เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59801 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 22:20

แง๊ววว
พวกเจ้าสิเอากะลาข้อยไปแล่ว
แล่วข้อยจะเอาอีหยังมาขอเงินก่

ผู้นาย กทม. ใจฮ้ายอีหลี บ่มีผู้ใดให้เงินข่อยบ่พอ มาเอากะลาข้อยไปทำอีหยางงงงงง

ปล. ผมมาปลอมตัวเป็นลาวให้เข้ากับเรื่องตลกในกระทู้คุณpipat หน่อครับ อิอิ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 17:49

สวัสดีครับ
ขออนุญาตแวะมาที่นี่อีกครั้งครับ
ขออนุญาตสอบถามว่า ที่ช่อง Radio จะมีตัว    ในบางกระทู้ครับ
ไม่ทราบว่าสื่อถึงอะไรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 09 มิ.ย. 06, 23:59

อืม นั่นสิครับ อย่างที่คุณศรีปิงเวียงว่าเลย ที่ช่อง Ratio มีหน้าหมุน

เห็นบางกระทู้ไม่มีคนตอบ ก็มีหน้าหมุน ฮืม

ประมาณว่า เป็นอัตราส่วนระหว่าง จำนวนคนตอบ ต่อ จำนวนคนเข้ามาอ่าน หรือเปล่าครับ

คือ ถ้า มีหน้าหมุน แสดงว่า มีแต่คนเข้ามาอ่าน แต่ไม่มีคนตอบ ฮืม
Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 10 มิ.ย. 06, 17:04

ความเห็น 170

จะมี วิทยุ ให้ฟังด้วยนะครับ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 10 มิ.ย. 06, 17:14

คุณอ๊อฟเติมลูกเล่นเข้ามา แบบไม่ไขคำตอบ
ก็เปิดทางให้เล่นเกมเศรษฐีกันได้  แบบนี้ละค่ะ

๑)จะเพิ่มโปรแกรมให้ฟังวิทยุ radio ได้  แต่สะกดผิดเป็น ratio  
๒) ยังทำไม่เสร็จ เลยใส่ตัวหมุนไว้ก่อน เสร็จเมื่อไรก็หยุดหมุน
๓)มีที่ว่างเอาไว้   เลยใส่ให้ดูเล่น
๔) แสดงสัดส่วนระหว่างจำนวนคำตอบกับจำนวนคลิกเข้ามาดู  เฉพาะกระทู้ที่สัดส่วนต่างกันมาก 1:50 ขึ้นไป

ไม่มีตัวช่วยนะคะ

คำตอบสุดท้าย....
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 18:32

สวัสดทุก ๆ ท่านครับ
ถ้าเป็นผม น่าจะเป็นข้อ 4 ครับ เพราะ
ข้อ 1 คงเป็นไปได้ยาก
ข้อ 2 ไม่จำเป็นต้องมีตัวหมุน เราก็รู้ได้ว่าเว็บนี้ยังปรับปรุงไม่เสร็จครับ
ข้อ 3 ตอนแรก ดร. เว็บมาสเตอร์เอาตัว    มาไว้ข้างหน้ายอกกระทู้ที่โหวตมาก
ต่อมาก็เปลี่ยนเป็นหน้าหมุนครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 20:54

อ่าว ไม่เห็นกระทู้นึ้ซะตั้งนาน... ดีนะที่ตามทางที่คุณศรีปิงเวียงให้มาถูก
เดี๋ยวนี้ลูกเล่นใหม่เยอะมาๆ ครับ ตามไม่ทัน (แก่แล้ว งิงิ)
ไว้รอวีทีมชี้แจงว่าอะไรเป็นอะไรดีกว่าครับ

เนยสด (V) Monster
[IP: Gay From Kantas and Son of Ra, In the PIN hole, Give me back the WAnted Egg by throwING.]

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 23:09

ถุ..ถุ..ถุ......ถูกต้องนะคร้าบ    

บังเอิญไปอ่านเจอ paper ฉบับนึง วิจัยเรื่องพฤติกรรมการอ่านกระทู้ ตามทฤษฏีบอกว่า กระทู้ที่ได้รับความสนใจ คือกระทู้ที่ อัตราส่วนระหว่างจำนวนผู้เข้าชม ต่อ ความเห็นที่โพสต์ มีค่าสูง มี paper ตีพิมพ์เกี่ยวกับเรื่องนี้อีกหลายฉบับ สูตรเค้าละเอียดยิบ ผมยกตัวอย่างคร่าวๆ ง่ายๆดังนี้ครับ

