เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27075 รวมพล คนเชียงใหม่
Timestopper_STG
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

Chiang Mai,Thailand

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 18:09

สวัสดีครับทุกๆท่านผมก็เกิดที่"นครพิงค์"เช่นกันครับมารายงานตัวช้าไปหน่อยครับพึ่งเจอกระทู้นี้
เด็กวิทย์ อยากเรียนวิศวะเหอๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

กำลังจะขึ้น ม.4 สายวิทย์-คณิต

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 14:10

ดีนะค่ะ...
อยู่เชียงใหม่เหมือนกันจ้า
กำลังจาขึ้นม.4อยู่เลย สายวิทย์นะจ๊ะ
พี่ๆคนไหนมีไรจาแนะนำเกียวกับ สายวิทย์ ก็ส่งข้อความมาได้นะค่ะ

ยังไง ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ

** ปล.ชาวเชียงใหม่เหมือนกานจ้า มารายงานตัวแล้วนะ
samongi
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 22 มี.ค. 06, 11:13

ปิดเทอมแล้วแต่ของพี่ยังไม่ปิดเลย ปิดวันที่ 31 มีนา นี้แน่ะ อิจฉาน้องๆจังเลย พวกเราปั่นกระทู้ แต่พี่ปั่นโปรเจ็กส์ อิอิ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 22 มี.ค. 06, 16:49

ขอให้โปรเจกส์ของพี่  samongi เสร็จเร็ว ๆ นะครับ
จะได้มาปั่นกระทู้ต่อ

ไม่เห็นใครแน่นอน
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 08:46

เคยเรียนหนังสือและพำนักพักพิงที่เชียงใหม่หวนกลับสู่เวียงพิงค์ครั้งล่า
สุดเมื่อ 12-17 มี.ค.48 ความรู้สึกเหมือนกลับสู่มาตุภูมิเพราะแดนดินถิ่น
นี้อุดมสมบูรณ์ งดงามผู้คน อ่อนหวาน เป็นมิตร เพื่อนฝูง มวลมิตรยังเอื้อ
อาทรเหมือนเดิมไม่เคยผันเปลี่ยน เคยเรียนหนังสือและกลับมาทำงานที่
ปัว สมัยยังเด็กแต่งเพลงให้ วรนครดังนี้ครับ
เมืองปัว แดนงามเมื่อครั้งก่อนเก่าม องค์พระเจ้าผานองสถาปนา ครอบครองถินนี้เป็นเมืองสวยเด่นงามตา องค์หลวงปัวครอบครองพารา
นำพานครนั้น
 เมืองปัวแดนงามสุดแสนสวยยิ่ง มีทุกๆสิ่งเปรียบปานดั่งแดนสวรรค์ โอ้
ศิลาเพชรใสเย็นเคยนั่งเคียงกัน ฟังสำเนียงเสียงเพลงรำพัน สุขสรรค์เมื่อ
อยู่เมืองปัง
 ลาก่อนอำลาอาลัยถวิล เมืองปัวที่เคยอยู่กิน ดินแดนแสนงามลาก่อน
จอมแจ้งเจดีย์ กราบกรานดวงใจทอดถอน วันหนึ่งข้าคงหวนย้อน
วรนครถิ่นนี้เหมือนเก่า
 เมืองปัว ขอพรที่แสนศักดิ์สิทธิ์ช่วยดลลิขิต เจริญรุ่งเรืองเฉิดฉัน เมืองปัวคู่ฟ้า คู่ดินสูงส่งลาวัลย์(ตรงนี้เมื่อก่อนใช้ว่า จนสิ้โลกันต์ซึ่งความหมาย คือ นรก จึงต้องเปลี่ยน) ขอเทพไท้ในแดน
วิมาน สร้างสรรค์คุ้มครองเมือง ปัว
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 16:39

มาสอบถามครับว่า
สำนักหอสมุดกลาง มช. ไปทางไหนครับ
ถ้าให้จุดเริ่มต้นอยู่ที่ หอนาฬิกา

ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 23:50

สรียินดีครับ คุณจิตแผ้ว ที่รจนาบทเพลงเกี่ยวกับเมืองวรนคร ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ฟังไหมน้ออ...

ตอบคุณศรีปิงเวียงนะครับ ถ้าเริ่มจากหอนาฬิกา ให้ไปทางเหนือ ผ่านหน้าหอพักนักศึกษาไป จะเจอสี่แยกไปแดง ให้เลี้ยวซ้าย ผ่านหน้าหอสามหญิง

แล้วจะเจอสามแยก ให้เลี่ยวขวาลงเนิน ไปตามทางเรื่อย ๆ จนขึ้นเนินไป

เมื่อขึ้นเนินไปแล้ว ด้านขวามือนั่นแหละครับ หอสมุดกลาง มช.

หวังว่าคงหาเจอได้ไม่ยากนะครับผม

- ศศิศ -
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 28 มี.ค. 06, 08:22

ขอบพระคุณคุณศศิศ มา ณ ที่นี้ครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 10:25

ชาวเชียงใหม่น่ารักเนอะๆๆๆ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 02 เม.ย. 06, 09:29

น.ม.พ ....นวมินทราชูทิศ พายัพ ค่ะ

ม.ร.ว...... แม่ริมวิทยาคม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 02 เม.ย. 06, 21:49

ลองมีความรักแล้วก้อน่าจารู้เนอะ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 13:08

Thank you very much in 54th post comment.
.............
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย...

จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 06:13

ขอแก้ไขข้อมูลข่าวสารบางประการ ผมหวนคืนเยือนพิงคนดร ล่าสุด 12-17 มี.ค.49 นี่เองบอกเวลา ผิดตั้งปีนึง เห็นกิจกรรมของคณะวิทย์ที่นำนักเรียนมัธยมมาเข้าค่ายให้ความรู้แก่เยาชน
แล้วขอชื่นชมอย่างจริงใจ มช.ยังมีมนต์ขลังเหมือนเดิม UNISERV ยังเพิ่งพาได้อย่างแสนอุ่น ปีหน้าจะไปอีกถ้าลูกชายยังอยากให้เป็นผู้ติดตาม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 09 เม.ย. 06, 10:01

จ้า...คุณ ศรีปิงเวียง

ไม่เป็นไรค่ะ เราชาวเชียงใหม่เหมือนกัน

มีไรที่ช่วยกานได้ก้อช่วยกานไป อิอิ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 13 เม.ย. 06, 12:42

.........ชาวเชียงใหม่..........
สงกรานต์นี้ไปเที่ยวที่คูเมืองเชียงใหม่กันป่าวค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์