เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3836 เจ้าจอมทุงกู ซาเฟีย แห่งลิงคะ มีประวัติว่าอย่างไรครับ
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

เมื่อ 12 ก.พ. 06, 17:06

เจ้าจอมทุงกู ซาเฟีย แห่งลิงคะ  มีประวัติว่าอย่างไรครับ ลองหาในgoogleแล้วครับทราบเพียงแต่เป็นเจ้าจอมในร.4

ทุงกู ซาเฟีย แห่งลิงคะ [ เจ้าจอม]
Tengku Safiah of Lingga [Chao Chom]
( 1861/2404- 16.1.1895/2437)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ก.พ. 06, 17:25

ไม่เคยได้ยินชื่อเลยครับ

แต่เดาเอาว่า ถ้ามีตัวตนจริง อาจเป็นเชื้อสายเจ้านายมลายู คำว่าเต็งกู นั้นเป็นคำนำหน้าบอกยศของทางมาเลย์มาจนถึงเดี๋ยวนี้ก็ยังมีใช้ ซะฟียะห์ ก็เป็นชื่อที่ฟังแล้วเป็นอารบิก

ส่วนลิงคะ นั้น ผมนึกไม่ออกว่าเมืองอะไร จะว่าตามพรลิงค์ซึ่งเป็นชื่อของเมืองนครศรีธรรมราชก็ยังไม่ถนัด

ผมไม่แม่นประวัติศาสตร์รัชกาลที่ 4 อันนี้ยอมรับ ต้องขอให้ผู้รู้จริงกว่ามาไขต่อไป แต่ผมมีข้อสังเกตส่วนตัวอีกทางหนึ่งว่า ในหลวงพระองค์นี้เป็นที่สนใจของฝรั่งมานาน ตั้งแต่แหม่มแอนนาแกเขียนเรื่องของท่าน จริงบ้างเลอะบ้าง พิมพ์ขายเป็นนิยายในเมืองฝรั่งนั่นแหละครับ (และต่อมาก็ยังมีนักเขียนอีกหลายคนที่เอาไปเขียนต่อ) ดังนั้น ผมเลยไม่แน่ใจนักว่า องค์หญิงมาเลย์องค์นี้มีจริงรึเปล่า และเข้าสู่ราชสำนักสยามสมัย ร. 4 จริงหรือเปล่า หรือเป้นแค่จินตนาการของนักเขียนบางคน

แต่สุภาพสตรีมุสลิม หรือที่มีเชื่อสายมาจากชาวมุสลิมที่ได้เข้าถวายตัวสู่ราชสำนักสยามก็มีมาก่อน ไม่ใช่จะไม่มี เช่นในรัชกาลที่ 2 เป็นต้น

รอฟังท่านอื่นต่อไปครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.พ. 06, 18:02

Tengku Safiah binti al-Marhum Sultan Muhammed Muazzam Shah, married HM King
Mongkut of Siam. Tengku Hamidah binti al-Marhum Sultan Muhammed Muazzam Shah, ...

www.uq.net.au/~zzhsoszy/states/indonesia/lingga.html - 6k
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 08:51

เปิดหนังสือ " พระบรมราชินีและเจ้าจอมมารดา" ที่คุณส.พลายน้อยรวบรวมไว้   ไม่มีพระนามเต็งกูซะฟียะห์
มีเว็บหนึ่งชื่อ http://www.kridakorn.org/
เจ้าของเว็บชื่อ ม.ล.ศักดิ์สิริ กฤดากร   ลงพระนามเต็งกูซะฟียะห์ไว้ในบรรดาเจ้าจอมในรัชกาลที่ 4 แต่ไม่มีรายละเอียด
แต่ให้อีเมล์ไว้เพื่อสอบถาม
ed@loxinfo.co.th
ลองค้นคว้าต่อดูนะคะ
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 17:55

ผมก็เปิดจากเวบ http://www.kridakorn.org/   นี้ละครับ เลยสงสัยชื่อเจ้าจอมท่านนั้นอยู่ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์