เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59854 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 23:38

อ้าว คุณติบอตั้งกระทู้นี้ตั่งแต่เมื่อไหร่ ไม่ทันดูแฮะ อิอิ
ม่ายอาวอะ ตัวนี้มันหัวเราะแล้วหน้าเขียวเลยอะ เปลี่ยนๆๆๆ
แต่ผมว่า ใช้ตัวยิ้งดีสุดละครับ เอกลักษณ์ดี
ตัวยิ้มแบบวิชาการจุดคอม (เรียกตามคุณติบอ อิอิ) ผมไม่เคยเห็นที่ไหนครับ
น่ารักดีด้วย อิอิ
ป.ล. ถ้าเป็นไปได้ ผมขอ    ติดไว้ตลอดเลยนะครับ อิอิ
ป.ล.2 ของพี่นุชนาน่าจะเป็น    นะครับ

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 01:09

55555
ผมกลายเป็นสมาชิกอาวุโสไปแล้ว ทั้งๆที่ยังหุน่มอยู่แท้ๆ
ของผมไม่มีหน้ายิ้มเพราะโพสต์น้อยครับ แม้เล่นบอร์ดนี้มานานแล้ว
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 05:50

ชอบเจ้าตัวแรปเปอร์ของอาจารย์ค่ะ

(ขอเร่งสปีดตัวเองหน่อยค่ะ อิอิ)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 09:34

โอ๋ๆ พี่paganini ครับ
พี่ยังหนุ่ม ยังหล่อ เป็นสมาชิกอาวุโสได้เนี่ยะ เก่งมากนะครับ
(พยายามเปรียบเทียบกับ ร.ศ. ดร. อายุไม่ถึง 30 อยู่ อิอิ)

ก็เห็นพี่เป็นคุณครูแล้วนี่ครับ นิสิตอย่างผมเลยต้องเรียกว่าเป็นผู้อาวุโสไงครับ อิอิ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:42

อยากได้อะไรที่มันไร้สาระ และขำๆ หน่อยครับ

เช่น ชื่อชาวยยุทธจักร เช่นเริ่มจาก "ศิษย์พรรคกระยาจก", "พระเส้าหลิน", "เทพบูรพา" ... "อุ้นป่วยเอี๊ยง" ไปจน "เซียนเหยียบเมฆ" แบบคุณเทาชมพูกับอาจารย์นิรันดร์.

หรืออะไรขำๆประมาณนั้นครับ เพราะผมว่าชื่อดาวอาจจะฟังดูวิชาการไปหน่อย  
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:46

น้องติบอ ถึงพี่เป็นครูก็แค่ครูบ้านนอกครับ
ครูบ้านนอก ยังหนุ่มๆไม่ได้เหรอ 55555
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:59

สวัสดีทุกท่านที่เคารพครับ
ผมมีข้อเสนอ (อาจจะไม่เวิร์คคคคค มอครับ) เกี่ยวกับตัวสไมลี่ครับ
ใช้กับผู้ที่สละโสดแล้ว
ตอนนี้ผมยังได้เจ้าเหนียมอาย ไม่รู้จะได้ตาหลิ่ว    หรือเปล่าครับ(ยังไม่หวังถึงระดับ อ.นิรันดร์ เพราะนั่นต้องโพสต์พอ ๆ กับนอนหลับ)
นึกได้อีกประการครับ ถ้าใช้คอนเทนต์ใหม่(เพิ่งเห็นความเห็นของคุณพ่อน้องแฮปปี้) ถ้าเอาแบบไร้สาระนึกได้พอสมควรครับ
เช่น  (ตามมาตราโก๋แก่ลูกเล่นมาก ซึ่งแบ่งช่วงได้ใกล้เคียงที่สุด)
1-----มากกว่า----75 ใช้ตัวคาเมรา
2-----มากกว่า----150 ใช้ตัวคิงคอง
3-----มากกว่า----300 ใช้ตัวมอธร่า
4-----มากกว่า----600 ใช้มังกรสามหัว
5-----มากกว่า----1200 ใช้ชาละวันซิลลา (อันนี้มาจากการ์ตูนเหนือมนุษย์ของลุงต่ายเขา)
6-----มากกว่า----2400 ใช้ก็อตซิลลา
7-----มากกว่า----4800 ใช้เซ็ตตอน(จากเรื่องอุลตราแมน)
ป.ล. อย่าลืมซื้อลิขสิทธิ์ก่อนใช้
หรืออาจจะใช้ตัวละครจากเรื่องอาราเร่ของเฮียโทริยาม่าก็ได้
เช่น ให้ ดร. เซมเบ้แทนข้อ 7 อาราเร่แทนข้อ 6 กั๊ตจังแทนข้อ5 ซุปเปอร์แมน(กินบ๊วยเค็ม)แทนข้อ 4 ฯลฯ
หรือ ใช้ตัวละครจากเรื่องคุณนายสายลับ เอ๊ย โดราเอมอนก็ได้
เช่น โดเรมอนแทนข้อ 7 โนบิตะแทนข้อ 1 โดเรมี(คนละตัวกับเรื่องแม่มดน้อยโดเรมี) ฯลฯ
จริง ๆ มีอีกครับ แต่อ่านที่ ป.ล. ก่อนพิจารณาครับ
ถ้าเอาแบบวิชาการ เราอาจใช้ระบบเจ้าขุนมูลนาย เช่น (ตามมาตราแฮปปี้)
กลุ่ม ก.) มากกว่า 6,000 posts ให้เป็นสมเด็จเจ้าพระยา
กลุ่ม ข.) มากกว่า 3,000 posts ให้เป็นเจ้าพระยา
กลุ่ม ค.) มากกว่า 1,000 posts ให้เป็นพระยา
กลุ่ม ง.) มากกว่า 600 posts ให้เป็นคุณพระ
กลุ่ม จ.) มากกว่า 300 posts ให้เป็นคุณหลวง
แถม กลุ่ม ฉ.) มากกว่า 50 posts  ให้เป็นท่านขุน (ถ้าใช้มาตราโก๋แก่ก็ต้องเพิ่มนายหมื่นด้วย)
เท่านี้ก็ไร้สาระตามที่คุณฯอ๊อฟบอกแล้วครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 11:10

