เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7607 Siamese volunteers force in the First World War
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 มี.ค. 06, 09:55

พลอากาศโท พระเวชยันต์รังสฤษดิ์ (มุนี มหาสันทนะ เวชยันต์รังสฤดิ์) หลังจากนั้นไปรับตำแหน่งผู้บริหาร
ที่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยอยู่หลายปี ลูกสาวท่านคือคุณชุตาภรณ์ ลัมพสาระ อดีตเลขาธิการ สศอ.
และปัจจุบันรองปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 21:25

ทหารอาสาไปร่วมทำสงครามที่ยุโรป กำลังขึ้นเรือที่ท่าราชวรดิษฐ์
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 23:48

ผมเคยอ่านต่วยตูนครับ คือว่าในช่วงไทยพิพาทย์กับฝรั่งเศส เมื่อรบกันไทยสามารถสร้างความเสียหายให้กับฝรั่งเศสทำให้ฝรั่งเศสร่นถอย
ทหารไทยได้เก็บ ธงไชยเฉลิมพล(เขาไม่ได้ให้ครับ)
อยากทราบว่าหน้าตาเป็นอย่างไรหรอครับ - -"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 14:17

ตามแบบธรรมเนียมทหาร ธงไชยเฉลิมพลประจำกองกำลังทหารหรือหน่วยทหารต่างๆ หน้าตาก็จะคล้ายๆ กับธงชาติของประเทศเจ้าของกองกำลังทหารนั้นนั่นแหละครับ เช่น ธงไชยเฉลิมพลของกองทหารไทยหน่วยต่างๆ หน้าตาเป็นธงไตรรงค์ ของกองทัพฝรั่งเศสก็หน้าตาดูเป็นธงสามสี Tricolour ก็คือ "ไตรรงค์" เหมือนกัน สีก็สีเดียวกัน (น้ำเงิน ขาว แดง) แต่เรียงริ้วไม่เหมือนของเรา

ที่จะต่างจากธงชาติ คืออาจจะมีตัวอักษรชื่อกรมกองทหาร หรือเครื่องหมายสัญลักษณ์กรมกองทหารนั้นๆ อยู่บนธงด้วย แล้วบางที อาจจะเห็นอิสริยาภรณ์ ประเภทเหรียญตรา เหรียญกล้าหาญ ประดับอยู่บนธงด้วย อธิบายว่า หากทหาร 1 นายเป็นบุคคลประกอบวีรกรรม รัฐบาลนั้นๆ เห็นสมควรยกย่องก็ให้เหรียญตรากันไป ผู้รับก็มีสิทธิประดับได้ แต่ถ้ารัฐบาลพิจารณาว่าทหารทั้งกองพลกองพัน คือทั้งหน่วยทหารนั้นๆ ได้ประกอบวีรกรรมกล้าหาญ สมควรยกย่องเชิดชูเกียรติเป็นส่วนรวมทั้งหน่วยด้วยก็ทำได้เช่นกัน คือให้เหรียญแก่กองพันกองพลนั้นๆ ทั้งกองเลยไม่ได้ให้เป็นคนๆ พอได้เหรียญมาแล้วก็เอามาประดับที่ธงประจำหน่วยทหาร คือธงไชยเฉลิมพลของหน่วยนั้นๆ

ธงไชยเฉลิมพลบางผืนก็ร่วมออกรบในสนามกับกำลังพลในหน่วยมาแล้วจริงๆ คือคนไปรบธงก็ไปรบด้วย บางผืนเก่าคร่ำคร่า มีรอยขาดรอยกระสุนก็มี ก็เป็นเกียรติประวัติเก็บไว้ให้คนในหน่วยนั้นได้ภาคภูมิใจ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 14:26

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนเราจะเคยคุยกันเรื่องธงไชยเฉลิมพลในกองทัพไทยไว้แล้วในกระทู้ไหนสักแห่ง เก่าๆ หน่อยครับ จำไม่ได้ว่าอันไหน

ก่อนจะเล่าต่อ ลืมไปว่า ต้องขอซักซ้อมความเข้าใจกับคุณต้นกล้าเป็นสปาย (ชื่อแปลกดีครับ) หน่อยว่า ในประวัติศาสตร์ ไทยเราร่วมรบเป็นเพื่อนฝรั่งเศสก็มีในบางศึก และรบกับฝรั่งเศสเอง คือฝรั่งเศสเป็นข้าศึกของเราก็มีในบางครั้ง ตามกระทู้นี้ สมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 นั้น เราเป็นพันธมิตรกับฝรั่งเศสนะครับ จึงคงไม่เกิดมีรายการตีกันจนแย่งได้ธงเขามาแน่ๆ

