เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 59875 ขออนุญาตถามเรื่องงี่เง่าๆหน่อยครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 17 ก.พ. 06, 17:32

หลังจากเปิดกระทู้งี่เง่าๆ ไปหลายกระทู้แล้ว นายติบอก็ขออนุญาตเปิดกระทู้งี่เง่าๆอีก นะครับ (แอบหัวเราะหน่อย อิอิ)
ไม่ทราบสมาชิกหลายท่านสังเกตกันบ้างมั้ยครับ ว่าที่ท้ายชื่อสมาชิกบางท่าน (พวก horror member ทั้งหลายอ่ะแหละ)
จะมีตัวหน้ายิ้มมั่ง ตัวสไมล์ลี่หน้าตาฮาเฮมั่ง(แถวนี้เรียก VSmiles ใช่ป่ะครับ) ติดอยู่

บางคนก็มีตัวเดียว
เช่น
ของผมเป็นตัว    เหมือนของคุณอ๊อฟ คุณdeathspirit กับคุณนิลกังขา
ของคุณเปี้ยว คุณGFK คุณเล็ก (สวิตช์เกียร์ @ กฟผ.) คุณครู...ชิต กับคุณเนยสด เป็นตัว    หน้าเขียวๆ
ของอ.เทาชมพู เป็นตัว (เหมือนว่าจะอินเลิฟอยู่)
ของพี่นุชนาเป็นตัว    ยิ้มเฉยๆ (แต่... อิอิ) พูดมากไม่ได้ครับ เพราะเหมือนของคุณจ้อ คุณLittle Sun  กับคุณครูไผ่เลย อิอิ

บางท่าน (เห็นอยู่ท่านเดียวแหละ) มีหลายตัวเลย
ก็ อ.นิรันดร์ไงครับ เจ๋งกว่าใคร มาทีเดียวเป็น ขนาดนี้แหนะ

แต่สมาชิกอาวุโสบางท่านอย่างคุณ MathGuy หรือ อ.paganini ก็ไม่มีตัว smily ต่อท้ายชื่ออ่ะ

กระทู้นี้ ผมเลยขออนุญาตเปิดขึ้นมาถามพี่ๆทีมงานวิชาการจุดคอมพ์ หน่อยครับ
ว่าหน้าพวกนี้ที่สมาชิกแต่ละท่านได้ มีความหมายอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ เช่น ระดับการตอบกระทู้ เป็นต้น
(หรือว่า ใครเป็นคนเลือกให้ครับ เพราะรู้สึกว่าบางตัวจะเข้ากับบุคลิกสมาชิกท่านที่ได้เป๊ะเลย อิอิ)

ส่วนสมาชิกอีกหลายๆท่านที่ผมไม่ได้เอ่ยถึงก็อย่าโกรธกันนะครับ (หรือใครจะเอาหน้าสไมลลี่ของตัวเองมาบอกกันก็ได้ครับ อิอิ)
อย่าง คุณโก๋แก่ ได้ตัว  
คุณสร ได้ตัว    
ช่ายป่ะคัฟ อิอิ
(ขออนุญาตพูดภาษาเนต นิดๆหน่อยๆพอหอมปากหอมคอนะครับ)

อ่อๆ ปล. ซะหน่อยครับ ว่าขออนุญาตเปิดเป็นกระทู้ใหม่นะครับ เพราะเห็นแล้วไม่น่าจะรบกวนกระทู้เฉพาะกิจครับ (ก็ผมว่าคำถามมันงี่เง่าอ่ะ เอิ๊กๆ)
ปล.2 ครับ ถามเผื่อไว้ก่อนครับเผื่อสมาชิกบางท่านอาจจะต้องเปลี่ยนมาใช้ตัว หรือ ตัว แทนอ่ะครับ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 17:47

horror member เชียวหรือคะ

เรื่องตัวพวกนี้  ไม่คุณเปี้ยวก็คุณอ๊อฟ เลือกให้ดิฉันเสร็จสรรพ
ดิฉันไม่รู้เรื่องด้วย
คงเลือกตามที่เห็นเหมาะสมมั้งคะ
หรือจะมีโค้ดลับแอบแฝงอยู่ ก็ไม่เคยแถลงให้ทราบ