คุณ paganini โพสต์ไวปานกามนิตหนุ่ม(ขออนุญาตยืมสำนวน อ. เทาชมพูมาใช้ครับ) ผมไม่ทันได้กดก็พุ่งมาแล้ว
นึกได้อีกข้อครับ ถ้าจะให้มีสาระควรใช้คอนเทนต์ความแข็งของโมห์ส ก็ได้ครับ
ระบบนี้จะใช้ได้ถ้าแบ่งช่วงใหม่ให้มี 10 ระดับ
1 = 50. 2=100 3=200 4=400 5=800
6=1200 7= 3000 8= 5555 9= 6450และ 10= 12800 ครับ
ป.ล. อาจจะเพิ่มสัญลักษณ์พิเศษแก่ผู้ที่เขียนบทความเกิน 10 บทความ หรือตั้งกระทู้ 100 กระทู้ขึ้นไป ให้ใช้ ครับ

ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 11:13

เมื่อก่อนไม่ค่อยชอบล็อกอิน ตอนนี้เลยยังมีแค่100กว่าๆเอง

คิดแบบง่ายๆ ก็เอาเป็น  ใช้ ไก่ ไปจนถึง นกฮูก ไหมครับ
แรงค์เยอะดี  

นกฮูกของเทพีแห่งปัญญา ไว้หลังสุดก็ดี
แต่ไข่ มาหลัง ไก่   ควาย เก่งกว่า ไก่   จะดีไหมเนี่ย
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 11:23

สวัสดีอีกทีครับคุณภูมิ
ถ้าใช้ระบบ กไก่ ถึง นกฮูก นี่ คงแบ่งยากพอดูครับ แต่สร้างสรรค์เหมือนกัน (เว็บมาสเตอร์จะได้ทำงานหนัก       )
ปัญหาต่อไปคือ ใครจะโพสต์ถึงระดับเพชร (ความแข็งของโมห์สเท่ากับ 10   ) เพราะนับจำนวนความเห็นของ อ. เทาชมพู+อ.นิรันดร์+คุณเปี้ยว+พี่ติบอ+คุณGFK+คุณเนยสด+ท่านโก๋แก่+คุณพี่นุชนา+คุณภูมิ+คุณอ๊อฟ+คุณB+คุณpaganini+ท่านถา+นักวิทยเภสัชศาสตร์+ท่าน นกข. ก็ไม่รู้ว่าจะพอหรือเปล่าครับ    

เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 20:11

เหอะๆๆ คุณศรีปิงเวียงดูการ์ตูนเยอะไปป่าวครับ?
นกฮูก เทพีแห่งปัญญา อึ่ม รู้สึกว่ามาจากเทพนิยายกรีกนี่หน่า...
งั้น เราก็ให้สัญลักษณ์แต่ละคนเป็นเทพดีมั้ยครับ
โฟไซดอนเอย ซีอุสเอย ฟังแล้วน่าเกรงขามดี อิอิ
(บ้าเทพกรีกอะครับ อิอิ)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 20:23

มาเพิ่มสปีด
ถ้าจะเป็นสัญลักษณ์เทพเจ้ากรีก    ดิฉันชอบเทวีองค์นี้ค่ะ
ใครทายได้บ้างว่าองค์นี้ชื่ออะไร
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 21:23

ขอเดาว่าเป็น Demeter ครับ
deathspirit
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ปัจจุบันintania 90 ครับ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 21:39

รู้สึกว่าแต่ละท่าน ทำได้เนียนมากๆครับ ปั่นเนียนมากๆครับ ^^ เอ๊ะ หรือจะบอกว่าไม่มีความคิดที่จะโพสให้เยอะขึ้น ?

