เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59868 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 17:59

นั่นนะสิครับคุณศรีฯ
หรือเราจะให้วีทีเชอร์ มีศักดิ์เป็นตัวเอกเทียบกับวีทีม เพราะเป็นผู้คอยให้ความรู้แก่พวกเราๆมีบทบาทสำคัญไม่แพ้วีทีม
ส่วนท่านผู้กิติมศักดิ์นั้นก็อาจให้เป็นพลลิงที่พิเศษขึ้นอีก เช่นถืออาวุธประจำกายเป็นต้น แต่อันที่จริงผมว่าคงไม่จำเป็นเท่าไหร่กว่าพลพรรคลิงจะแปลงไปเป็นท้าวมหาชมพู หรือเป็นหนุมานได้ก็ต้องผ่านการเป็นวี กิติมาศักดิ์เสียก่อนแล้วล่ะครับ  
ดังนั้นคนที่เป็นหนุมานได้คงมีไม่กี่ท่านกระมังครับ

อันนี้สุดแล้วแต่ความเห็นทุกท่านรวมๆกันครับ (ไม่ใช่ว่าเครื่องบินไม่ดีนะครับ ให้ความรู้ได้ดีเหมือนกัน ผมเพียงแต่เสนอไอเดียทิ้งเอาไว้ เผื่อว่าวันหน้าทางวีทีมเกิดเบื่อเครื่องบินขึ้นมา มันก็จะมีตัวเลือกทางความคิดมากขึ้นเท่านั้นเอง)

ผมว่าเรามาช่วยกันคิดดีไหมครับ คุณศรีฯ?
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 18:08

ส่วนการ เรียงลำดับ เราก็อาจเรียงลำดับไล่ไป
ตามศักดิ์ ถ้าศักดิ์เท่ากันเช่นเหล่า18มงกุฏก็ ให้เรียงเลื่อมกัน
ตามกำเนิด แต่ละตัวมีกำเนิดต่างกัน เช่นเกิดมาแต่ลิง+ยักษ์ ,เกิดมาแต่บิดาคนไหน องค์ไหน,เกิดมาแต่เทวดามาจุติ ฯลฯ
ถ้าตามศักดิ์เท่ากันกำเนิดก็ระดับเดียวกันก็แบ่งไปตามความเก่งกาจ ความสามารถ ความโดดเด่น ฯลฯ
อันนี้ก็สุดแล้วแต่เช่นกัน จะเรียงตามกำเนิดก่อน ตามศักดิ์ ? รึอย่างไร  ตัวละครไหนควรมาก่อนตัวไหน อันนี้ผมก็ไม่ค่อยสันทัดนัก คงต้องรอผู้ที่ รู้จริงมาไล่เรียงให้อีกทีล่ะครับ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 21 เม.ย. 06, 18:21

ประทานโทษเถอะครับ ขออีกสักนิดเถอะ พึ่งนึกออก (ขยักขย่อนเหลือเกินเจ้าหมูฯนี่)

อีกอย่าง นอกจากเราจะทราบจากตัวหนังสือบอกไว้แล้วว่าเราเป็นตัวไหนตัวไหน เรายังอาจสามารถเห็นรูปโลโก้ประจำตัวได้ด้วยนะครับ  เพราะโลโก้เล็กๆ รูปหัวโขนลิง ยักษ์ พระแต่ละตัวคงหาได้ไม่ยาก ทีนี้ล่ะ จะมีสีสรร ขึ้นมากเลยล่ะครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 24 เม.ย. 06, 14:42

ไอเดียเยี่ยมครับ ถ้าต้องการลิงซัก 10 ตัวก็พอนี่ คิดว่ามีตัวไหนเด่นๆครับ ถ้าให้ดีเรียงลำดับมาด้วยก็จะเป็นพระคุณ      (เดี๋ยวผมลองหาตัวรูปหัวโขนของแต่ละตัวดูครับ)
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 24 เม.ย. 06, 22:23

