เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59803 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 22:02

อย่าลืมติดปีกให้คุณ Its me นะครับ

โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 05 มี.ค. 06, 23:16

ขอขอบคุณๆ อ๊อฟที่กรุณาสนใจ การนำเสนอพาหนะประจำกาย และได้นำมาลงทดสอบดูความสนใจ

ก็คงต้องรอลำดับการแบ่งปันความรู้ในความเห็นจากท่านอื่นๆด้วย ว่า จะใช้อะไรแทนดีเพื่อความเหมาะสม

เนื่องจากผมผมไม่เคยทำเว็ปก็เลยไม่ทราบว่าจะสร้างความยุ่งยากมากเกินไปหรือไม่หากจะแบ่งย่อยๆลงไปอีก

สำหรับขั้นต้นๆ ตามที่แบ่งไว้ใน ความเห็นที่ 102 ด้วยเหตุผลที่ว่า
1)   ในลำดับแรก 3-10 ความเห็น เป็นเครื่องบินกระดาษ –หากท่านที่มาใหม่ๆและตอบ
เกินกว่า3 ครั้งโดยไม่ถูกลบหรือ ซ่อนเสียก่อนก็จะได้เริ่มมีพาหนะประจำกายได้ไม่ยาก
2)   และเมื่อตอบไปเพียง 10 ความเห็นก็จะเริ่มมองเห็นความเปลี่ยนแปลงใน ความดีที่ได้เข้ามาช่วยทำ
3)   ตลอดช่วงต้น 3-50 ก็เห็นความคืบหน้าโดยตลอด และจะทำได้ไม่ยากมากนักโดยไม่เบื่อหน่ายเสียก่อน
(โอย เมื่อไรมันจะได้เลื่อนละนี่ ไกลเหลือเกิน)
4)เมื่อได้ตอบถึงระดับ 50 ความเห็นขึ้นไปแล้วก็เป็นที่แสดงว่าได้เริ่ม“ติดลมบนไปไหนไม่พ้น” กับเวปวิชาการ
แน่แล้วก็ปล่อยช่วงห่างมากขึ้นได้ตามแนวคิด(ทักษิโนโก๋แก่)
5)ในปัจจุบันที่เห็นแบ่งไว้ คงจะเกิน 100 จึงจะได้ลูกโป่งสวรรค์ เห็นหลายๆท่านที่เข้ามช่วยตอบ ตั้ง 8-9 สิบแล้วยังได้แค่“กระดาษพับ”อยู่ผมเห็นว่า มันจะหมดแรงทำความดีเสียก่อนนะ
แต่หากการแบ่งช่วงดังกล่าวมันจะสร้างความวุ่นวายในการเขียนโปรแกรมมากไปก็ แล้วแต่จะเห็นสมควรก็แล้วกัน
(เดี๋ยวบอกให้ไปทำเองก็เสร็จเลย โก๋ฯ ฮิฮิ)

ฝากถึงท่านที่มีความสามารถในการเขียนรูปลักษณะเดียวกับรูป Emoticonต่างๆ(โปรแกรมขนาดเล็กๆ)
หากจะช่วยเขียนให้เป็นรูป พาหนะประจำกายให้ทางเวปมาสเตอร์ได้นำไปใช้ใส่ได้ ก็จะเป็นพระคุณและ
อะไรที่น่ารักมากๆเลย

หากจะมีการเติมสี สรรค์ของตัวยานด้วยเพื่อแสดง ถึงคุณค่าแห่ง ความดี ประโยชน์ต่อส่วนรวมด้วย ก็คงจะดี
แต่คิดว่าเรื่องอย่างนี้โปรแกรมคงจะสู้คนไม่ได้ หากจะทำด้วยคงต้องให้ Vteam เป็นผู้ช่วยให้คะแนนจะดีกว่า
เช่น สีดำ ระดับรากหญ้า สีเทา ระดับสมัครเล่น----------สีแดง, สีทอง ระดับโปร. ฯ อะไรประมาณนั้น

ก็คิดเลยเถิดไปถึงท่านที่มีผลงานในการเขียนเรื่องหรือบทความวิชาการด้วยว่าจะมีอะไรให้ได้ประกาศ เกียรติคุณท่านเหล่านั้น
ไว้ในที่เดียวกันได้บ้าง มันน่าคิดนะผมว่า มีหลายๆท่านได้เสียสละเวลาในการทำสิ่งเหล่านี้แก่การศึกษาเด็กไทยโดยไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย
ผมก็ตั้งท่าแล้วตั้งท่าอีก ยังไม่ได้สักเรื่อง ท่าน ดร.เทาชมพู ท่านกรุณาเป็น 3-4 สิบเรื่องแล้ว และท่านอื่นๆอีกมาก