ถ้า ratio ของกระทู้หนึ่ง มีค่าเท่ากับ 10 แปลง่ายๆ (โดยประมาณ) ว่า กระทู้นี้มีคนติดตามอยู่ประมาณ 10 คนครับ คือ พอมีคนโพสต์ความเห็นใหม่เข้ามา 1 ความเห็น กลุ่มคนประมาณ 10 คนเข้ามาอ่านความเห็นนี้ ถ้ามีใครโพสต์มาใหม่อีก ก็มีประมาณ 10 คนเข้ามาดูอีก อัตราส่วน (ratio) ก็เลยอยู่ที่ประมาณ 10 ครับ ที่เจ้าของทฤษฏีเสนอว่ามีคนตามกระทู้อยู่ประมาณ 10 คนเพราะ มีบางคนเข้ามาใหม่ มีบางคนออกไป แต่เฉลี่ยแล้วมีประมาณ 10 คนที่ติดตาม (ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง) ปูเสื่อนั่งอยู่หน้ากระทู้

ส่วนการโหวตที่เรา (และ Academy Fantasia) เคยใช้นั้น ไม่ได้แสดงความนิยมของกระทู้อย่างแท้จริงครับ เพราะเรากดโหวตได้ไม่จำกัด  คะแนนโหวตทั้งหมดอาจจะมาจากคนๆเดียว  ก็เลยเปลี่ยนอินดิเคเตอร์วัดความนิยมของกระทู้ มาเป็น ตัวยิ้มหน้าหมุน แทนครับ ในอัตราส่วนตามที่คุณเทาชมพูคำนวณมาได้ตรงเผงครับ

(กระทู้ที่ไม่มีความเห็นเพิ่มเติม ถือว่ามีการโพสต์ 1 ครั้งครับ ไม่งั้น หารด้วยศูนย์ ไม่ได้ครับ - แต่ในกรณีนี้หมายถึงมีคนอ่านแล้วเท่านั้น ไม่ได้แปลว่ามีกลุ่มคนจำนวนนั้นตามกระทู้อยู่ - ผมแก้ไขตรงนี้แล้วครับ กระทู้ที่ไม่มีความเห็นยังไม่วัดความนิยมครับ)

** หมายเหตุ ** กระทู้ที่มีความนิยมสูง แปลได้ 2 ความหมายครับ
1. กระทู้นั้น เป็นที่สนใจของคนกลุ่มเยอะ อาจจะสนุกหรือน่าตื่นเต้น ไม่เกี่ยวกับว่ากระทู้นั้นดีหรือไม่ดีนะครับ
2. พอจะอนุมานได้ว่า กลุ่มคนในเว็บบอร์ดนั้นๆเป็นคนที่มี กลุ่มอายุ และ กลุ่มความรู้ ใกล้เคียงกับเนื้อหาตามกระทู้ที่มี ratio สูงๆ

เอ๊ะ ! รู้สึกจะมีสาระเกินไปหรือปล่าว ผิดวัตถุประสงค์ของกระทู้หรือปล่าวเนี่ย ถ้าเจ้าของกระทู้เห็นว่าไม่เหมาะสม แจ้งลบได้นะครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 11:18

คุณอ๊อฟคะ
ท้าวมหาชมพู ที่แจกจ่ายให้สมาชิกระดับบินข้ามทวีปน่ะค่ะ
ภูวไนย แปลว่าพระราชา เป็นคำกลางๆหมายถึงพระราชาองค์ไหนก็ได้
ท้าวมหาชมพูแกไหว้แต่พระนารายณ์ ถ้าไม่ใช่พระนารายณ์แกก็ไม่ไหว้
ตอนแรกแกก็ไม่สนพระราม จนรู้ว่าเป็นอวตารของพระนารายณ์แกถึงตกใจ ยอมถวายบังคม
แก้คำว่าภูวไนยเป็นพระรามดีไหมคะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 15:41

ที่จริงแล้วหลังคำว่าภูวไนยนั้น หมูน้อยฯตกคำว่า"..อิศวร"ไปน่ะครับ ตั้งใจจะให้เป็น"ภูวไนยอิศวร"
.. แต่หากยาวไปก็อยากให้ตัดเหลือแต่ "อิศวร" ก็ได้ครับเพราะท้าวมหาชมพูนั้นจะยอกรไหว้แต่
พระนารายณ์และพระอิศวรเท่านั้น ส่วนพระรามก็เป็นอวตารของพระนารายณ์ท้าวมหาชมพูจึงได้ไหว้

ตอนนั้นไม่คิดว่าแต่ละท่านจะให้ความสำคัญกับความเห็นของผมตั้งแต่เริ่ม ก็เลยไม่ได้แก้ไขอะไร