จับผมเป็นอะไร ผมก็ไม่เกี่ยงทั้งนั้น ยังไง ผมก็เป็นผมเหมือนเดิม
แต่ท่านอื่น
จับเขาเป็นลิงหรือยักษ์ บางคนอาจไม่ชอบก็ได้นะครับ
บางคนที่เห็นสัญลักษณ์ประจำตัวแล้วรู้สึกขบขันน่ารักดีก็มี
แต่บางท่านอาจรู้สึกตรงข้ามก็ได้

ผมคิดว่าสัญลักษณ์ หากจะใส่ไว้
ก็ไม่น่าจะแสดงอะไรมากไปกว่าให้มันขบขันหรือสนุกสนาน
แล้วก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ้างแบบ random ดูน่าจะดีกว่าให้แต่ละคนพยายาไต่เต้าเพื่อได้สัญลักษณ์ที่ดูดีขึ้น

หรือไม่ก็
ให้แต่ละคน สามารถเลือก icon ให้เป็นสัญลักษณ์ของตัวเอง
ถ้าท่านไม่เลือก ก็ให้ว่าง ๆ ไว้

ด้วยความรักและจริงใจนะครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 11:07

ขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
1. เรื่องเรียงลำดับฤทธิ์วานร ต้องขอตัวไปอ่านเรื่องรามเกียรติ์ครับ
ที่เด่น ๆ ก็มี 1.หนุมาน 3.สุครีพ 4. องคต 3.พาลี(พี่สุครีพ ตายเพราะพระราม) 7.ชมพูพาน 2.นิลนนท์ 5.มัจฉานุ(รายนี้เป็นลูกครึ่ง) 6.อสุรผัด(คล้ายกับมัจฉานุ)
แต่สิบแปดมงกุฏ ไม่ค่อยมีบทบาทมากนักครับ นอกจากเป็นทหารเอกพระราม
ตัวละครฝ่ายยักษ์ ส่วนใหญ่มักอยู่ข้างฝ่ายร้าย ฝ่ายดีมีน้อย จึงเห็นว่าควรงดไว้(แม้แต่พิเภก ซึ่งย้ายข้างมาเป็นฝ่ายดีก็ต้องตัดไป)
เท่าที่ดูข้อเสนอของ อ. นิรันดร์ เรื่องรามเกียรติ์น่าจะปรับให้เข้ากันกับข้อเสนอนั้น
แต่ มีปัญหาดังที่ อ. กล่าวมา เรื่องรสนิยม จึงควรถามความเห็นให้ดีก่อนครับ
2. ลองเอาตัวละครจากวรรณคดีเรื่องอื่น ดีไหมครับ
เช่น เรื่องมหาภารตะ (เพราะตัวละครเยอะมาก แต่ที่ดี ๆ นั้นมีน้อย น่าจะยั่วผู้สนใจได้)
3. พอดีเหลือบไปเห็นความเห็นที่ว่า ผมจะเอาระเบิดมาทิ้งใส่คุณหมูน้อยนี้ ไม่จริงครับ
เพราะคันที่ผมขับ ใช้ลำเลียงของอย่างเดียว เว้นแต่ว่ามีเรื่องขัดใจรุนแรง จึงค่อยแปรสภาพเป็นเครื่องบินขับไล่ครับ
คุณหมูน้อย คงนั่งบนบอลลูนตรวจอากาศ จึงแวะมาทักทายได้ครับ  
และอีกอย่าง บอลลูนตรวจอากาศอยู่สูงกว่าเครื่องบินมาก ถ้าจะใช้ระเบิดคงยิงขึ้นไปไม่ไหวครับ  
ช่วงนี้พี่ติบอไม่ค่อยแวะมา สงสัยจะซ่อมเครื่องบินอยู่

