เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59872 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 22:52

ตอบ ค.ห. 26
ทายว่า Helen ค่ะ
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 23:42

ความเห็นเพิ่มเติมที่21
(ตามมาตราโก๋แก่ลูกเล่นมาก ซึ่งแบ่งช่วงได้ใกล้เคียงที่สุด)

โหยฟังดูดีเชียว มี "มาตราโก๋แก่" ด้วย ฮิฮิ หากจะใช้ ให้ใช้เฉพาะมาตรา นะ ห้ามเอาโลโก้ เฉพาะไปใช้เพราะมันเป็น ...หัวงู

หากแบ่งเป็น 7 ขั้นดังว่า อ.นิรันดร์ก็ได้ปางนาคปรก ครบ 7 หัวเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียน ผู้เฒ่าไปแล้ว

สำหรับเรื่องปั่นกระทู้โดยไร้ สาระ โก๋ฯคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้นะด้วยเหตุผลที่ว่า
ลงทุนลงแรงสมัครเป็นสมาชิกแล้ว แม้จะไม่ใช้ชื่อเสียงจริง หากกระทำการดังกล่าวจะมองหน้าใครเขาได้หรือ
และหากกระทำจริงๆ ก็น่าจะมีมาตรการถอดออกจากการเป็น รมต(เอ้ยไม่ใช่สมาชิก)โดยให้เสียงโหวตสัก 50000(เอ้ย 50)เสียง
(หาก50000ถอด รมต ได้ 50000 ก็น่าจะถอดสัญชาติไทยแก่ผู้ไม่หวังดีแก่ประเทศชาติได้ ก็ดูจะคานอำนาจกันดีนะ)

และท่านที่เก๋าๆ มีชนักใหญ่ๆติดหลังเช่นเป็น Vteacher, HornouredMember,VTeam จะทำได้เชียวหรือ

ผมว่า V เขียวๆน่าจะเป็นหลักประกันอะไรได้ดีพอควรนะ หากไม่เป็นสมาชิกทำก็คงลบลูกเดียว

เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 12:52

ผมว่า ไม่น่าจะมีใครปั่นนะครับ
หรือถ้ากลัวจะเกิดเหตุปั่นจริงๆ ก็เอา icon ออกเสียดีกว่า

สำหรับรูปที่คุณเทาชมพูเอามาลงนั้น ผมไม่ทราบครับ
เพราะว่าอ่านแต่เรื่องอย่างเดียว รูปวาดนี้ไม่ค่อยได้ดูเท่าไหร่
แต่เห็นใส่ชุดเขียวๆ นี้ก็คงต้องตอบดีมิเตอร์ตามคุณคนปักกิ่งแล้วหละครับ    

deathspirit
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ปัจจุบันintania 90 ครับ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 13:41

ผมเชื่อว่าสมาชิกอย่าง VTeam, Vteacher, Hornoured Member ยังไงก็คงไม่มีการปั่นอยู่แล้วหล่ะครับ เพราะว่าคงไม่เอาชื่อเสียงตัวเองมาโยนทิ้งหรอกครับ

แต่บุคคลที่ผมเคยพบเห็นการปั่นกระทู้ในบอร์ดอื่นๆซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นบอร์ดที่ไม่ค่อยมีเนื้อหาสาระเท่าใดนัก
จึงไม่อาจทำนายได้ว่าบอร์ดที่รวบรวมสาระความรู้มากมายอย่าง Vคาเฟ่แห่งนี้ จะพบเห็นการปั่นหรือไม่ แต่คิดว่าถ้ามีก็คงจะไม่มากนัก (อาจจะไม่มีเลยก็ได้) เพราะเชื่อว่าคนที่เข้าบอร์ดนี้ประจำถึงจะเป็นเด็ก แต่ก็คงมีวุฒิภาวะพอที่จะรู้ว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 15:34