รอฟังคำตอบอยู่เหมือนกัน  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 17:51

สวัสดีครับพี่ติบอ
คุณ deathspirit เคยตั้งข้อสังเกตในความเห็นที่ 8 ของกระทู้นี้(ซึ่งเริ่มนอกเรื่องตั้งแต่ความเห็นที่ 7)
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=105&Pid=44695
ถ้าคาดเดา ผมเห็นว่าลูกเล่นดังกล่าวมีไว้เพื่อบอกจำนวนการโพสต์ตั้งแต่ 300 ความเห็นขึ้นไป
ผมเห็นว่าไม่น่าใช่กระทู้งี่เง่า เพราะว่าหลาย ๆ ท่าน อาจไม่ทราบมาก่อนก็ได้  
ป.ล.
1. เท่าที่ดูพี่ติบอเปิดแต่ละกระทู้ จากที่งี่เง่ากลายเป็นมีสาระหมดครับ  
2. ทายสิครับว่า จะมีตัวสไมลีอะไรออกมาอีก ผมเดาว่าน่าจะเป็น
กับ
แต่ มีเฉพาะกระทู้ทีมีผู้ชมเกิน 1000 คนครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 18:00

horror member
ตลกร้ายจังเลยครับพี่ติบอ น่าจะพิมพ์เป็น honour member(สมาชิกกิติมศักดิ์) จะดูเหมาะสมกว่า เพราะผู้ที่ได้เป็นถึงสมาชิกกิติมศักดิ์นี้ (ได้แก่ คุณสร,ติบอ,นุชนา,เนยสด,GFK,เล็กสวิตช์เกียร์ฯ,MathGuy,ครู...ชิต และ อีกหลาย ๆ ท่านในอนาคต) ต้องทำอะไรสักอย่าง(นอกจากโพสต์มากๆ)แน่ ๆ จึงได้รับเกียรติยิ่ง(เพราะโพสต์รูปขนาด 100 kbได้)
มีข้อสังเกตหนึ่งครับ สัญลักษณ์สไมลี มีได้โดยไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์,Vteam,Vteacher และสมาชิกธรรมด๊าธรรมดา และคุณวุฒิของผู้โพสต์ เพราะนับจากจำนวนความเห็ฯอย่างเดียว

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 18:40

อ้าว ตอนพิมพ์ก็ตั้งใจจะบอกว่า honour member ทั้งหลายอ่ะแหละ ส่วนของนายติบอขอเป็น horror member อันนี้แต่เพียงผู้เดียวแล้วกัน  
แต่ไหงหลุดไปเหลือแค่ที่เห็นอยู่ก็ไม่ทราบได้ครับ ต้องขอโทษสมาชิกกิติมศักดิ์ท่านอื่นๆนะครับ
(ส่วนท่านที่เป็นทีม หรือ ทีชเชอร์ ก็หลุดพ้นข้อกล่าวหาสยองขวัญกันไปได้ อิอิ)
เห็นความเห็นที่คุณศรีปิงเวียงเอามาฝากแล้ว ขออนุญาตลอกมาลงไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 18:43

จากการรวบรวมข้อมูล

คาดว่า icon ตรงมุมล่างขวาของแต่ละความคิดเห็น
1. ต้องสมัครเป็นสมาชิก

(2.) คิดว่าต้องตอบกระทู้ไปอย่างต่ำ 300 ครั้ง ถึงจะมี icon ให้ โดยจากการรวบรวมข้อมูลจากหลายๆห้อง(ห้องอื่นจะยกมาเฉพาะ จำนวนครั้งการตอบที่น่าสนใจ นะครับ)

