เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14]
  พิมพ์  
อ่าน: 59858 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 22:25

ผมต้องกราบขอบพระคุณ อ.เทาชมพู ด้วยครับ ความเห็นของอาจารย์กระตุ้นเตือนให้ความทรงจำเบลอๆของผมมีสีอีกครั้ง
แล้วก็ต้องขอบคุณ และขอโทษคุณหมูน้อยฯ ด้วย ที่เจ้าของกระทู้อย่างผมทำตัวได้งี่เง่าตั้งแต่เปิดกระทู้จนความเห็นที่เกือบๆ 200 นี่แล้ว
แต่คุณหมูน้อยก็ยังกรุณาเจียดเวลาเข้ามาโพสต์ชี้แจงให้ผมได้อ่านกัน

ผมเอง อ่านรามเกียรติ์ไม่แตก เรื่องราวจะเป็นอย่างไรก็จำได้ไม่ครบถ้วนเสียแล้ว
แต่ก็จำได้ว่ามหากาพย์เรื่องนี้ดึงเอาหลายสิ่งหลายอย่างเข้ามาในชีวิตผม เหมือนที่คุณpipat เล่าเอาไว้เรื่องสุดภาพรามเกียรติ์
เสียแต่ว่ารุ่นผมคุณแม่ทำได้แค่อ่านหนังสือ "เล่าเรื่องรามเกียรติ์ให้เด็กฟัง" ของคุณ อภัย จันทวิมล ให้ฟังก่อนนอน
แต่มันก็นานจนกลายเป็นความทรงจำสีขมุกขมัวไปแล้ว

ต้องขอบพระคุณ คุณหมูน้อยในกะลามากครับ ที่ช่วยกระตุ้นความทรงจำเก่าๆของผมให้มีสีขึ้นมาได้
เห็นทีคราวนี้ผมคงต้องขออนุญาตออกเสียงให้คุณหมูน้อยฯ เปิดกระทู้ใหม่ซักกระทู้จะเป็นไรไปล่ะครับ
จริงมั้ยครับ คุณเฟื่องแก้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 17:21

คุณอ๊อฟคะ

ดิฉันกำลังค้นเรื่อง" กลบท" ว่าจะเอามาให้คุณหมูน้อยฯอ่าน
หลายปีมาแล้วในกระทู้เก่าๆของเรือนไทย  มีการเล่าเรื่องกลบทแบบต่างๆจากหนังสือ เทพยกวีที่ถูกลืม
ดิฉันหาในกูเกิ้ลไม่เจอ ไม่ว่ากลบท หรือเทพยกวี
ก็เลยพิมพ์คำว่า "กลบท "ใน search ของวิชาการ แทน

รู้ไหมคะ คำตอบจากเว็บต่างๆที่วิชาการค้นให้   ไปกันคนละทางสองทาง
นี่ไง ลอกมาให้ดูทั้งหน้าเลย
PDF] หนังสือ “ ไข หวัดนก ”File Format: PDF/Adobe Acrobat - View as HTML
The summary for this English page contains characters that cannot be correctly displayed in this language/character set.
www.vcharkarn.com/vquiz/200512_birdflu/01_cover.pdf - Similar pages

ÇÔªÒ¡ÒÃ.¤ÍÁ - Thai Air Asia WALK-IN INTERVIEW Come join the ...... è͹ ¡ ÒÃà ¢ éÒÊͺÊÑÁÀÒɳì ( ¤ Çà ´ Ö § ¨ Ø ´ à ´ è¹ã ´ ÁҵͺáÅÐ ¡ ź ¨ Ø ´ ´ éÍ - - â ´ Â½Ö ¡ ÊÑÁÀÒɳìẺµÑǵè͵ÑÇäÁè ¨ Ó ¡ Ñ ´ ¨ ӹǹ ¤ ÃÑé § ) ...
www.vcharkarn.com/include/vcafe/ showkratoo.php?Cid=121&Pid=17982&PHPSESSID= - 21k - Supplemental Result - Cached - Similar pages

ÇÔªÒ¡ÒÃ.¤ÍÁ - Students not keen on science school From Bangkok PostÁÒà ´ Òà ¢ ÒàÅèÒÇèÒ ÃÙé ¨ Ñ ¡ àÅ ¢ ź ( negative number ) àªè¹ - 3 , - 5 , - 12 , … µÑé § áµèÁÕÍÒÂØä ´ é 4 ¢ Ǻ àÁ × èÍÍÂÙèªÑé¹ » ÃÐ ¶ Áà ¢ ÒÊÒÁÒà ¶ ¤ Ô ...
www.vcharkarn.com/.../showkratoo.php?Cid=101& Pid=9177&PHPSESSID=182184fcd0322ad67b46c2e12e665d0f - 71k - Supplemental Result - Cached - Similar pages