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 11:34

ตัวละครลิงในรามเกียรติ์ ที่มีฤทธิ์
1.หนุมาน
2.นิลพัท  (ไม่ใช่นิลนนท์ )
นิลพัทหรือลิงดำ เป็นลูกพระกาฬ ฤทธิ์พอๆกับหนุมาน แต่ว่าไม่มีบทเพราะทะเลาะกับหนุมานตอนจองถนน เลยโดนไล่ออกจากซีนไปก่อน  
มามีบทแทนหนุมานตอนพระพรตพระศัตรุดไปรบท้าวจักรวรรดิที่เมืองบาดาล
3.สุครีพ  ลูกพระอาทิตย์
4. องคต ลูกพาลีกับนางมณโฑ
5.พาลี(พี่สุครีพ ตายเพราะพระราม) ลูกพระอินทร์
6.ชมพูพาน  พระอิศวรชุบขึ้นมา
7.มัจฉานุ(รายนี้เป็นลูกครึ่ง) ลูกหนุมานกับนางสุพรรณมัจฉา ครึ่งลิงครึ่งปลา
8.อสุรผัด(คล้ายกับมัจฉานุ)ลูกหนุมานกับนางเบญกาย ครึ่งลิงครึ่งยักษ์
ได้ 8 ตัวค่ะ ไม่ถึง 10

มหาภารตะมีตัวละครเยอะแยะ  แต่คนอ่านที่ไม่ได้เรียนวรรณคดีจะไม่ค่อยคุ้นหูนะคะ ทั้งพวกปาณฑพ และเการพ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 23:36

หนุมาน เป็นลูกครึ่งคน(นางสวาหะ) กับเทวดา(พระพาย)

สุครีพ พาลี และนางสวาหะ เป็นพี่น้องกัน แต่คนละพ่อ
นางสวาหะเป็นพี่คนโตลูกฤาษี(ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว)
พาลี เป็นลูกพระอินทร์ ผมว่าเก่งที่สุด เป็นจ้าวใหญ่นายโตแต่ไม่ค่อยมีคุณธรรม คล้ายคนจริง ๆ บางคน
มาระลึกได้ว่าตัวทำผิดก็ตอนจะต้องตาย
พระรามแผลงศรมาสังหาร ยังทำไม่ได้ ด้วยฤทธิ์เดชที่มีมาก สามารถจับศรรามไว้ได้
แต่เมื่อทราบว่านารายณ์อวตารมาเป็นพระรามก็ยอมสังหารตัวเองด้วยศรเล่มนั้นนั่นเอง
สุครีพเป็นน้องเล็ก ลูกพระอาทิตย์ ตัวสีแดงเหมือนพ่อ(เขาว่างั้น)

พาลีกับสุครีพ เดิมก็เป็นคนดี ๆ แต่เมื่อฤาษีรู้ว่าถูกสวมเขา ก็เลยสาปให้กลายเป็นลิง

องคต เป็นลูกลิง(พาลี)กับนางคางคก(มณโฑ) ตอนทศกัณฑ์เหาะข้ามหัวแถมเย้าแหย่เมียแบบไม่เกรงใจ
พาลีก็เลยไปแย่งมณโฑมาจนมีลูกด้วยกัน
ทศกัณฑ์ไปตามฤาษีอังคตมาช่วยขอเมียคืน
ก็เลยต้องย้ายครรภ์จากนางมณโฑไปฝากใส่ท้องแพะไว้จนครบกำหนดคลอด

จะเห็นว่าเทคโนโลยีย้ายฝากครรภ์มีมานานมากแล้ว    
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 13:08

