เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59857 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 12:15

อ้าว มีเทพประจำกายซะแล้ว  ไม่ทันรู้เนื้อรู้ตัว
เฉลยคำตอบ  ภาพของ Athena ค่ะ
คนที่ทายว่าเป็น Demeter หรือ Andromada
หรือ Persephone
ก็น่าเห็นใจ
เพราะว่า Athena รูปที่เอามาถาม หวานมาก  
ไม่มีเค้า Athena   อย่างที่เห็นกันจนชิน  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 12:22

แต่คุณอ๊อฟจับดิฉัน
มาอยู่ในความคุ้มครองของเทพีองค์นี้แทน

รูปวีนัสในเน็ตมีเยอะ
แต่ว่าหาภาพที่เธอนุ่งห่มมิดชิดได้ยากมาก
ได้มาโชว์ภาพเดียวค่ะ  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 12:46

กลับมาตอบการบ้าน

พระแม่ธรณี กรีกเรียก Gaia น่าจะออกเสียว่า ไกอา โรมันเรียก Terra เป็นเทพมารดาที่เก่าแก่ดึกดำบรรพ์ที่สุดองค์หนึ่ง ตำนานว่ามีมาก่อนมหาเทพซีอุสกำเนิดอีกครับ คือตั้งแต่เริ่มตั้งจักรวาลเลย

ของไทย (ที่จริงอินเดีย) พระแม่ธรณีหรือแม่นางธรณีชื่อวสุนธรา ถือว่าเป็นหญิงเหมือนกัน ปรากฏตัวในตำนานฮินดูหลายเรื่อง ส่วนในตำนานพุทธก็มาเป็นพยานตอนพระพุทธเจ้าพิชิตมารคืนวันตรัสรู้

จนมาถึงในวงการเมืองไทย กลายมาเป็นสัญลักษณ์ประจำพรรคประชาธิปัตย์
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 15:20

คำตอบข้อนี้เหมือนทุกครั้งที่ทำข้อสอบเลย
คำตอบแรกมักจะถูก แต่เมื่อเวลาผ่านไป ผมมักจะลบแล้วก็แก้ไขให้มันไปในทางที่ผิด   br />
หวังว่าที่ทำไปคงไม่เป็นแบบนี้นะเนี่ยะ ยิ่งกลัวๆอยู่ด้วย อิอิ

เอารูปเทพประจำตัวมาลงด้วยคนครับ อิอิ
เป็นรุ่นเนื้อดีพิมพ์นิยม... เฮ่ย รุ่นโรมันครับผม  
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 16:55

ภาพเทพ Athena ด้านหลัง วาดโดย Michael Parkes
ไม่ให้เห็นด้านหน้า เกรงจะถูกเซ็นเซอร์  
ที่มา
 http://www.art.com/asp/sp-asp/_/PD--10086196/SP--A/IGID--829738/Athena.htm?sOrig=CAT&sOrigID=9172&ui=6DCC8AFD24A24090945529C8C19F5044#
ทีแรกว่าจะอ่านเฉย ๆ ที่ถูกกล่าวถึงอยู่บ่อย ๆ ก็เลยทนไม่ได้
เพิ่งทราบว่ามีเทพประจำกายคุ้มครองอยู่ น่าร้าก มาก ๆ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 16:57