ก็เลยฝากความคิดมาเพื่อพิจารณาหากจะพอมองเห็นประโยชน์ (ห้ามย้อนมาใช้ ผู้ “หมดนิติภาวะ” นะทำไม่ได้ทำไม่เป็นแน่นอน)

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 06 มี.ค. 06, 08:50

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากพี่โก๋ ใส่ไว้ในลิสต์แล้วครับ ปลายเดือนนี้ก็ปิดเทอมแล้ว คงว่างขึ้นเยอะ คงจะทยอยๆเก็บ สิ่งที่ค้างคาไว้หลายๆเรื่องครับ

หวังว่า Summer นี้เราจะประสบความสำเร็จใจการขอแรงสนับสนุนจากภาครัฐ เพื่อให้มีทีมงานเต็มเวลาซัก 3-4 คน อะไรอะไรก็คงจะคล่องขึ้นครับ

ยินดีครับที่คุณ Its me มี id บน วิชาการ.คอม
ลิงน้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 00:39

11-20...........เครื่องร่อน กระดาษ, โฟม

หว่า กว่าจะมีเครื่องยนต์ อีกไกลอ่ะจิ สู้ต่อไปโตชิบ้า
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 11:52

คงต้องรอ แนวที่ 3(ไม่ใช่มือที่ 3 นะ)ว่าจะสดใสซู่ซ่าสักเพียงใดก่อนจะตัดสินใจในเรื่องนี้

มีคำแนะนำในสำหรับระดับต้นๆมาจาก "คุณหมอ ศานติ" ที่ผมก็เห็นด้วยโดยไม่มีข้อโต้แย้ง กล่าวคือ
3-10...... ควรเป็นว่าว (น่าจะเป็นอะไรที่มาก่อนเครื่องบินกระดาษพับ)
11-20. ควรเป็นลูกโป่งสวรรค์ หรือจะเป็น บุมเมอร์แรงดี นะข่วยคิดหน่อย
21-30......................................เครื่องบินกระกาษพับ
31-40........................................บอลลูน โคมลอย
41-50....................................เครื่องบินเล็กวิทยุบังคับ

สำหรับระดับสูงๆหากมีความเห็น การจัดอันดับที่เหมาะสมกว่าที่ตั้งไว้เป็นแนวทางก็ช่วยแนะๆมาบ้าง
ดูระดับอื่นๆที่ ความคิดเห็นที่  102

คุณหมอฯ แนะว่า เครื่องบินพี่น้อง ตระกูลไรท์(ไม่ใช่ ไรซ์)

OrThoMorPheUs!
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 18:27

ดีๆๆๆ..คิดดีๆกันทั้งนั้นเลย
แป๋มคุง 100
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนอยู่ ไม่บอก รร.นะ

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 17:03

หนูเปงเด็กใหม่ก็อยากมีก่ะเขามั่ง

neverheal
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เรียน ที่โรงเรียนพนัสพิทยาคาร

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 09:55

อยากให้มี b-2 stealth bomber ด้วย อ่ะครับ
เหอะๆ ติดหัวรบนิวเคลียร์ได้ด้วย
- -" โหดมากๆ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 10:13

ถ้าแป๋มคุงอยากมีเทพประจำกาย ก็ต้องโพสต์(ที่มีสาระ)เยอะ ๆ นะครับ
ความเห็นที่ 131 โหดไปหรือเปล่า

ไม่เห็นใครแน่นอน
(*-*)...βĬĠZ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

มัด ทะ ยม ต้น

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 22:07

555 เพิ่งสังเกตุเองครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 11:09

ขุดกระทู้ครับ!
ผลจากการปรับปรุงเว็บใหม่ เพิ่มคอนเทนต์มากมายจนงงไปหมด
จะเห็นว่า มีสัญลักษณ์แปลก ๆ อาทิ
1. ที่ช่องโหวตจะมีตัว    น่าจะหมายถึงกระทู้ที่ได้รับการโหวตมากกว่า 100 คะแนนครับ
2. ใช้บอกว่าเป็นกระทู้แนะนำ ใช่ไหมครับ
ขออนุญาตฝากไว้เท่านี้ครับ

หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 14:04

จริงๆแล้วก็อยากเสนอความคิดกับเขาบ้าง คิดมาตั้งนานแล้ว แต่ก็กลัวว่าไม่เข้าท่า เดี๋ยวจะถูกเครื่องบินสงครามโลกของคุณศรีฯ บินมาทิ้งบอมม์เอา  
ผมแอบคิดว่าไหนๆก็เป็นเว็บไทยๆแล้วก็เลย อยากลองให้จากเทพีหรือพาหนะ มาเป็นตัวละครดูบ้าง