ในใจผมกลับมีความคิดเห็นอาจออกแย้งกับคนทั่วไปอยู่นิดๆว่าแท้จริงแล้ว ว่าหนุมานนั้นอาจเป็นลูก หรือเป็นภาคแบ่งของพระอิศวร ก็เป็นได้ (คิดเล่นๆนะครับ)
เพราะขณะที่นางสวาหะยืนขาเดียว อ้าปากกินลมอยู่ที่เขาจักรวาลพระอิศวรเลยใช้ให้พระพาย นำกำลังของพระองค์ และอาวุธพิเศษคทาเพชร ตรีเพชร จักรแก้ว ของพระองค์ ซัดเข้าท้องนางสวาหะ นางก็ตั้งท้อง 30 เดือน พอวันอังคาร เดือนสาม ปีขาล ก็มีลิงเผือกลอยออกมาจากปากนาง มีกุณฑลขนเพชร เขี้ยวแก้ว และตรีเพชรเป็นอาวุธ สามารถแผลงฤทธิ์ให้มีแปดมือ สี่หน้า หาวเป็นดาวเป็นเดือนได้
ดั้งนั้นจะถือได้ไม๊ว่าพระพายอาจไม่ใช่พ่อที่แท้จริงแต่เพียงรับคำสั่งจากพระอิศวรมาเท่านั้น
(แม้พระพายจะรักหนุมานมาก เป็นผู้ตั้งชื่อให้,ซึ่งบางครั้งเราก็เรียกหนุมานว่า วายุบุตร ,หนุมานก็เรียกว่าพ่อ,และให้พรด้วยก็ตาม)
ตอนหลังพระก็พาหนุมานเข้าเฝ้าพระอิศวรยังเขาไกรลาส พระอิศวรก็บอกมหามนตร์ให้พร้อมให้พรให้แข็งแกร่ง อายุยืนชั่วกัลป์ มีฤทธิ์มาก แม้นถูกศัตรูฆ่า เมือถูกลมพัด ก็ให้ฟื้นคืน
แต่ผมก็ไม่เถียงว่า พระพายกับหนุมานเป็นพ่อลูกกันเพียงแต่คิดในอีกแง่หนึ่งเฉยๆครับ

ฤๅษีบิดา นางสวาหะนั้นชื่อ ฤๅษีโคดมครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 19:07

สงสัยจะเป็นการตัดต่อพันธุกรรม    
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 23:03

โหย คนแก่ๆ เป็นงง
เอ ศาลพระภูมิ หน้าบ้าน นี่เป็น เทพชั้นไหนหนอ
กำลังจะทำ ให้ท่าน ได้ใช้เทคโนโลยี สมัยใหม่บ้าง (Solar Energy)
ก็เลยจะหาทางตั้งชือ ศาลพระภูมิรุ่น......
ให้ดูเหมาะกับ ยศ ศักดิ์หน่อย ว่าเป็นเทวดา อินทร์ พรหม เทพ ประการใด

พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 09:30

..--……………………………….…..….…1-50…………………………………--

เขนลิง……………………………..…..…..51-100………………………………เครื่องบินกระดาษพับ
(พลวานร)

จังเกียง……………………………….…..101-150…………………………….เครื่องร่อนโฟม
(พลพรรคเทวา จุติมาเป็นนักรบ)

เตียวเพชร………………………….….…..151-200…………………………..ลูกโป่งสวรรค์
(เหล่าเสนา วานร)

วานร18มงกฎ……………………….....…201-300………………………….….ว่าว
(ขุนพลแห่งพระราม)

ชามพูวราช………………………….….…301-450……………………………..บอลลูน
(ผู้กำเนิดแต่ต้นไผ่)

อสุรผัด………………………………..…..451-650……………………………...เรือเหาะ
(พญามารนุราช  อุปราชเมืองลงกา)

มัจฉานุ………………………………...….651-900……………………………….ปีก2ชั้นแรงคนถีบ
(ผู้สืบเชื้อสาย ยักษ์ ปลา เทวา มนุษย์
เป็นผู้บุตรแห่ง เงือก แล วานร)

นิลนนท์………………………………..…901-1200………………………………ใบพัดปีก2ชั้น
(เพียงกวัดแกว่งพระขรรค์
เมืองมลิวันก็เป็นจุล)

ชมพูพาน……………………………..…1201-1550……………………………….ปีกชั้นเดียว สงครามโลก
(ผู้เกิดแต่เหงื่อไคล พระภูวไนย อิศวร)

องคต……………………………….……1551-1900……………………………….โบอิ้ง 747
(บุตรแห่งกากาศ ผู้จับทศกัณฐ์
มัดลากต่างของเล่น)

สุครีพ…………………………………..…..1901-2300………………………………….. F16
(เจ้าแห่งนครขีดขิน ผู้ชำนาญ
ด้านจัดทัพ)

ท้าวมหาชนพู…………………………..…..2301-2700…………………………………...sputnik
(เจ้าแห่งนครชมพู ผู้ไม่เคย ยอกรไหว้ใคร
เว้นแต่ภูวไนยและนารายณ์)

