เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27028 รวมพล คนเชียงใหม่
พราวนภา
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

60/11 ซอยต้นสน เพลินจิต ลุมพินี

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 07 พ.ค. 06, 21:25

แนะนำตัวด้วยค่ะ
ด.ว (ดารา)
ว.พ (วัฒโน)
ม.จ (แม่โจ้)
แต่ตอนนี้ทำงานอยู่ ณ.เมืองหลวง คิดถึงเชียงใหม่มากค่ะ
ขอเสริม เรื่องผีหม้อหนึ้งน่ะค่ะ เมื่อก่อนยายมักจะทำเวลาปี๋ใหม่เมืองค่ะ (ยายเป็นสาวสันกำแพงค่ะ) แต่พอยายเสียแล้วเลยไม่มีใครสืบทอดค่ะ วิธีการก็คือ เอาหม้อข้าวหนึ้งเก่ามาแล้วเจาะรูด้านข้าง จากนั้นเสียบไม้ไผ่เข้าไป ลักษณะจะเหมือนคนมีแขน และนำเอาเสื้อผู้หญิงของคนที่อายุมากที่สุดในบ้านมาใส่เข้าไป ลักษณะจะคล้ายในรูปของคุณศศิค่ะ วิธีการทำนายก็คือเอากระจาดมาใส่ข้าวตอกดอกไม้ จากนั้นก็จะมีคนคอยจับอยู่ 2 คนโดยสอดมือไปด้านล่าง จากนั้นก็จะเริ่มอันเชิญผีปู่ย่ามา (วิธีเชิญก็ไม่แน่ใจน่ะค่ะ เพราะตอนนั้นยังเด็ก) จากนั้นหม้อหนึ้งจะสายไปมาได้เอง (คล้ายๆผีถ้วยแก้วที่แค่แตะนิ้วแล้วถ้วยเลื่อนได้เอง แต่อันนี้แค่จับแต่ไม่ได้สาย แต่สามารถสายไปมาได้เอง) พอเราถามอะไรไป เช่น ลุงป่วยอยู่ ลุงจะหายไหมค่ะ ถ้าหายให้ตีที่กระจาด 2 ครั้ง ถ้าไม่หายให้ตี 1 ครั้ง แล้วหม้อข้าวก็จะสาย และตีกระจาดได้เอง เรื่องนี้เชื่อมาตั้งแต่เด็กๆค่ะ เพราะเคยลองจับเอง เคยมีโอกาสเอาไปเขียนรายงานหน้าชั้นเรียน ปรากฏว่าไม่มีใครรู้เรื่องนี้ ก็เลยคิดว่าคงจะมีแต่ที่บ้านดิฉันเท่านั้น และก็ลืมไปแล้วน่ะค่ะ เพิ่งมานึกออกตอนเห็นภาพของคุณศศิเนี๊ยแหละค่ะ ต้องขอบคุณมากเลยน่ะค่ะที่ทำให้ระลึกถึงความหลัง
ป.ล. เอารูปกฤษดาดอยมาฝากค่ะ ไม่รู้ว่าเดี่ยวนี้ยังสวยเหมือนเดิมอ่ะเปล่า
พราวนภา
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

60/11 ซอยต้นสน เพลินจิต ลุมพินี

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 07 พ.ค. 06, 21:28

รูปค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 10:22

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
ช่วงนี้เจ้าของกระทู้ยังไม่ยักกะมา ก็เลยได้แต่ร้องเพลง ร
กลุ้มใจ ๆ จริงๆ
กลุ้มใจจริงๆ ล ลิงไม่มี
รักเธอ เธอไม่ใยดี
ดำน้ำละคราวนี้ เพราะไม่มี ล ลิง    

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 14:46

สงสัยเตรียมตัวเตวขึ้นดอยเด็ด ๆ

มีใผเตวขึ้นดอยคืนวันพรูกภ่องก่อครับผม

- ศศิศ -
EeTsuคุง
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เด็กนักเรียนทุนเกี่ยวกับวิยท์ทุนหนึ่ง กะลังตามหาความจริงอันพิศวงของธรรมชาติอย่างรักแท

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 00:03

มาใหม่ เด็กใหม่ เชียงใหม่คับ

YRC-ยุพราชวิทยาลัย (อีนี่ฉานก็กำลังเรียนอยู่)

