เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59871 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 11:57

ในเรือนไทย  ดิฉันเป็นคนเลือกค่ะ    
แต่บางกระทู้ก็มีทีมงานคนอื่นๆช่วยเลือกให้

ไม่มีหลักเกณฑ์อะไรมาก  
เห็นว่าคนในหลายๆห้องน่าจะได้อ่าน
ก็เลือก  
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 18:19

ไม่เอ๊า.......... เฟื่องจะเป็นแมวแร็กดอล เฟื่องไม่เป็นลิงๆๆๆ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 11:09

ขอบพระคุณ อ.เทาชมพู มา ณ ที่นี้ครับ
คราวนี้ คุณหมูน้อยดูจะเจอปัญหาแล้วครับ เพราะคุณเฟื่องไม่อยากเป็นทหารลิง    

ไม่เห็นใครแน่นอน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:00

ไม่มีปัญหาครับคุณศรีฯ
เพราะคุณเฟื่องเหมาะมากที่จะเป็นยักษ์
ฮ่าๆ

.      
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 18:51

แหม.... คุณหมูน้อยฯ ครับ

คุณเฟื่องเธอออกจะเป็นสาวสวย จะมาให้เป็นยักษ์หน้าเขียวแบบนี้ เดี๋ยวคุณเฟื่องก็เป็นยักษ์ขึ้นมาจริงๆหรอกครับ
ผมขอแทนคุณเฟื่องแล้วกัน ว่าอย่าให้เป็นยักษ์หน้าเขียวเลยนะครับ

... แต่พอนึกถึงนางยักษ์นี่ก็หายากเหมือนกันนะครับ
เอาเป็นนางมณโฑ ก็มีสามี 2 คน เอ๊ย ตัว.... ไม่สิ ตัวกับตน โดนทศกัณฑ์ขอมา แล้วพาลีฉุดไปอีกที
เป็นนางสัมนักขา หน้าตาก็ไม่ไหว สามีถูกตัดลิ้นขาดจนตายไม่พอ ชอบผู้ชายไปทั่วอีก

ที่เหลืออยู่ก็คงมี
นางเบญกาย (ตอนแปลงร่างคงพอได้ เพราะถึงขนาดทำให้พระรามเชื่อได้ว่าเป็นนางสีดาจริงๆก็สวยล่ะ) แต่เธอก็ถูกหนุมานฝากอะไรๆไว้พอดูก่อนกลับเมือง
เหมือนนางสุวรรณมัจฉาที่ต้องแอบไปสำรอกเอามัจฉานุออกมา ไม่ให้ทศกัณฑ์รู้

.... นึกไม่ค่อยออกแล้วครับ
ส่วนมากจะมีแต่ตัวละครที่มีบทน้อยๆแล้วล่ะครับ อย่างมเหสีของพิเภกษ์ หรือแม่ของทศกัณฑ์นี่ พูดชื่อมาใครจะนึกออกมั่งครับ เหอๆ

อ่อ ปล. หน่อย
ว่ายักษ์สวยๆอย่างลูกสาวทศกัณฑ์เนี่ยะ คุณหมูน้อยจองไว้ให้ อ.เทาฯ แล้ว ผมไม่กล้าไปยกมาให้คุณเฟื่องอ่ะครับ

อิอิ
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 21:08

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 155
ไม่เอ๊า.......... เฟื่องจะเป็นแมวแร็กดอล เฟื่องไม่เป็นลิงๆๆๆ

รูปนี้ เขียนเอง หรือเปล่า เอ่ย
หากเขียน ได้เก่ง อย่างนี้ เขียนให้บ้างดี้
อยากได้ วัตถุบินต่างๆ ที่เคยจัดไว้ เผื่อสมาชืกจะชอบการจัดแบบดังกล่าว คงดูได้ง่ายดี

เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 01:15

หนอย กะเดี๋ยวเฟื่องก็แปลงร่างหม่ำหมูน้อยย่างในกะลาเสียเลย
รู้ได้ไงว่าเราตัวน้องๆ ยักษ์ อิอิ