คุณ GFK ตอบทั้งหมด 1306 ครั้ง , คุณเนยสด ตอบทั้งหมด 1212 ครั้ง ได้ icon  

คุณ เล็ก(สวิตช์เกียร์@กฟผ.) ตอบทั้งหมด 835 ครั้ง, คุณ samongi ตอบทั้งหมด 605 ครั้ง ได้ icon  

คุณ Mastermander ตอบทั้งหมด 349 ครั้ง ได้ icon  

อ.นิรันดร์ ตอบทั้งหมด 6884 ครั้ง ได้ icon  

คุณ เทาชมพู ตอบทั้งหมด 3282 ครั้ง ได้ icon

สรุปคือ
1. จะเห็นว่า icon ต่างๆจะมีช่วงของจำนวนครั้งการตอบอยู่
2. ส่วนผู้ที่ตั้งกระทู้ จะเป็น icon   ไม่ว่าตอบไปกี่ครั้งก็ตาม

โดย: deathspirit  [IP: 61.90.96.94,,]  
วันที่ 30 ม.ค. 2549 - 22:58:44
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 20:10

แล้วเมื่อไหร่ผมจะได้มั่งหล่ะเนี่ย    
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 21:54

นอกจากน้องเนยสดแล้ว (ที่เห็นว่าโลโก้ vTeam ของคุณจ้อ ไม่เหมือนกับของคุณเทาชมพู ที่ไม่เคยมีใครสังเกตุเห็นมาก่อน) ยังมีคุณติบอที่ช่างสังเกตุอีกคน แต่ดูเหมือนว่าความเห็นที่ 5 จะได้คำตอบไปเกลี้ยงแล้วครับ

จริงๆตั้งใจจะใช้สัญลักษณ์อื่น ในการแทน จำนวนของการโพสต์ เช่น "ชื่อดาว" ใครโพสต์น้อยก็ได้ดาวใกล้ดวงอาทิตย์หน่อย โพสต์เยอะก็อยู่ไกลๆ หรือ คิดว่าจะเอา"ชื่อธาตุ" บนตารางธาตุมาหมู่ละตัว ซัก 7 ตัว ใครโพสต์น้อยก็เป็นไฮโดรเจน ใครโพสต์เยอะก็ มี free electron เยอะหน่อย เขียนโปรแกรมรอไว้แล้ว แต่สุดท้ายยังคุยกันไม่ได้ว่าจะเป็นสัญญลักษณ์อะไรดี ก็เลยใช้ smilies ที่มีไปก่อน แต่ตั้งใจที่จะให้รูปหัวใจกับ 2,500 โพสต์ (มีคุณเทาชมพูคนเดียว) และ ก็ต้องเป็นเบียร์สำหรับ 5,000 โพสต์ (ของอาจารย์นิรันดร์) ส่วนจำนวนอื่นๆก็ยิ้มๆคล้ายๆกันดูไม่ค่อยสื่อเท่าไหร่

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนเห็นความไร้สาระของเราด้วย  

เอ้า! ไหนๆก็ไหนๆ แล้วครับ ช่วยร่วมกันไร้สาระต่อให้เสร็จเถอะ ช่วยกันเสนอหน่อยครับว่า จะใช้สัญลักษณ์อะไรดี พวกผมนักวิทยาศาสตร์ คิดอะไรก็ออกไปไม่พ้นดวงดาวกับตารางธาตุ ไม่ไหวครับ ไร้สาระเกินไป ใครมีไอเดียเด็ดก็เชิญเสนอเข้ามาครับ (ไม่เอาชื่อลำไส้ใหญ่นะครับคุณหมอติบอ    )

กลุ่ม ก.)  มากกว่า 6,000 posts
กลุ่ม ข.)  มากกว่า 3,000 posts
กลุ่ม ค.)  มากกว่า 1,000 posts
กลุ่ม ง.)  มากกว่า 600 posts
กลุ่ม จ.)  มากกว่า 300 posts
แถม กลุ่ม ฉ.)  มากกว่า 50 posts  (สำหรับคุณ pharmaceutical scientist)
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 22:13