....เปิดมาวันนี้ เห็นตัวเองมีขุนพลกระบี่คู่กายเสียแล้ว อดภูมิใจไม่ได้ ต้องกราบขอบพระคุณทุก
ท่านครับ โดยเฉพาะท่านอาจารย์เทาฯกับคุณอ๊อฟมากครับผม
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 21:07

ขอบคุณ คุณเทาชมพู และ คุณหมูน้อยในกะลา ครับ

ทดลองทั้ง 3 แบบ สุ่มสลับกันระหว่าง พาหนะข้างกาย, เทพีประจำกาย, ขุนกระบี่คู่กาย พร้อมกันเลยครับ
ลา ลา ลา
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 13 มิ.ย. 06, 23:33

สมาชิกใหม่ค่ะ ยังงง ๆ อยู่ เห้อ ๆ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 00:56

ไม่ขออนุญาต "เคือง" คุณอ๊อฟ เรื่อง "สาระ" ในกระทู้นี้หรอกครับ แหม่ ชื่อบอร์ดน่ะ "วิชาการดอทคอมพ์" นี่ครับ
แต่ขออนุญาต "น้อยใจ" เรื่อง "ชื่อลิง" หลังชื่อสมาชิกของผมซักเล็กน้อย

เพราะจะว่าไป ผมน่ะ เห็นด้วยกับความเห็นที่ 152 ในกระทู้ http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=53202  ของคุณpipat อย่างเต็มหัวใจเลยล่ะครับ

ขออนุญาตพูดอีกนิดนะครับ ว่าผมขออยู่เป็นนาย "ติบอ" เฉยๆดีกว่า
ไม่อยากเปลี่ยนเป็นตัวอะไรหรอก เข้ามาก็เลือกชื่อสมัครเองไปแล้วนี่ครับ
ตอบอะไรไปมากน้อยเท่าไหร่ก็ขอแค่นั้น ไม่ได้อยากได้ใคร่มีอะไร
ตอบความเห็นเพิ่มเติมไปก็เท่าที่สมองน้อยๆจะเอื้ออำนวย

แต่คราวนี้ สมองเจ้ากรรมสั่งลงมาว่า ให้มาขอคุณอ๊อฟว่าอย่าให้ผมเป็นลิงหยิ่งๆนี่เลยนะครับ นะ นะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 11:58

"ขุนกระบี่คู่กาย" ไม่ได้หมายว่าท่านเป็นกระบี่เสียเอง หากแต่หมายว่าท่านมีองครักษ์คอยพิทักษ์ติดตามอยู่ เฉกเช่นเดียวกับพระรามมีหนุมานขุนศึกคู่บารมีคอยติดตาม

อนึ่งการใช้ชื่อตัวละครในวรรณคดีไทย มาเสริมใต้ชื่อให้ท่านนั้นก็มุ่งหวังให้ตัวละครไทยเป็นที่สนใจและรู้จักมากขึ้นในกลุ่มปัญญาชนและเด็กๆที่แวะเข้ามาอ่านเนื้อหาในเว็บนี้ อย่างน้อยก็อยากให้รู้จักให้มากหรือ ให้เท่าเทพเทพีต่างประเทศ หรือ เครื่องประดิษฐ์ทางวิทยาศาสตร์ของฝรั่งที่เรียกว่าเครื่องบินนั้น ก็ยังดี

การใช้ตัวละครของรามเกียรติ์เป็นตัวละครฝ่ายธรรมมะที่มหากษัตริย์และกวีบรรพบุรุษของเราบรรจงสร้างขึ้นมานั้นน่าอายนักหรือ เรื่องนี้ตัวละครหลักๆก็มีลิงและยักษ์ ถ้าเป็นยักษ์ ท่านจะไม่โวยไปกว่านี้หรือไง

ผมเคยอ้างไปแล้วว่า การใช้ตัวละครของรามเกียรติ์เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้น หากพึงพอใจก็ใช้  !!
หากอยากเปลี่ยนไปใช้ตัวละครในเรื่องอื่นเช่นอิเหนา พระอภัยมณีฯลฯ ก็สุดแล้วแต่..ไม่ได้ขัด
ผมเพียงเสนอให้เป็นทางเลือก ไม่ได้บังคับให้ใช้ ทั้งนี้อยู่ที่ดุลพินิจของวี-ทีม และ เว็บมาสเตอร์ ไม่ใช่ดุลพินิจของคนอาศัยใต้ถุนเรือนอย่างผม

