เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3828 ช่วยวิจารณ์หนังสือเรื่องรหัสลับดาวินชี
น่าน
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ทำธุรกิจส่วนตัว

เมื่อ 05 ก.พ. 06, 14:10

อยากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าหนังสือเรื่องรหัสลับดาวินชีเป็นอย่างไรบ้างสนุกสนานตื่นเต้นหรือเปล่า
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ก.พ. 06, 17:07

คุณน่านอ่านหรือยังครับ ลองวิจารณ์มาก่อนดีกว่ามั้ยครับ
น่าน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 13:50

ได้อ่านแล้วแต่เหมือนขาดๆอะไรไปไม่รู้ว่าเป็นเพราะเร่งอ่านมากเกินไปหรือเปล่าแต่เท่าที่อ่านเจอบทวิจารณ์จะชมซะเป็นส่วนใหญ่ เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆ จะเป็นอย่างเราหรือเปล่าสงสัยต้องกลับไปอ่านอย่างละเอียดอีกครั้ง
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ก.พ. 06, 03:38

Dear Khun Nan,

Is "ครับ" too difficult to say? .....

Do you know there are a lot of senior people right here in Vcharkarn?....The best way to communicate generally is sayING something polite....

Please accept my apology if I have made you feel bad

Regards
Andreas
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ก.พ. 06, 07:38

ในความเห็นผม คนแต่งก็หาข้อมูลมาเยอะดีนะครับ แต่ผมว่ายังแต่งเรื่องไม่สละสลวย ตัวละครมีไว้เพื่อเป็นผู้อธิบายเนื้อหาที่เขาค้นมาซะมากกว่า โครงเรื่องก็ไม่มีพื้นฐาน ทุกอย่างเหมือนเกิดขึ้นลอยๆเื่พื่อให้เหตุการณ์มันเกิดขึ้น เช่นผู้ร้ายทราบตัวคนในองค์กรลับคนอื่นๆได้ไงก็ไม่รู้ หลายๆอย่างก็บังเอิญซะเหลือเกิน คนเขียนคนนี้เป็นอย่างนี้อยู่แล้วมั้งครับ เรื่องเทวากับซาตานผมก็รู้สึกคล้ายๆกัน เขาพยายามแต่งให้เรื่องดูเหมือนดำเนินไว เป็น thriller แต่ผมไม่รู้สึกตื่นเต้นตามเลย ผมคิดว่าถ้าเนื้อเรื่องไม่ controversial นี่รับรองไม่ได้ best seller แน่

เผอิญผมทราบเรื่องจอกศักดิ์สิทธิ์บ้างอยู่แล้ว เลยไม่ได้ตื่นเต้นมากมั้งครับ
น่าน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 22:09

ถึงคุณ Andreas ขอบคุณมากครับที่เตือนสติ แต่เนื่องจากว่าผมเป็นคนพิมพ์ดีดไม่เก่งก็เลยอยากจะพิมพ์ข้อความให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้และผมก็คิดว่าถึงแม้ผมจะไม่ได้พิมพ์คำลงท้ายแต่ผมก็ไม่ได้ใช้คำหยาบ ต่อไปผมจะระวังครับ

ขอบคุณครับคุณ HotChoc ที่ช่วยวิจารณ์หนังสือมา ผมก็รู้สึกเช่นคุณครับ คือบางช่วงก็รวบรัดมากเกินไปจนทำให้เนื้อหาเบาไม่แน่น เช่น ตอนที่ท่านภัณฑารักษ์ถูกยิงแล้วทำไมอยู่ดีๆ ปืนถึงกระสุนหมด ทั้งๆที่เพิ่งยิงไปแค่นัดเดียวเอง
เรื่องของแมรี่ แม็กดาลีน ผมก็เคยอ่านเจอในหนังสือเหมือนกันครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์