แวะมาบอกคุณติบอและคุณ Deathspirit ให้สบายใจว่า
อย่างน้อยที่สุดอิฉันคนนึงหละที่ไม่คิดจะปั่น...เพราะ
พออ่านกระทู้นี้ ก็เพิ่งจะสังเกตเห็นเจ้าเขิน ที่ท้ายชื่อ
เออ...น่ารักดี เลยคิดต่อไปว่า ถ้าโพสต์เยอะกว่านี้
คงถูกเปลี่ยนเป็นหน้าอื่นที่ไม่มีแก้มชมพู  
ว้า...ไม่ชอบเท่าเจ้าหน้าเหนียมอายนี่เลย
ถ้างั้น...เก็บเจ้าเขิน แก้มชมพูไว้นานๆ ด้วยการโพสต์น้อยๆ ถ้าจะดี    

อีกอย่างคือ ถ้าใครปั่นกระทู้จริง เค้าคงได้ของแถมเป็น
ภาวะ unhealthy ไม่ทางกาย ก็ทางใจ แหละค่ะ
อย่างเช่น เจ็บกล้ามเนื้อบริเวณ คอ ไหล่ แขน หลัง หรือสายตาแย่ลง
หรือไม่งั้นก็เกิดภาวะเสพย์ติดสังคมเวปบอร์ด ซึ่งข้อนี้เป็นภัยแฝง
ที่ไม่ค่อยมีใครคิดถึง แต่ส่งผลต่อเจ้าตัวมากมาย
เช่นเริ่มผูกติดกับสังคมทางเน็ตที่ไม่มีตัวตนเป็นรูปธรรมชัดเจนนัก แต่ปฏิสัมพันธ์กับ real life เริ่มอ่อนลง
ที่อ้างเรื่องภาวะ ขึ้นมา
เพราะอิฉันเพิ่งทำโปรเจ็คของวิชา Further Qualitative Research Methods
ผลที่วิเคราะห์ได้ น่าทึ่งตรงนี้แหละค่ะ เพราะตอนแรกคาดหมายตามองค์ความรู้แล้ว
ประเด็น unhealthy ทางกายน่าจะเด่น
ที่ไหนได้ research participants ให้ความสำคัญกับ unhealthy ทางใจ มากๆ เลย

อิฉันคาดเองว่า คงไม่มีใครคิดปั่นกระทู้จริงๆ จังๆ นอกจากจะพูดกันเล่นๆ
แต่ถ้ามีคนทำแบบนั้น รับรองได้ค่ะ ว่าเค้าได้ของแถมเป็นโรคาพยาธิ ติดกาย-ติดใจกลับไปด้วยแน่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 16:17

เข้ามาขอรับการบำบัดด้วยคน
โรคเสพย์ติดเว็บบอร์ดน่ะค่ะ
อาการขั้นรุนแรงเป็นยังไง
และต้องบำบัดด้วยวิธีไหนคะ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 17:45

เวปอื่นที่ปั่นเพราะเขามีคะแนนให้เพื่อนเลื่อนระดับ หรือ สิทธิพิเศษบางอย่างไงครับ แต่ของเราไม่มีเลย ดังนั้นก็ไม่รู้จะปั่นกระทู้ไปทำไม ปั่นยังไงก็ไม่ทันอาจารย์นิรันดร์หรอก อิอิ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 18:22

เห็นด้วยกับพี่ paganini ครับ
แต่ก็กลัวอยู่ดี ว่าจะมีคนเข้ามาตอบกระทู้ในเรือนไทยแบบที่เห็นแล้วเรียกได้ว่า "หงุดหงิด"
เพราะจะทำอะไร กันไว้ก่อนดีกว่าแก้นะครับ
(ส่วนเรื่องไล่หลัง อ.นิรันดร์ เห็นจะมีแต่ อ.เทาฯ อยู่ท่านเดียวมั้งครับ ที่ไล่ได้ อิอิ)