ผมต้องขออภัยที่เสนอความคิดปัญญานิ่มอย่างนั้นออกไป ทั้งนี้ผมกล้าเอ่ยว่าผมเพียงแต่มีเจตนาดีถึงแม้จะบ้องตื้นไปหน่อยก็ตาม

ผมกราบรบกวนอาจารย์เทาชมพูและคุณอ๊อฟอีกครั้งให้เปลี่ยนกลับข้อความใต้ชื่อให้ไปเป็นอย่างเดิม และขอรบกวนลบ คหพต.ของผมที่เคยเสนอความเห็นดังกล่าวทั้งหมดนั้นทิ้งไปเสีย

ผมกราบขอบพระคุณที่เคยเมตตากับผมอย่างมากมาย ผมจะไม่ลืมความปราถนาดีของแต่ละท่านเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 12:21

มาชักคะเย่อคุณหมูน้อยฯเอาไว้ อย่าเพิ่งหนีลงใต้ถุนเรือน  นั่งอยู่ด้วยกันก่อน

ดิฉันกำลังจะเข้ามาบอกเชียวว่า นิลพัทของชั้นหาย  เอากลับมาด่วน  ชั้นคิดถึงลูกพระกาฬ
ลิงดำตัวนี้อาภัพ  ไม่หล่อ ตัวดำๆ นิสัยก็ห้าวไม่กลัวใคร   กล้าลูบคมหนุมาน
เลยถูกชู้ตออกไปจากฉาก   ไม่ได้เล่นเรื่องรามเกียรติ์จนกระทั่งถึงภาค ๒ ตอนพระพรตพระศัตรุดไปปราบท้าวจักรวรรดิที่เมืองบาดาล
นั่งแช่เครื่องอยู่หลังฉากเสียเมื่อยอ่วมอรทัยเลยเชียว

อันที่จริงมันก็ดีนะคะ  มีสายวิทย์(เครื่องบินชนิดต่างๆ)แล้ว  มีสายฝรั่ง(เทพและเทวี) แล้ว  
เราก็น่าจะมีอะไรที่เป็นของไทยๆเราบ้าง  แม้ว่าต้นกำเนิดมาจากอินเดีย แต่ก็มาถือสัญชาติไทยเรียบร้อยมา ๒๐๐ ปีแล้ว
ปัจจุบันกำลังจะสูญหายไปจากความรู้ความเข้าใจของเด็กรุ่นใหม่ไม่ชอบเรียนสายศิลป์  และวรรณคดีไทย

ท้าวมหาชมพู  เป็นลิงมีฤทธานุภาพ   ถ้าเป็นสมัยนี้แกก็พอจะเทียบได้กับปลัดกระทรวงระดับ 11  นั่งเก้าอี้แถวหน้า
แกย่อมไม่ลุกจากเก้าอี้   ผายมือให้ระดับ 1-10 นั่งแทน แล้วแกอ้อมไปนั่งด้านหลังห้อง
แกจะโค้งให้ก็แต่ประธานในที่ประชุม  
เมื่อพระรามจะรวบรวมพล จึงต้องพิสูจน์ให้เห็นว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้า  แกก็ศิโรราบโดยดี

เรื่องราวเหล่านี้น่าสนุกออกค่ะ    คุณติบอ  
บรรพบุรุษของเราไม่ได้สร้างรามเกียรติ์ขึ้นมาเอาไว้แค่เล่นละคร แต่ท่านได้สะท้อนธรรมชาติของมนุษย์เอาไว้ในตัวละครสำคัญแต่ละตัวด้วย
สิ่งเหล่านี้ทางวรรณคดีถือว่า  กาลเวลาเปลี่ยน สังคมเปลี่ยน แต่ธรรมชาติของมนุษย์ไม่เปลี่ยน   ดังนั้นวรรณคดีจึงเป็นเรื่องที่ทำให้เข้าใจมนุษย์ได้ทุกยุคทุกสมัย

ดิฉันขอเสนอว่าให้คุณอ๊อฟสับเปลี่ยนหมุนเวียนระหว่างเครื่องบิน เทพ และลิง กันไป  เก๋ดีออก ไม่จืดตา
บางทีดิฉันอาจจะช่วยหามาให้อีกสักชุดหนึ่งก็ได้   เวียนกันไปแยะๆ  ใครชอบแบบไหนก็มีโอกาสเห็นอย่างที่ตัวชอบ

ป.ล. คุณหมูน้อยฯจำแม่นว่าดิฉันอีก    ดิฉันจำได้แต่ท้าวมหาชมพูแกไหว้พระนารายณ์   จำไม่ได้ว่าแกไหว้พระอิศวรด้วยค่ะ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์