ขอบคุณนะคะ น้องติบอ แหม ขยันป้อนลูกยอเงี้ยะ พี่ชอบบบ ฮ่าๆ
เอ นางพิรากวน นี่เป็นยักษ์ไหม พี่สาวไมยราพน่ะ

ถ้าจะให้เป็นยักษ์จริงๆน่ะ ขอเป็น เมรี ได้ไหม
พี่จะได้ดื่มบลัดดี้แมรี่แทนกาแฟทุกเช้าเลย

คุณโก๋แก่คะ เฟื่องไม่ได้เขียนเองค่ะ น้องแมวน่ะ
โหลดมาจากเว็บอื่นๆ น่ารักนะคะ  
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 08:27

เออ..... คุณเฟื่องครับ
คนนี้ไม่ใช่เหรอ ที่ให้หนุมานแปลงกายเป็นใยบัวติดน่มน๊มเข้าเมืองบาดาลอ่ะคับ
ฟังแร๊วววเจี๋ยวนะคับ อิอิ

ปล. ทิวลิปสวยมั้ยพี่ เอามาแบ่งกันชมมั่งสิครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 09:30

ท่านติบอ..ครับผม

นางมณโฑหน้าขาวนั้นรึ หาใช่ยักษ์ไม่ นางเป็นกบ!! ! !!
(ชะรอยออกมาจากะลาแล้ว เจ้าหมูน้อยฯจึง สวมรอยในกะลาแทน )
อนึ่ง นางมณโฑนั้นหรือตะแกมี ฝาละมีถึง 3 !! ตน( กากาศที่1,ทศกรรฐ์ที่2,หนุมานที่3)  โอ้..ท่าทางนางจะสวยจริง
ภริยาของพิเภกชื่อว่านางตรีชฎา(แสดงว่ามี3หัว???)
มีลูกชื่อแม่เบญจกายคนสวยยอดกตัญญู

แม่ของ ท่านทศเศียรมีชื่อว่านางรัชฎา
อ้า.....เกือบลืมไปเลย นางสีดาก็มีเชื้อสายยักษา แต่ก็หามีรูปพรรณ์แบบยักษ์ไม่ (เห็นไหมคุณเฟื่องยักษ์จ๋วยๆก็มีเยอะแยะ)ตัวละครอื่นผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันตอนนี้..
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 11:25

ขออนุญาตเรียนถามอาจารย์เทาชมพูและทุกท่านครับ

เครื่องดื่ม บลั๊ดดี้ แมรี่ ที่แม่เฟื่องดื่มแก้กระษัย ซะทุกเช้านั้นมีที่มา
มาจาก พระนางแมรี่ผู้กระหายเลือด (Bloody Mary  ) หรือเปล่าหนอ
หรือชื่อแค่ไปพ้องกันโดยบังเอิญเท่านั้น

??  ขอรบกวนเพียงเท่านี้ครับ ??

ปล.  คุณเฟื่องเมรี มีสำนวนคำพูดคำจา น่าหยิกเหมือน
คุณสโนว์ไวท์หมายเลข8 เลยแฮะ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 11:37

ถ้าจะให้คุณเพฟื่องเป็นนางเมรีขึ้นมา
ปัญหาคงอยู่ที่ว่าเรื่อง "นางสิบสอง" นี่ผู้หญิงเยอะเหลือเกิน แถมหาชื่อไม่ได้อีกตะหาก
แต่สมาชิกเรือนไทยส่วนมากเป็นผู้ชายนะครับ

ถ้าชื่อสมาชิกซักท่าน (เอาผมเป็นตัวอย่างก็ได้) มีชื่อ "พี่สาวคนรองของนางเภา" ขึ้นมา ผมจะทำยังไงดีล่ะครับ เหอๆ

