เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5553 ระบบฟิลดัล คือระบบอะไรเหรอครับ?
longhorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:06

ระบบฟิลดัล คือระบบอะไรเหรอครับ? อาจารย์เค้าให้มาค้นหาข้อมูลผมลองหาในกูเกิ้ลแล้วเจอแต่อะไรไม่รู้
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:27

1) กำลังเรียนวิชาอะไรคะ เดี๋ยวจะบอกการบ้านให้
2) เมื่อกี้ใช้คีย์ตัวไหนค้น "ฟิลดัล"? ถ้าใช่ ทั้งสองรายการที่ออกมามีภาษาอังกฤษกำกับ
จากภาษาอังกฤษอันนั้น
2.1) ลองเปลี่ยนเป็น Thai spelling รูปอื่นที่มิใช่ "ฟิลดัล" ดูบ้าง แล้วสืบค้นใหม่ (ออกมา 30+ รายการ)

**จำไว้ครับ: เมื่อค้นไม่เจอ ให้สงสัยว่าสะกดผิดไว้ก่อน**

2.2) ลองเอาคำอังกฤษที่ได้มาสืบค้นดูบ้าง ออกมาเพียบ
ลองใช้ www.answers.com ช่วย

ออกหัวหรือก้อย...แจ้งข่าวด้วยก็ดีนะจ้ะ
longhorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:31

พี่ครับผมเขียนคำว่าฟิลดัลเป็นภาษาอังกฤษไม่ออกอ่ะครับ ในหนังสือมันไม่มีมีแต่ชื่อมาให้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:36

เวลาถามว่าไปไหนมา น้องอย่าตอบว่า...สามวาสองศอกสิคะ

ในโจทย์ข้างบน คุณใช้คีย์ใดค้น? แล้วลองอ่านค.ห. 1 ข้อ 2 ใหม่ รับรองคุณทำได้แน่
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:52

ตัวแดง ลองเขียนเป็นภาษาไทยรูปอื่นสิค่ะ แล้วไปสืบค้นดูใหม่ ทีนี้จะได้ออกมา 30 กว่ารายการ
... รวมเรียกว่า “ยุโรป” เป็นสภาพสังคมภายใต้การปกครองแบบ ฟิลดัล (feudal-clerical society) ...
spaces.msn.com/tordepali/PersonalSpace. aspx?_c01_blogpart=blogmgmt&_c=blogpart - 187k - หน้าที่ถูกเก็บไว้ - หน้าที่คล้ายกัน

Mama nAma Citrabandhuชนิดของไฟล์: ไม่รองรับ - แสดงเป็นแบบ HTML
... เป็นสภาพสังคมภายใต้การปกครองแบบ ฟิลดัล</font> (</span>feudal-clerical society<span lang=TH style="font-size:14pt ...
spaces.msn.com/tordepali/feed.rss - หน้าที่คล้ายกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 21:35

ถ้าอาจารย์ให้การบ้านที่เป็นเรื่องของฝรั่ง   ควรจะถามอาจารย์ว่า
คำนี้สะกดเป็นภาษาอังกฤษยังไงครับ
ร้อยทั้งร้อยอาจารย์เขาไม่อุบเอาไว้หรอกค่ะ  เขาต้องบอก
เอาศัพท์ที่สะกดเป็นภาษาอังกฤษ มาค้นจากกูเกิ้ล  จะได้เป็นพันๆเว็บ

คำนี้  ออกเสียงว่า ฟิวดัล ค่ะ ไม่ใช่ฟิลดัล

ทำไมนักเรียนออกเสียง field ว่า ฟิวด์
ที feudal ออกเสียงว่า ฟิลดัล
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 12:50

ลองเช็คคำว่า Feudal หรือ Feudalism รับรองหาข้อมูลได้แน่ครับ

ในภาษาไทย มีผู้กำหนดให้เรียกว่า "ระบอบศักดินา" หรือ "ศักดินาสวามิภักดิ์" หรือ "ระบบเจ้าขุนมูลนาย" แต่ก็มีผู้ไม่เห็นด้วยกับคำแปลไทยทั้ง 3 คำ ว่าไม่ตรงกับฟิวดัลลิสม์ของฝรั่ง ด้วยเหตุผลต่างๆ กัน

ถ้าจะเอาคร่าวๆ ลองหาหนังสือเรื่อง ฝรั่งศักดินา ของคุณชายคึกฤทธิ์มาอ่านก็ได้ครับ
longhorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 19:37

โทษครับผมพิมพ์ชื่อกระทู้ผิดไป แล้วมันแก้ไม่ได้ด้วย ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 21:21

หนังสือเรื่อง ฝรั่งศักดินา ผมเข้าใจว่าน่าจะหาได้ในห้องสมุด แต่สงสัยว่าอาจจะยังไม่มีใครเอาไปใส่ในเว็บ นี่แหล่งข้อมูลหนึ่ง

หรือไม่ก็ลองใช้ wikipedia พิมพ์ feudalism ก็จะได้ออกมาอีกยาวเหมือนกัน แต่มันจะเป็นภาษาอังกฤษนะครับ

หนังสือตำราไทย ที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ยุโรปยุคกลาง (ลองเอาประวัติศาสตร์ช่วงสัก ค.ศ. 900-1300) ก็มีหลายเล่ม ลองหาอ่านดูนะครับ ระบอบที่ว่านี่เขาใช้กันอยู่ในยุโรปในยุคนั้นครับ

ได้เรื่องยังไล้วยังสงสัยตรงไหน ยินดีมาคุยกันต่อได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์