เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4918 ช่วยหาข้อมูลเกี่ยวกับวรรณคดีหน่อยครับ
Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

เมื่อ 11 ก.พ. 06, 23:43

ช่วยหาข้อมูลเกี่ยวกับ "อนิรุทธิ์คำฉันท์" ให้หน่อยนะครับ
เป็นลิ้งค์ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ก.พ. 06, 01:50

ทราบแต่ว่าเป็นวรรณคดีในแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราชครับ.....

น่าจะลองเข้าไปดูในห้องสมุดจะดีกว่าหาลิงค์ในเนตมั้งครับ.....
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.พ. 06, 01:55

คุณรู้จักเรื่องที่คุณอยากค้นแค่ไหนล่ะครับ
ลองเล่ามาดู เผื่อมีส่วนที่เรารู้ไม่ตรงกัน จะได้ช่วยเสริมให้

ถ้าไม่อยากพิมพ์ก็ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=43214&PHPSESSID=92abc31deace7063b49ce8dc56000257  
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 11:41

ลองเซิอร์ชด้วยคำนี้ดูนะครับ

อนิรุทธ์คำฉันท์
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 00:37

Dear Khun ติบอ and Khun นิรันดร์

I actually tried to search this อนิรุทธ์คำฉันท์ using Google website, somehow I did not get any useful information; unless it said about who the author is as well as when it has been written.....none of associated links said in detail.....

So I replied to Khun Mastermander that he should go to library rather than searching in the net…
Mastermander
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

IE@KMITL

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 23:33

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ในอินเทอร์เน็ตไม่มีจริงๆ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 23:59

ที่จริง ในหอสมุดของมหาวิทยาลัยใหญ่ๆ หลายแห่งคงมีหนังสือชุด "วรรณคดีอยุธยา" อยู่บ้าง (น่าจะชื่อนี้นะครับ อิอิ)
เพราะเป็นหนังสือที่หลายภาควิชาใช้เป็นแบบเรียนอยู่ครับ ลองไปค้นดูที่เล่มที่ 2 หรือ 3 นะครับ
(ผมไม่แน่ใจว่าอยู่เล่มไหนแล้ว) จำได้ว่าวรรณคดีสมัยสมเด็จพระนารานณ์มหาราช น่าจะอยู่ในเล่ม 2
แต่มีเรื่องนึง ที่พิมพ์ไม่ทัน ทางคณะผู้จัดทำหนังสือเลยนำไปไว้ในเล่ม 3 (ไม่แน่ใจว่าเรื่องไหน)
คิดว่าอนิรุทธิ์คำฉันท์น่าจะมีประกอบอยู่ในหนังสือชุดนี้ด้วยนะครับ
rin
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ก.ค. 09, 17:55

อนิรุทธ์คำฉันท์ เป็นวรรณคดีสมัยอยุธยา สันนิษฐานว่า ผู้แต่งคือ ศรีปราชญ์ในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช พระอนิรุทธ์เป็นโอรสกษัตริย์แห่งเมืองทวารกา เป็นหลานพระกฤษณะแห่งมหาภารตะยุทธ์ ระหว่างเที่ยวป่า เทวดาอุ้มสมจนได้นางศรีอุษา พระธิดาบุญธรรมของท้าวกรุงพาณซึ่งเป็นยักษ์เป็นพระชายา แต่ถูกจับได้
ในตอนจบพระอนิรุทธ์ประหารท้าวกรุงพาณสำเร็จและได้ครองคู่อยู่กินกับนางศรีอุษา
หน้า: [1]
  พิมพ์