ปล. จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่ามีเรื่องคล้ายๆนางสิบสองของลาว ที่พ่อแม่มีลูก 12 คน เลยเอาไปปล่อยไว้ในป่า
ปรากฎว่าพอกลับไปหา มีลิง 12 ตัวเข้ามาทำร้าย สมาชิกท่านไหนจำรายละเอียดได้ช่วยเล่าให้ฟังด้วยจะขอบพระคุณมากครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 12:51

พึ่งจะนึกออก...
โธ่ถัง...ลืมไป.แม่มณโฑของเรานั้นที่จริงยังมีสวามีอีก 1 ตนคือ พิเภก !!
ซึ่งนางได้เป็นศรีภรรยาพิเภก ก็ เมื่อพิเภกได้ครองกรุงลงกานั่นไง

สงสัยหงส์(ทอง)จะทำพิษ ถึงได้หลงๆลืมๆเช่นนี้ สงสัยต้องหันมาหา บลัดดี้ ฯเหมือนคุณเฟื่องมั่งแล้ว!
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 13:26

น้องติ ฯ พี่เม เอ๊ย พี่เฟื่อง จำได้แต่ว่า
หนุมานแปลงกายเป็นใยบัว "ติดสไบบางนางพิรากวน"
สไบมันตั้งยาว ทำไมถึงว่าติด "น๊ม นม" ละจ๊ะ
พี่ยังคิดว่า ติดชายๆ สไบที่ยาวกรุยกรายด้านหลังมากกว่า

อิอิ พี่ละขำจัง เรียกพี่สาวคนรองของนางเภา
ยังดีนะ ไม่ติดเบอร์ให้เลย นางหนึ่ง นางงสอง...
ไล่ไปจนนู่นถึงนางสิบสอง วงเล็บ นางเภา

คุณหมูน้อย ฯ ใครคือสโนไวท์หมายเลข 8 คะ
(เจ้าชายต้องกรอกบลัดดี้ ฯ ถอนพิษให้ในตอนเช้าเหรอ)
นางมณโฑ เสน่ห์แรงอย่างนั้นเชียวหรือคะ
พลาดจากยักษ์ ขอเป็นกบ ก็ได้นะ อิอิ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 17:16

สโนไวท์ หมายเลข8 เป็นผู้หญิงคนหนึ่งอาศัยในกรุงเทพฯ เป็นนักคิดนักแก้ปัญหาตัวยง เหตุที่เป็นนักคิดก็จึงมักมี บทความหรือข้อความเขียนออกมาปรากฎให้เห็นอยู่บ้าง ตามนิตยสารในแนวที่น่ารักน่าหยิก การแก้ปัญหาโดยการหยิบยกนำเรื่องใกล้ตัวมาใช้,คารม,และสำนวนการเขียนดูก็รู้ว่า " ไม่ใช่ย่อย"
ที่สำคัญ คือผมรู้สึก นิยมเธอ โดยที่ไม่รู้รายละเอียดอะไรของเธอมากไปกว่าจากการอ่านบทข้อความเขียนของเธอเพียง2หน้ากระดาษ ..
ผมรู้จักตัวตนของ "เธอ" เพียงเท่านี้เอง....

เป็นกบหน่ะ ได้ แต่ห้ามมาแย่งกะลาของหมูนะจ๊ะ คุณเฟื่องศรี!
ฯลฯ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 19:37

แน่ใจนาว่าคุณสโนไวท์เป็นผู้หญิง ?
ทำไมไปต่อเบอร์คนแคระเป็นหมายเลขแปดล่ะคะ ?
อิอิ ยวนเล่นนะคะ คุณหมูศักดิ์ อย่าโดดทับเฟื่องนะ

ของเฟื่องถ้าจะเป็นกบ ต้องกบในคอนโดจ้ะ ไม่เอากะลา
มองไม่เห็นวิว ดังนั้น คุณหมูศักดิ์ ไม่ต้องเป็นห่วง
ไม่แย่งกะลาเลี่ยมทองแน่ๆจ้ะ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์