หลังจากที่ไม่ได้แวะมา 24 ชั่วโมง เว็บมาสเตอร์ก็พ่วงเทวีประจำกายลงไปแล้วขอรับ
แขกฝากถามว่า อีนี่นายจ๊ะ ท่านใช้เกณฑ์อะไรบ่งว่าใครสมควรมีเทพประจำตัวแต่ละตัวละจ๊ะ นายจ๋า
(ผมเดาเอาว่า ตั้งแต่ 50 ความเห็นขึ้นไป มีเทพประจำตัวครับ)
ป.ล. 1คุณเนยสดครับ ผมไม่ได้ดูการ์ตูนจริงๆจังๆ มานานเกือบ2ปีแล้วครับ(ว่าแต่คุณเนยสดเคยดูหรือเปล่าครับ หรือว่าเว้นวรรคทางการดูเหมือนกัน)
ถ้าดูอีกคงจะคิดได้เป็นร้อย  
ป.ล. 2ถึงผมจะไม่ค่อยสนใจเทพปกรณัมกรีกเท่าใดนัก แต่ผมเห็นว่าถ้าจะจัดลำดับ ควรถือตามคุณธรรมของเทพองค์นั้นด้วยครับ ไม่ควรเรียงตามอำนาจของเทพ
ป.ล.3  ความเห็นของนักวิทยเภสัชศาสตร์น่าสนใจครับ (ในเรื่องเทพประจำตัวบางท่านควรคงที่)
ป.ล. 4 โรคติดเว็บบอร์ด บรรเทาได้ด้วยยาสามัญประจำบ้าน เอ๊ย หักดิบ เลิกใช้ชั่วคราวครับ หรืออยู่ห่างจากอินเตอร์เน็ตจะเป็นดีครับ
เห็นทีผมคงต้องหักดิบเสียแล้วครับ (ถึงไม่อยากหักดบก็ต้องหัก)
ป.ล.5 ความเห็นท่านโก๋แก่ชุดล่าสุด ผมเห็นว่าน่าสนุกเหมือนกัน เพราะตัวเลือกเยอะดี (แต่มันจะแบ่งอย่างไร น่าคิดครับ)
ป.ล. 6 จากความเห็นที่ 40
น่าสนุกเหมือนกันครับ จะคอยดูว่าเราจะลงมติอย่างไรครับ
ป.ล. 7 แขกฝากมาขอบพระคุณคุณพี่นุชนาครับ จากกระทู้
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=44209
ป.ล. 8 ตอนนี้ เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ กลายเป็นกระทู้ ยำใหญ่ใส่สารพัด วางจานจัดหลายเหลือตา ไปแล้วครับ
ป.ล. 9 เย้! ลบสถิตพี่ติบอไปแล้วเรียบร้อยครับ
ถามพี่ติบอนะครับว่า พี่ยังบ้าการ์ตูนอยู่หรือเปล่า หรือว่าเว้นวรรคไปแล้วครับ
ป.ล. 10 เช่นเดียวกับความเห็น 9 แต่เปลี่ยนเป็นกระทู้นี้แทนครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 17:16

คุณเทาชมพูชอบ Athena ใช่มั้ยครับ พยายามเข้านะครับ อีกแค่ 1,565 โพสต์ เท่านั้น ผมเอาใจช่วยครับ  
(ถ้าคุณเทาชมพูโพสต์ไม่ไหว เดี๋ยวผมจะแอบสลับกับของอาจารย์นิรันดร์ให้ครับ บังเอิญช่วงนี้อยู่ในระหว่างการทดลอง) (เข้าข่ายทุจริตโดยสุจริตหรือปล่าวเนี่ย )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 17:29

คุณอ๊อฟไม่มีภาพเทพ-เทพีประจำกายใส่ให้ท้ายความเห็นหรือคะ  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 17:53

แบบนั้นจะทำให้บอร์ดโหลดช้าหรือเปล่าครับอาจารย์
ถ้าเป็นอินเตอร์ความเร็วสูง คงไม่มีปัญหาอะไร
แต่คงนานมากถ้าเป็นอินเตอร์เนตหอยทากกลางทุ่งกลางดอย (พูดซะเวอร์ ที่จริงชานเมืองออกไปก็เป็นแล้วล่ะครับ)

จำได้ว่าเมื่อก่อนตอนเริ่มเล่นวิชาการใหม่(ตอนนั้นเนตผมยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นความเร็วสูงเหมือนตอนนี้ครับ)
แค่ภาพที่สมาชิกนำมาแปะลงในแต่ละกระทู้ก็โหลดนานจนไม่ได้ทำอะไรแล้วล่ะครับ
เปิดกระทู้บางกระทู้ไว้ต้องไปหาอะไรทำซัก 5 นาทีก่อนค่อยกลับมาดูอีกรอบแหนะครับ

เป็นห่วงนักเรียนตาดำๆที่เข้ามานั่งหาอ่านความรู้ที่พี่ๆโพสต์กันไว้หนะครับ อิอิ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 18:18

อย่าให้หรูหรามากเลยครับ
ผมไปติดต่อใช้เน็ตความเร็วสูงมาใช้ที่บ้านบ้าง
ปรากฏว่า เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า อยู่กลางท้องนา สายไปไม่ถึงครับ
จะโหลดเร็ว ๆ ก็ต้องอยู่ที่ทำงาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 19:02