- -"
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 22:25

ฮ่าๆ ผมไม่ใช่หมอครับ พี่อ๊อฟ
ถ้าถามเรื่องที่ผมเรียนมา(กายภาพ) ก็คงไม่พ้นกระดูก เอ็น ข้อต่อ กล้ามเนื้อ ระยางค์แขนขา อิอิ

แต่ขอเสนอให้ผู้ที่โพสต์(อย่างมีสาระ) มากกว่าวันละ 10 รีพลายติดกันเกิน 3 วัน ได้รับรูป   ดีกว่าครับ (มีตัวอย่างอยู่ใกล้ๆนี้แหละครับ) แปลว่าเสพติดอินเตอร์เนตไงครับ อิอิ

ส่วนเรื่องเสนอชื่อ ผมนึกไม่ออกจริงๆครับ
ถ้าเสนอเป็นชื่ออัญมณี เดียวจะกลายเป็นขายสินค้าขายตรง (อาจโดนลบกระทู้ได้)
เป็นดอกไม้ ก็คงแปลกๆ เดี๋ยวจะหวานซะเต็มบอร์ดเปล่าๆ เอาเป็นตัวหน้ายิ้มอย่างเดิมล่ะครับ
(แต่ถ้าจะแก้ให้ใครเป็นพิเศษด้วยบุคลิกส่วนตัว ก็ดีเหมือนกันนะครับ อิอิ)

ปล. ผมไม่น่าโพสต์กระทู้นี้เลย กลัวพวกที่เข้ามาปั่นกระทู้ อยากได้หน้ายิ้ม หน้าเขียว จังครับ
ปล.2 ถ้าเกิดวิกฤตการณืป่วนกระทู้ขึ้นเพราะกระทู้นี้ สงสัยผมจะกลายเป็น Horror member จริงๆซะแล้วล่ะครับ    
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 00:50

ไหนๆก็ไหนๆ ขอเสนอข่วงแบ่งจำนวนตวามเห็นหน่อยละกัน เป็น

1-----มากกว่า----75
2-----มากกว่า----150
3-----มากกว่า----300
4-----มากกว่า----600
5-----มากกว่า----1200
6-----มากกว่า----2400
7-----มากกว่า----4800

ตอนนี้ โก๋ฯ ได้ 16xx แล้วได้ไกล้ 2400 ขยับไปสูสี ดร.เทาชมพูง่ายหน่อย
หากช่วงเป็น 3000 เหนื่อยอีกเยอะเลย
จะขยับไปในกลุ่ม อ.นิรันดร์ก็ยังมีลุ้น หาก เป็น 6000 ส่งสัยชาตินี้อาจไม่ทัน
คิดว่า หากเกิน 4800 ก็น่าจะเป็น เซียนเหยียบเมฆแล้วนะ โก๋ฯว่า

เรื่องสัญลักษณ์อื่นๆ ขอขยักไว้ก่อน ยังคิดไม่ออก

หากเป็นเรื่องใช้ ทรัพยากรฟุ่มเฟือย คิดว่าโก๋ฯ คงน้องๆ อ.นิรันดร์แน่เลย
เล่นใส่รูปใส่อะไรต่ออะไรจนบางเวปเขารังเกียจแล้ว
เพราะไปทำเว็ปเขาล่มหลายครั้งเพราะทำให้ Bandwidh เขาเต็มเร็วกว่าควร
ฮิฮิ (ก็ใส่ตามสิทธิที่ให้ไว้จะว่าได้ไง)
จะใส่สัญลักษณ์อะไรบางอย่างไว้เตือนสติบ้างก็ได้นะ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 11:28