ส่วนภาพของ อ.เทาฯ ผมไม่แน่ใจครับ เมื่อคืนเดาว่า Athena (Minerva) แต่ทำไมตอนนี้ดันนึกถึง Artemis (Diana) ก็ไม่ทราบครับ แหะๆ อีกซักพักอาจจะไปนึกถึง Flora (Hebe - ??) หรือ Demeterก็ได้ครับ

แต่จะลามไปถึง Hera (Juno), Hestia (Vesta), Aphrodite (Venus) หรือเทวีองค์อื่นๆหรือเปล่า คงขึ้นอยู่กับโอกาสที่เข้ามาดูล่ะครับ แหะๆ

เอ...พูดถึง Demeter แล้ว.... หรือจะเป็น Persephone ดีครับอาจารย์ ดูประวัติแล้วน่าสนกว่าเพื่อนนะครับ
(สุภาพสตรีท่านึงที่ผมให้ความเคารพมาก เคยบอกผมว่า "ชั้นว่าชั้นเหมือนเทวีองค์นี้ที่สุด" ส่วนเหตุผลเหรอครับ เธออ้างว่า "ใครไม่รู้หรอก ว่ามีสามีเย็นชาหนะ เหมือนตกนรกทั้งเป็น" ล่ะครับ อิอิ)

ปล. ยินดีกับพี่ปากกาสำหรับหน้า    ด้วยครับ
คราวนี้น้องๆชาวเรือนไทยคงออกปากได้ว่า "ผู้อาวุโส" เต็มปากเต็มคำซะทีแล้วนะครับ ฮี่ฮี่

ปล.2 คุณเนยสดนี่... เป็นแฟนเซนต์เซย่า หรือเซเลอร์มูนหรือเปล่าครับ อิอิ

ปล.3 อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://vcharkarn.com/magazine/issue2/issue002_greek.php  ถ้าใครสนใจ ตอนนี้ผมอยู่ที่เครื่องในหอสมุด คงไม่สะดวกจะเซฟไฟล์ภาพมาลงเท่าไหร่ครับ อิอิ

ปล.4 เปิดกระทู้ใหม่เรื่อง Mythology เลยมั้ยครับ อิอิ

ปล.5 หรือมีกระทู้เก่าแต่ผมไม่ทันอ่านก็ไม่ทราบแฮะ

ปล.6 ความเห็นเพิ่มเติมนี้เป็นความเห็นเพิ่มเติมที่ผมโพสต์ ปล. มากที่สุดในชีวิตเลยล่ะครับ ฮ่าๆ
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:32

อิอิ Vcharkarn Mythology

เริ่มจาก ความว่างเปล่า แล้วก็มีสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า "มนุษย์" 3 ตน
นามว่า อ๊อฟ เปี้ยว จ้อ มาสร้างโลกใหม่แห่งนี้ โดยให้ชื่อว่า วิชาการ
และตั้งตนเป็นเทพเจ้าแห่งแดนวิชาการ
ต่อมา ได้มีนักวิชาการท่านอื่นๆ มากมาย เข้ามาอาศัยอยู่ในที่แห่งนี้
เช่น คุณเทาชมพู คุณพวงร้อย เป็นต้น
รุ่นบุกเบิก...

(มั่วเอาครับ เหอะๆๆ ผมว่าถ้าให้ท่านที่อยู่กับวิชาการมาตั่งแต่ปีแรกๆ เล่าจะมันส์กว่า อิอิ)

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:38

ตอบคุณติบอก่อนครับว่า ไม่เคยอ่านเซนต์เซยาเลยครับ
เซเลอร์มูน เหอะๆๆ ผมไม่ใช่ผู้หญิงนะครับ ถึงจะติดตามขั้นเป็นแฟนเลย
(ถ้าจำไม่ผิด ตอนเด็กๆ ช่อง 9 เอามาฉาย ผมก็ไม่ได้ตื่นมาดูครับ)
ที่ผมชอบ Greek Mythology เพราะว่ามันเข้าได้ดีกับดวงดาวครับ
อีกอย่างคือ เรื่องที่แต่งสนุกดีครับ ผูกเรื่องได้แยบยลมาก
ใครได้อ่านเป็นอันวางไม่ลงครับ!