อยากจะลองมองข้อดีข้อเสียของระบบนี้นิดนึงนะครับ

ข้อดี (จะเกิดขึ้นเมื่อเอาไปใช้ในทางที่ถูก) จะทำให้ วิชาการ.คอม มีความรู้ต่างๆผุดขึ้นมามากมายในบอร์ด เนื่องจากอยากได้ icon หรูๆแบบคนอื่นบ้าง (อย่างเช่น อ.นิรันดร์ หรือคุณเทาชมพู)

แต่ข้อเสีย (จะเกิดขึ้นเมื่อเอาไปใช้ในทางที่ผิด) โดยอาจจะไปเพิ่มงานในการลบความคิดเห็น เพราะอาจจะมีบุคคลที่ไม่เข้าใจเจตนารมณ์นี้ ทำให้ปั่นกระทู้โดยการพิมพ์ตอบกระทู้ต่างๆอย่างไร้สาระ เช่น "ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่ขอซักความคิดเห็นนึงนะ" , "ขอบคุณที่เอามาให้อ่านครับ" , "อืม... น่าสนใจดี"
บางข้อความ(อย่างสองอันหลัง) ถ้ามีน้อยๆก็ไม่เป็นปัญหา(ช่วยเสริมสร้างแรงใจให้คนที่มาตอบคำถามให้) แต่ว่าถ้าเกิดมีมากขึ้น จะตัดสินอย่างไร ว่าควรจะลบดีมั้ย

ส่วนเรื่องทีว่าจะเอาเป็น icon อะไรดีนั้น ผมคิดว่าน่าจะเอาอะไรที่ทำออกมาแล้วบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของ วิชาการ.คอม นะครับ (หรือจะเอาเป็นประเทศไทยก็ได้)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 22:19

เห็นด้วยกับคุณ deathspirit นะครับ ตั้งแต่แวบแรกที่คิดจะตั้งกระทู้ ผมก็เกรงว่าเรื่องอย่างที่คุณพูดถึงจะเกิดขึ้น ถ้าเหตุผลของอีโมชั่นหมายถึงจำนวนของการตอบกระทู้

มีบอร์ดจำนวนมากมายที่ประสบปัญหาที่ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ คือ เรื่องของสมาชิกที่อยากได้แต้มและ "ปั่นรีพลาย" ถ้าบอร์ดเป็นบอร์ดทั่วๆไปเปิดขึ้นมาเพื่อพักผ่อนหย่อนใจ ไม่เกี่ยวอะไรกับเนื้อหาสาระทางวิชาการ การปั่นรีพลายด้วยการคุยกัน เถียงกัน ทะเลาะกัน หรือเบี่ยงประเด็นที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้ ก็คงไม่ใช่ปัญหาหนักอะไรของบอร์ด เพราะถือได้ว่าบรรลุวัตถุประสงค์ของบอร์ด คือการให้สมาชิกเข้ามาพักผ่อนหย่อนใจ

แต่อีกหลายบอร์ด ที่เปิดขึ้นมากกว่านั้น การปั่นรีพลายก็ทำให้สมาชิกหลายท่านรู้สึกรำคาญตา แรกๆก็แค่ข้ามส่วนที่ไม่ต้องการอ่านไปอ่านส่วนอื่น แต่บ่อยๆเข้าเพราะคนเดิมๆ ก็ทำให้สมาชิกแต่ละท่านรู้สึกมากกว่า "แค่รำคาญ" ได้ บางบอร์ดที่ต้องการบอร์ดที่มีเนื้อหาสาระบางบอร์ด จึงงดการให้คะแนน หรือแม้กระทั่งไม่แสดงเลขจำนวนที่บอกการตอบกระทู้ของสมาชิกแต่ละท่านไป

ผมเอง อย่างที่เขียนไว้ในตอนท้ายของความเห็นเพิ่มเติมที่ 9 ว่าหวั่นใจว่าจะเกิดวิกฤตการณ์ปั่นกระทู้ขึ้น (คิดๆดูน่าจะตรงกับคำว่า crisis ได้สำหรับผู้ดูแลบอร์ด ที่ต้องมานั่งโกยขยะออกจากบอร์ดด้วยการลบกระทู้กันมือเป็นระวิงติดมอเตอร์ - เพราะระวิงที่ใช้มือหมุนๆคงไล่ลบไม่ทันแล้วล่ะครับ อิอิ)

ผมคงได้แต่หวังว่าอย่าให้เกิดเรื่องอย่างที่ว่าขึ้นมา เพราะผู้ที่เข้ามาปั่นรีพลายได้มาอ่านกระทู้ที่ผมโพสต์กระทู้นี้แล้วกันครับ

ปล. ถ้าสมาชิกท่านไหนเห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสมเพราะอาตก่อให้เกิดเรื่องที่ว่าได้ จะเสนอให้ลบกระทู้ ผมขอให้ส่งข้อความสั้นมาหาผม หรือจะโพสต์ไว้ที่นี่ก็ได้ครับ
ครบ 5 คน เมื่อไหร่ ผมจะส่งจดหมายขออนุญาตให้วิชาการทีมลบกระทู้นี้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์