Good morning later,sir.
1. สวัสดีครับท่านโก๋แก่ รูปหนูสวยนะครับ(แต่ทำไมได้แต่ย่ำเต้นท่าเดียว)
ผมเห็นว่ารูปแบบการโพสต์ของท่านโก๋แก่ เลียนแบบยากมากๆ (เพราะลูกเล่นเยอะ) จนเป็นจริตทางการโพสต์ได้อีกอย่างหนึ่ง  
2. ผมคิดสัญลักษณ์ไม่ออก คิดว่าถ้าใช้สไมลีอยู่ก็น่าจะเป็น
ใช้กับกลุ่ม ก. (ตามมาตราคุณอ๊อฟและท่านโก๋แก่)
กลุ่ม ข. ใช้   (ตามมาตราท่านโก๋แก่)
ที่เหลือใช้ตามเดิมครับ
แต่ ไม่รู้เอาทำอะไรครับ    

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 13:15

ขอเสนอ  ถ้าไม่เอาสไมลีย์
จะเป็นสัญลักษณ์จะเป็นอะไรก็ได้ที่จัดอยู่ในกลุ่มเดียวกัน
เช่น ดาวพระเคราะห์ เรียงลำดับตั้งแต่ดาวพุธไปจนพลูโต
ได้ตั้ง 9 ระดับแล้ว
ถ้าแบ่งซอยระดับให้มากกว่า 9 ก็เพิ่มเป็นดวงอาทิตย์ กาแลกซี  เนบิวล่า ขึ้นไปอีกก็ได้นี่คะ  
ภาพเหล่านี้คงหาไม่ยากในเน็ต

หรือจะเป็นราศี  เริ่มตั้งแต่มังกร หม้อน้ำ ปลา 2 ตัวฯลฯ ก็ได้ 12 ระดับ
หรือว่าเป็นสิ่งแวดล้อม - สัตว์ทะเล สัตว์บก  สัตว์ปีก    ต้นไม้ หาดทราย ภูเขา   ยังงี้จัดระดับได้นับไม่ถ้วน

ตอนนี้ขอตัวไปเร่งสปีดให้ทันอาจารย์นิรันดร์ก่อนค่ะ  
คุณโก๋ไล่กวดมาติดๆแล้ว
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:14

หวายยย...

เอางั้นเลยเหรอครับ?

ต้องเร่งสปีดอีกแยะเลย หายหน้าไปซะหลายปี

ปล. นับแต้มรวมทั้งตอนโพสต์ในเรือนไทยยุคเก่าด้วยรึเปล่าครับ วิชาการทีม?

ไปเปิดดู รู้สึกกระทู้เก่าๆ หายไปหลายอันเหมือนกัน เข้าใจว่าตอนไวรัสคอมพิวเตอร์ปีนขึ้นเรือนไทยครั้งใดครั้งหนึ่ง คงขโมยกระทู้ติดมือไปด้วย
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:16

อ๊ะ กระทู้นี้ทำให้ อ.เทาฯ ปั่นรีพลายเหรอครับเนี่ยะ อิอิ

ปล. ถ้าพี่อ๊อฟ ไม่ออกมาดักคอไว้ซะก่อน ผมคงเสนอว่าให้เรียงลำดับสมาชิกตามรีพลาย จากปาก ไปหลอดอาหาร กระเพาะ ลำไส้เล็ก ไส้ใหญ่ ไส้ตรง ไปแล้วล่ะครับ
ส่วนใครโพสต์นอกลู่นอกทางก็จับลงหลอดลม ไป(มันผิดทาง) แต่ถ้ากู่ไม่กลับแล้วก็จับลงขั้วปอดไปเลยก้ได้ครับ อิอิ

แต่ไอเดียนี้ไม่ เวิร์คคคคคค (ที่ไม่ต้องโทรไม่ถึง 3 นาที และไม่ต้องจ่ายค่าบริการตามจริงเป็นวินาที) ซะแล้วสิครับ อิอิ
หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์