ตัวละครไทยที่ผมจะเสนอก็คือ เหล่าขุนพลลิงจากเรื่องรามเกียรติ์
คือ ไล่ไปเลยตั้งแต่ พลลิงไพร่ พลทหาร จังเกียง เตี่ยวเพชร กุมินตัน เกศราเกยูร นิลเอก นิลขัน(ไปเรื่อยๆจนครบ18มงกุฏ) แล้วก็ต่อไปที่ มหัทวิกัน มากัญจวิก  อสุรผัด องคต มัจฉานุ สุครีพ พาลี ชามพูวราช ท้าวมหาชมพู ไล่ไปตามศักดิ์ ตามกำเนิดและความเก่งกาจของตัวละครจนกระทั่งถึงตัวเอกหนุมานหรือตัวที่ศักดิ์สูงที่สุด
อย่างลิงบางตัวผมก็ไม่รู้จัก ไม่รู้ว่าอ่านผ่านตาไปหรือยังเช่น วิมนราช ,ศรราม ฯลฯ เชื่อว่าบางท่านหรือหลายท่านก็คงสนใจ

เอาเข้าจริงๆมีลิงที่เราไม่รู้จักอีกเป็นสิบ
รวมๆกันแล้วตัวละครลิงมีเยอะถึง30-40ตัวทีเดียว(หากจะแยกย่อยแล้ว)
เวลาใครได้เป็นตัวอะไรแล้ว มันก็ต้องมีบ้างที่เขาอยากจะทราบถึงกำเนิด ทราบถึงบทบาทและความสำคัญของตัวที่เขาได้รับนั้นๆ เป็นการจุดประกายให้ รู้จักค้นหาหรืออ่านรามเกียรติ์กันมากขึ้น ฯลฯ หากวันไหนแต้มถึงเกณฑ์ ต้องเปลียนตัวละครแล้วเค้าก็คง ต้องตามดูประวัติตัวใหม่เรื่อยๆ ผมว่าดีออกนะครับ

ถ้าเบื่อแล้วก็ลองเปลี่ยบเป็นพลยักษ์ดูบ้างก็ก็ไม่เสียหาย ก็มีเยอะเช่นกัน

ส่วนพระราม พระลักษณ์ ท้าวทศรถ ท้าวชนก  พระพรต ท้าวอัชบาล ฯลฯ อีกเป็น40-50ตัวละครนั้น ผมเสนอให้เป็นกลุ่มวีทีม ครับตามแต่จะเลือกเอาให้เข้ากับลักษณะ วีทีมแต่ละท่าน เช่นคุณอ๊อฟอาจเป็น พระรามเพราะต้องคอยสอดส่องดูแล คุณเปียวอาจเป็นพระสัตรุด เพราะไม่ค่อยเข้ามาปรากฎกาย  ใครที่ดูแล้วยุติธรรมหรือมักเป็นคนไกล่เกลี่ยเรื่องราว ต่างๆใน วิชาการก็อาจให้เป็นท้าวมาลีวราช ก็ได้ ฯลฯ
อย่างไรก็สุดแล้วแต่ จะได้ไม่ต้องซ้ำปะปนเป็นพลลิง ดูปุ๊บก็รู้ได้เลยว่าเป็นใคร เป็นวีทีมหรือเปล่า
ส่วนอาจารย์เทาชมพู ผมขอตำแหน่งนางเอก นางสีดา ให้เถอะนะครับเพราะเป็นขวัญใจของเหล่าทหารหาญ พลพรรคลิงทั้งหลาย  

ผมก็เพียงเสนอความคิดเท่านั้นนะครับหากไม่ชอบใจก็ไม่เป็นไร  หากชอบใจจะนำไปดัดแปลงก็สามารถทำได้ อาจใช้ตัวละครเรื่องอื่นๆเช่นพระอภัยมณี อิเหนา ฯลฯด้วยก็ได้ แล้วแต่ชอบครับ

หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 14:07

อ๊าว..ได้ลูกโป่งสวรรค์แล้วนี่  
อ๊า................ สูงอย่างนี้ค่อยโล่งปอดหน่อย    
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 17:14

ไอเดียเรื่องขุนพลลิงนี่ฟังดูน่าสนใจมากๆครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 20 เม.ย. 06, 12:19

คุณหมูน้อยครับ ขอถามครับว่า บรรดาท่านกิติมศักดิ์กับวีทีเชอร์ เขาจะใช้ตัวอะไรล่ะครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์