พาลี…………………………………..…….2701-3200……………………Challenger Space Shuttle
บุตรแห่งพระอินทร์ นักรบผู้ไม่ยอมใคร
แต่สมัครใจตายด้วยศรพระราม)

นิลพัท…………………………………..…..3201-3700……………………………………Apollo 13
(บุตรแห่งพระกาฬ ผู้หาญต่อกร วายุบุตร)

หนุมาน………………………………………3701-ขึ้นไป……………………………………..Space Craft
(พญาวานรเผือก สุดยอดขุนพลคู่บารมีพระราม
ผู้เป็นกำลังสำคัญในทุกสนามศึก )

ลองเสนอเฉยๆดูครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 10:04

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ
1. ความเห็นของท่านโก๋แก่ ผมขอตอบว่า เทพที่สถิต ณ ศาลพระภูมิน่าจะเป็นรุกขเทวดาครับ
2. ขอบพระคุณ อ. เทาชมพู และ อ. นิรันดร์ มา ณ ที่นี้ครับ
3. แม่ของสุครีพ พาลี(กากาศ) และนางสวาหะ ชื่อ นางกาลอัจนาครับ
พอธชีจับได้ปุ๊บ ก็สาปให้นางกาลอัจนากลายเป็นหิน
ก่อนที่นางกาลอัจนาจะกลายเป็นหิน ได้สาปนางสวาหะ(เพราะปากโป้ง ไปบอกธชีว่าลูกสองคนหลังไม่ได้เกิดแต่ธชี)ให้ยืนอ้าปากเอาแขนเกาะกิ่งไม้ จนกระทั่งคลอดหนุมานออกมาครับ
4. ความเห็นของคุณหมูน้อยนี้ ผมให้ 4 ดาวครึ่งครับ
เรื่องนี้ รอคุณอ๊อฟพิจารณาครับ
ถ้าเทียบกับมาตราแฮปปี้ ก็จะเหลือตั้งแต่องคตลงมา
ถ้าเทียบกับมาตราโก๋แก่เดิม ให้เพิ่มสิบแปดมงกุฏมาด้วยครับ
หรือใครจะปรับเป็นแบบไหน ก็ตามสบายครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 27 เม.ย. 06, 10:07

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ
1. ความเห็นของท่านโก๋แก่ ผมขอตอบว่า เทพที่สถิต ณ ศาลพระภูมิน่าจะเป็นรุกขเทวดาครับ
2. ขอบพระคุณ อ. เทาชมพู และ อ. นิรันดร์ มา ณ ที่นี้ครับ
3. แม่ของสุครีพ พาลี(กากาศ) และนางสวาหะ ชื่อ นางกาลอัจนาครับ
พอธชีจับได้ปุ๊บ ก็สาปให้นางกาลอัจนากลายเป็นหิน
ก่อนที่นางกาลอัจนาจะกลายเป็นหิน ได้สาปนางสวาหะ(เพราะปากโป้ง ไปบอกธชีว่าลูกสองคนหลังไม่ได้เกิดแต่ธชี)ให้ยืนอ้าปากเอาแขนเกาะกิ่งไม้ จนกระทั่งคลอดหนุมานออกมาครับ
4. ความเห็นของคุณหมูน้อยนี้ ผมให้ 4 ดาวครึ่งครับ
เรื่องนี้ รอคุณอ๊อฟพิจารณาครับ
ถ้าเทียบกับมาตราแฮปปี้ ก็จะเหลือตั้งแต่องคตลงมา
ถ้าเทียบกับมาตราโก๋แก่เดิม ให้เพิ่มสิบแปดมงกุฏมาด้วยครับ
หรือใครจะปรับเป็นแบบไหน ก็ตามสบายครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 11:18

ไหน ๆ ก็เป็นกระทู้งี่เง่า ๆ แล้ว ขออนุญาตถามครับว่า
เรามีเกณฑ์อะไร พิจารณาว่ากระทู้นี้สมควรเป็นกระทู้แนะนำครับ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์