สายฟิสิกส์ขอรับ
ฝากตัวด้วยนะคร้าบ
เด็กวิทย์ อยากเรียนวิศวะเหอๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

กำลังจะขึ้น ม.4 สายวิทย์-คณิต

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 12:02

มาแวะกระทู้ค่ะ... ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมนานแว้ว อิอิ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 10:08

สวัสดีครับ
เสียดาย บ่ได้เตวขึ้นดอยครับ T_T br />ส่วนเรื่องสงกรานต์ ขออู้งานอีกรอบครับ

raindeer
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

สถาปัตยกรรม

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 11:56

รายงานตัวต้วยคนเจ้า
น้องใหม่ หลงทางเข้ามาโดยตั้งใจ เอ้า.....อย่า "งง" กันค่า
สนใจเกี่ยวกับเรื่องประวัติศาสตร์ โบราณคดีมานานแล้วค่า
พอมาเจอเรือนหลังนี้ บอกได้คำเดียวแหล่งความรู้ที่เสาะหามานาน อยู่ที่นี่เอง
ขอฝากเนื้อฝากตัว อยู่เรือนนี้อีกคนนะเจ้าค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 10:26

แม้เวลาผ่านไปนาน...แสนนาน
แต่กระทู้นี้ก็ยังคงอยู่ไม่ไปไหน เช่นเดียวกับงานที่ยังคั่งค้าง
สงกรานต์ สรงน้ำสิบกว่าวัด ก็ไม่ได้เล่าจนบัดนี้
บางวัดก็เงียบเชียบ บางวัดคนก็ล้นเสียเหลือเกิน
แต่ที่แน่ๆ ไม่ว่าจะสรงน้ำพระที่วัดไหนก็คือ สรงน้ำ เหมือนกันครับ

ป.ล. แก้ไขความเห็นที่ 92
กุ้มใจ ไม่มี ล ลิง กุ้มใจจริงๆ ล ลิงไม่มี
รักเธอ เธอไม่ยินดี เพราะตัวเรานี้ไม่มี ล ลิง
กุ้มใจ กุ้มใจจริงๆ กุ้มใจจริงๆ ล ลิงไปไหน
รักเธอจนสุดหัวใจ แล้วเหตุอันใดไม่มี ล ลิง

ผมโพสต์ไว้เล่น ๆ ขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเท่านั้นครับ    

OBORO
ชมพูพาน
ตอบ: 158

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมเจอร์ฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 16:11

แฮ่ๆ ตอนนี้ผมเรียนอยู่มช.ครับ แต่ไม่ได้เป็นคนเชียงใหม่โดยกำเนิดครับ เป็นคนอุตรดิตถ์
ติหลาอรสา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

เป็นนักเขียน นักแปล นักอ่าน นักนอนและนักกิน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 17:56

มาลงชื่อ
เกิดสวนดอก
อยู่ในสวนดอก
เรียนดารา
เรียนสาธิตมช.
และเรียนมช.
ปัจจุบันอยู่กรุงเทพ

หูยกระทู้นี้มีรุ่นน้อง ๆ หลาน ๆเพียบเลย
ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 15 ต.ค. 06, 05:40

มาสรีสวัสสดีกับคณะศรัทธาชาวเชียงใหม่ทั้งที่เป็นบ้านเกิด และเมืองนอน ทุกท่านครับผม

วันนี้แวะมาทักทาย สบายดีกันหรือเปล่า

ตอนนี้เชียงใหม่อากาศเริ่มเย็น ๆ ลงแล้วละครับผม อย่างใดก็บ่ดีลืมมาแอ่วกันเน้อครับ

- ศศิศ -
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 25 ต.ค. 06, 13:15

แวะเข้ามาทักทาย หลังจากไม่ได้เข้ามาเลยร่วมหลายเดือนค่ะ
วิชาการเปลี่ยนไปเยอะทีเดียว เพิ่งเจอเจ้าของกระทู้เมื่อไม่กี่วันมานี้
ดูท่าจะสมบูรณ์พูนสุขพอตัว หุ่นหนาขึ้นเป็นกอง
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 15:23

แวะเข้ามาทักทายเจ้า สาวมอชอเจ้า

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 28 ต.ค. 06, 12:25

มาเนอมาเนอ จะเติงยี่เป็ง และงานมหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติ ราชพฤกษ์ 2549 แล้ว มาแอ่วกันเน้อครับผม

- ศศิศ -
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์