ลืมนึกถึงเน็ตความเร็วต่ำ  กับผู้ที่อยู่ห่างจากตัวเมืองไปค่ะ
ขอโทษจริงๆ
(ต่อไปนี้จะไม่โพสต์รูปโดยไม่จำเป็นละค่ะ)
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 22:39

รูปที่ดี แทนคำพูดได้มากมาย
ผมเองก็ชอบส่งรูปครับ
ถ่ายเอาไว้ก็อยากให้เพื่อน ๆ ได้ชมบ้าง
ให้เพื่อนครูเอาไปสอนเด็ก ๆ ได้บ้าง
ถ้าไม่มีรูปก็อาจดูจืด ๆ ไป
ผมก็เล่าให้ฟังว่า บางคน ไม่อาจติดตั้งอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงได้
สายขององค์การฯระบบเก่า กว่าจะขอได้ก็ตั้งหลายปี
พอเพิ่งได้มา ก็ไปขอเป็นอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง
เขาบอกว่า ถึงซื้อโมเด็มใหม่มาติดตั้งก็ใช้ไม่ได้ครับ

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
เวลาที่ต้องโหลดอะไรนาน ๆ ผมก็กดปุ่มแล้วก็ไปทำอย่างอื่น
สักพักก็ค่อยกลับมาดู ได้เห็นรูปอย่างที่คุณนุชชากระเซ้ากับเพื่อน ๆ แล้วก็บางทีปล่อยก๊ากคนเดียวก็มีครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 22:46

เอ๋ ผมสำรวจไม่ครบหรือเปล่าครับ?
รู้สึกว่าจะมีแต่ Goddess (ผู้หญิง) นะครับ ไม่มี God (ผู้ชาย) เลย

เลิกดูการ์ตูนได้มาเป็นชาติแล้วมั้งครับ (อิอิ ไม่ถึงหรอก พูดให้มันเยอะๆ ไว้แหละ     )
เดี๋ยวนี้อ่านเอาอย่างเดียวครับ ไม่กี่เรื่องด้วย
ตั้งแต่ฮิคารุจบไป Death Note ก็อยากอ่านครับ แต่ทำใจไม่ได้ที่ต้องเห็นหน้าตัวละครเหมือนในฮิคารุ เหอะๆๆ
เรื่องอื่นๆ ที่ผมอ่าน ก็ไม่มีแล้วครับ
อ่านนิยายสนุกกว่าเยอะ (อ่านแค่บางประเภทนะครับ)

โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 22:51

เอ ตกลงเป็นที่แน่นอนแล้ว ใช่หรือไม่? ที่จะให้มีเทพประจำกายแค่ท่านที่ แสดงความเห็นที่นี่

ไม่สันทัดในเทพฯทั้งหลาย(เกิดไม่ทัน)คงต้องขวนขวายกันพอควรกว่าจะรู้
ไม่ลองดูอะไรๆ ที่มันเป็นไทยๆบ้างหรือ? เช่น ชั้นสวรรค์ เทวดาต่างๆ อินทร์ พรหม
(เอ ไม่ชอบพูดกันสวรรค์ ชั้น 7 โก๋ฯหาได้ 6 เอง)
ตัวละครในวรรณคดี รามเกียรติ์ ลิง หนุมาน ยักษ์ สินสมุทร สุดสาคร ลักษณ์ ราม ฯลฯ

หากยังไม่ลงตัวดี จะเสนอลำดับชั้นเครื่องบินเข้ามาใหม่ ได้ลองแบ่งช่วงและสัญลักษณ์ไว้แล้ว
โดยมีซอยย่อยในระดับล่าง (10,20,30,40,และ50) จากนั้นจะเป็นคั่นละ 1 เท่าถึง 6400(มาตราโก๋ฯ 2)
เพื่อท่านที่มาใหม่ๆได้พอมีกำลังใจที่จะเห็นความเปลี่ยนแปลงในตัวเองได้เร็วขึ้น
(และติดเน็ตเร็วขึ้นอีกหน่อย)
หากทำได้เกิน 50 ความเห็นก็ติดเน็ต(วิชาการ)แน่นอน

เอ เด็กติดเน็ตมากก็ไม่ดี แล้ว เด็กติดกับคนแก่ติด ใครไม่ดีมากกว่ากัน ช่วยตอบหน่อย

Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 23:29

อ. นิรันดร์ ขำอะไรคะ? แหม...ทึ่งจัง อาจารย์แต่งกลอนเก่งมากเลยค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์