วิชาการ.คอม - ทำไมข้อสอบช้อยต้องติดลบ
The summary for this Thai page contains characters that cannot be correctly displayed in this language/character set.
www.vcharkarn.com/snippets/ vcafe/show_message.php?Pid=13332 - 46k - Cached - Similar pages

มิหนำซ้ำ  เว็บแรกที่โผล่ขึ้นมา คือ "ไข้หวัดนก" ค่ะ

ทำไมคำว่า กลบท มันกลายเป็นไข้หวัดนกไปได้ล่ะคะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 18:22

อันนี้ครับอ.เทาชมพู

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=4997

ให้น้องกู๊กตามให้

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 18:53

ดีใจมากที่คุณอาชาผยองหาเจอ
ขอบคุณค่ะ  เดี๋ยวจะเอาไปลิ้งค์ในกระทู้
ให้คุณหมูน้อยฯตามไปเจอเอง  
ป.ล. น้องกู๊กเธอไม่ยอมร่วมมือกับดิฉันค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 05:23

ใครจะเปิดกระทู้อะไร ดิฉันตามอ่านได้หมดละค้า คุณติบอ
เป็นปลาทองใฝ่รู้นี่นา

จะคอยอ่านเรื่องมันๆ ของอาจารย์เทาชมพูด้วยค่ะ
แทบคอยไม่ไหว อย่าปล่อยให้ปลาทองน้อยคอยนานเกินไปนะค้า
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่า

อ้าว ได้เทพีคู่กายเป็นไอซิสไปแล้ว ดีจัง จะได้ขอเกาะรุ้งไปเที่ยวด้วย อิอิ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 05:33

แว้กกก สุครีพ กลับมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ไอซิสวิ่งจู๊ดหายไปเลย
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 17:28

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
ขออนุญาตแปะไว้นะครับ
"ความคิดเห็นที่ 9  
ในทัศนะของผม กระทู้และคำตอบในบอร์ดส่วนมากไม่ใช่ประเด็นในการค้นหาคำตอบ เพราะคำตอบส่วนใหญ่สามารถค้นหาได้ใน google, vikipedis หรือ dictionary หลายๆเล่ม แต่เสน่ห์ของเว็ิบบอร์ดคือเป็นที่ๆมีคนที่ไม่ปรากฎตัวหลายๆท่านมาแสดงความคิดเห็นให้เราเดาใจ ปัญญา และวุฒิภาวะของเขาเหล่านั้น และความคิดเห็นเหล่านั้นอาจเป็นข้อชี้นำไปหาประเด็นที่อาจจะต้องค้นหาต่อไปเพื่อสนองความอยากรู้อยากเห็น
จากคุณ : Cyber Sage  - [ 8 มิ.ย. 49 08:52:04 ] "

ป.ล. กดรีเฟรช สามารถเปลี่ยนร่างได้ด้วยครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 18:11

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ
เวอร์ชันใหม่

ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 1,931 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Cat Woman - ยอดมนุษย์สุดเซ็กซี่ มีความสวยเป็นอาวุธ
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 813 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Batman - ยอดมนุษย์ที่มักปรากฏตัวยามค่ำ ไม่หวั่นศัตรูใด
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 4,139 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Doraemon - เจ้าเหมียวแห่งโลกอนาคต ผู้ความรู้อยู่เต็มกระเป๋าหน้าท้อง
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 302 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Ultraman - ยอดมนุษย์ไทยที่โตในญี่ปุ่น ปกป้องโลกมานานนับสิบปี
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 165 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Spiderman - ยอดมนุษย์จอมไต่ ไม่กลัวความสูง
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 100 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Garfield - เจ้าแมวจอมป่วน ช่วยคลายเครียด
ร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ แล้ว 8,201 ครั้ง - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย: Superman - สุดยอดมนุษย์คลาสสิกอมตะนิรันดร์กาล

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 17:38

บางครั้ง อ่านแค่ชื่อ "ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย" ก็ช่วยให้คลายเครียดได้เยอะนะครับ

ลองดูตัวอย่างนี้สิครับ อิอิ

pipat - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย Batman ยอดมนุษย์ที่มักปรากฏตัวยามค่ำ ไม่หวั่นไหวศัตรูใด

Japonica - ซูปเปอร์ฮีโร่คู่กาย Garfield เจ้าแมวจอมป่วน ช่วยคลายเครียด
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 18:26

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
ขอถือวิสาสะ นินทา กลางกระทู้นี้นะครับ
ช่วงนี้ ผมรู้สึกว่า พัดลมเครื่องใหญ่ ณ วิชาการดอทคอม ไม่ค่อยแวะมาเรือนไทยเท่าใดนัก
มักประจำอยู่ที่ห้องเด็กวิทย์ เป่าทีไรเย็นทุกทีครับ
ส่วนอีกเครื่อง ประจำอยู่ที่เรือนไทยครับ ในกระทู้นี้แหละครับ

หน้า: 1 ... 12 13 [14]
  พิมพ์