แต่ก่อนหน้านั้นขึ้นไปคือก่อนรัชสมัย ร. 6 นั้น ฝรั่งเศสเคยรบกับไทยจริงๆ คือกรณีวกฤตการณ์ปากน้ำ ร.ศ. 112 สมัยในหลวง ร. 5 แต่ครั้งนั้นเราแพ้กำลังเขา จึงคงจะไม่มีกรณีเรายึดธงเขาได้เหมือนกัน

และหลังจากสงครามโลกครั้งที 1 มา เราก็เคยรบฝรั่งเศสอีก คราวนี้เป็นการรบกับอินโดจีนฝรั่งเศส สมัยจอมพล ป. ช่วงใกล้ๆ สงครามโลกครั้งที่ 2 ผมเชื่อว่าศึกครั้งนี้แหละครับที่กองทหารไทยบางกองคงจะไปรบชนะฝรั่งเศส ยึดธงประจำหน่วยเขาได้ แต่ผมไม่ทราบรายละเอียด (ศึกครั้งนั้นเลิกรากันไปเมื่อญี่ปุ่นเสนอตัวเป็นคนกลางไกล่เกลี่ย และทำให้เราได้จังหวัดเสียมราฐพระตะบองมาเป็นของไทยอยู่ระยะหนึ่ง นี่คือช่วงก่อนสงครามมหาอาเซียบูรพาของโกโบริครับ)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 14:27

อ้อ ขออนุญาตติงอีกหน่อยว่า กรณีพิพาท ข้อพิพาท ที่แปลว่าความขัดแย้งนั้น ไม่ต้องมี ย์ ครับ พาทย์ คำนั้นเป็นปี่พาทย์ พิณพาทย์ เป็นความหมายเกี่ยวกับดนตรีครับไม่เกี่ยวกับความขัดแย้ง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 14:39

ต่อเรื่องธงไชยเฉลิมพลครับ (หากระทู้เก่าไม่เจอครับ อันนี้เป็นการเล่าจากความจำ ผิดถูกอย่างไรท่านอื่นกรุณาแก้ไขเพิ่มเติมด้วย)

ในธรรมเนียมของทหารไทยเรา ซึ่งถือว่าพระเจ้าอยู่หัวทรงเป็นจอมทัพไทย และกองทัพเป็นกองทัพในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ธงไชยเฉลิมพลประจำหน่วยหรือประจำกองทหาร ซึ่งเป็นมิ่งขวัญและเครื่องหมายแห่งกำลังใจของทหารหน่วยนั้นๆ ก็มาจากพระมหากรุณาธิคุณในพระเจ้าอยู่หัวเช่นกัน กล่าวคือ หน่วยนั้นๆ จะได้รับพระราชทานมาจากพระเจ้าอยู่หัว

ก่อนจะพระราชทานธงไชยเฉลิมพลให้ไปก็มีพิธีสร้างธงไชยเฉลิมพล เป็นเรื่องเป็นราวเป็นพิธีใหญ่เลยครับ ผมจำรายละเอียดไม่ได้ ดูเหมือนว่าจะมีพิธีเจริญพระพุทธมนต์ในโบสถ์วัดพระแก้วด้วยหรืออย่างไรนี่แหละ ไม้เสาธงก็ต้องเป็นไม้ชัยพฤกษ์ ผืนธงที่จะติดกับไม้เสาธงก็ต้องมีหมุดตอกติด โดยพระเจ้าอยู่หัวทรงตอกหมุดให้ แล้วตรงยอดธงนั้นมีช่อง ใส่พระพุทธรูปองค์เล็กๆ ได้ เรียกกันว่าพระยอดธง กับในหลวงจะพระราชทานเส้นพระเจ้า (คือเส้นผม) ของพระองค์เองมาด้วยให้ใส่ไว้ในยอดธงนั้น ตามพิธีการ

ดูเหมือนทางทหารเขาอธิบายขั้นตอนพิธีการเหล่านี้ว่า เขาถือว่าเมื่อประกอบเป็นธงไชยเฉลิมพลสมบูรณ์แล้ว เมื่อกำลังพลทำความเคารพธงไชยเฉลิมพล ก็เท่ากับได้เคารพตัวแทนที่เนื่องอยู่กับสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ไปพร้อมกันเลย เพราะผืนธงเป็นธงชาติ และมีพระยอดธงกับเส้นพระเกศาพระเจ้าอยู่หัวอยู่ในธงนั้นด้วยเสร็จในตัว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์