คุณเทาชมพูเฉลยดีกว่ามั้ยครับ หรือจะรอให้มีคนตอบถูก?

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 22:33

ทดลอง ตามคำเสนอแนะครับ เป็น เทพีในตำนาน เห็นหลายคนเสนอไอเดียมา

เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะลองแบบอื่น อีกซัก 2 - 3 แบบ แล้วลองเลือกกันดูครับ    (จริงๆอยากได้แบบที่สื่อนิดนึงว่า สัญลักษณ์นี้โพสต์มากกว่าอีกสัญญลักษณ์ - ตอนนี้ฟังไม่สื่อว่า Isis โพสต์มากกว่า Athena หรือปล่าว - และถ้าให้ดีควรเป็นอะไรที่ขำๆ - ซึ่งผมว่าหาไม่ง่าย ต้องใช้ความรู้และความคิดอย่างสูง ถือเป็นความมีสาระในความไร้สาระ )
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 23:22

ไม่ทราบว่ามีการจัด hierachy ยังไงครับ สัมพันธ์กับจำนวนครั้งที่โพสหรือเปล่า

เพราะถ้าใช้เทพเจ้าโรมัน-กรีกเป็นสัญลักษณ์ น่าจะจัดให้ Zeus อยู่ในลำดับสูงสุดนะครับ ลำดับถัดๆมาก็น่าจะเป็น Hera ตามด้วยพี่น้องของ Zeus และลูกๆของ Zeus เป็นต้นครับ

อาจให้ตำแหน่งพิเศษแก่ผู้ดูแลระบบ และผู้ดูแลบอร์ด ซึ่งไม่ต้องเปลี่ยนแปลงไปตามจำนวนของกระทู้ครับ

ตัวอย่างเช่น เจ้าแม่ธรณี(จำชื่อภาษากรีกไม่ได้ครับ   ) ให้สำหรับผู้อาวุโสของบอร์ด หรือกุรูของบอร์ด เป็นต้นครับ

สุดท้ายก็เอา family tree ของเทพเจ้ากรีกมากฝากครับ เผื่อได้ไอเดียเก๋ๆไปใช้ ไม่ค่อยชัดครับเพราะรูปใหญ่ เลยบีบเต็มที่เลย

อยากเห็นชัีดๆตามไปดูตามลิ้งค์นี้ครับ

http://www.msvl.k12.wa.us/StaffWeb/Ford/FordWorldLA2/LA2%20Greek%20Webs/religion/God's%203.jpg  

โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 06:54

http://www.kidport.com/RefLib/Science/SpaceShuttle/SpaceShuttle.htm

โก๋ฯ เสนอ เครื่องบิน ครับ
เอาตั้งแต่ เครื่องบินกระดาษ ...ไปถึง... Space Shuttle...ยัน... Apollo
ก็คงแบ่งได้โขอยู่ และ คงสื่อถึงจำนวนการโพสได้ด้วย

B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 09:23

ตอบคำถามอาจารย์จากความเห็นที่ 26 นะคะ
ทายว่า อันโดรเมดา ค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 12:03

เจ้าแม่ธรณี ชื่อ จีอา? หรืออะไรทำนองนั้นครับ สะกดไม่ถูกในขณะนี้ ต้องขอเข็คก่อน แต่ผมเข้าใจว่าเป็นรากศัพท์เดียวกับที่ต่อมากลายเป็นคำว่า geo- ในภาษาอังกฤษที่แปลว่าโลกหรือแผ่นดิน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14
  พิมพ์