เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27076 รวมพล คนเชียงใหม่
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 20:04

อึ่ม
ไม่ทราบว่าทำไมเดี๋ยวนี้ ป.ร.ว. เหลือแค่ ป.ร. (ย่อ 2 ตัว) หละครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 10:24

เป็นนโยบายของกระทรวงศึกษาธิการเมื่อหลสยสิบปีก่อนที่ให้ใช้ชื่อย่อ ร.ร. เพียง ๒ อักขระ  แต่นานวันเข้าคงลงจะลืมหรืออาจจะเพราะโรงเรียนสมัยใหม่ชื่อยาวมาก  ผู้ปกครองเลยต้องเสียค่าปักมากขึ้น เช่น น. ต.อ.น.  มาจาก นวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า  ที่ยาวกว่านี้ก็มีนะครับ เช่น ก. ด.ส. บ.บ.  มาจาก กรุงเทพมหานคร  เขตดุสิต  วัดเบญจมบพิตร  ตัวแรกคือชื่อจังหวัด  สองตัวถัดมาคือชื่อเขต  สองตัวสุดท้ายเป็นชื่อโรงเรียน  เป็นต้น

สำหรับ ป.ร.ว. ที่ย่อเหลือ ป.ร. คงจะละ ว. วิทยาลัยไว้ให้เข้าใจเอาเองกระมังคับ  เพราะปกติเราก็เรียกกันว่า โรงเรียนปรินส์  หรือ โรงเรียนปรินส์รอยส์ กัน  แต่โรงเรียนยุพราชวิทยาลัยนี่สิ  ไม่ทราบว่าจะเรียกให้ดีกว่าที่เรียกกันอยู่มิได้เชียวหรือ  เพราะเรียกกันสั้นๆ อย่างนั้นจาก YUPARAJ เลยมากลายมาเป็น YUPPARAJ อ่านว่า ยับพะราด นะครับ
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 12:43

ครับ ขอบคุณคุณ V Mee มาๆ ครับ    

โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 07:38

มี อ.ชาวอเมริกามาสอนถาษา อังกฤษที่เตรียนพัฒฯ อยู่ปีกว่า
ไป ชม. แล้วอยากไปอยู่และทำงานที่นั่น
ท่านใดมีคำแนะนำ เรื่องที่อยู่และ งานสอนภาษาอังกฤษที่พอจะแนะนำได้บ้างหรือไม่

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:32

ในโอกาสที่ผมแวะมาที่นี่อีกครั้ง
ขอขอบพระคุณและขออภัยคุณ(ลุง)V Mee ครับ
เพราะผมเขียนตัว P เกินไปตัวหนึ่งในความเห็นที่ 13(ที่คำว่า Yuppa Raj College) แต่คุณV Mee แก้ไขให้แล้ว
มีคำถามมาทายตอนปิดเทอมครับ
ถ้าสังเกตที่หน้าอกเสื้อของโรงเรียนแต่ละโรงเรียนในเชียงใหม่ จะเห็นได้ว่า
มีตัวย่อต่าง ๆ กัน เช่น
ม.ว. (โรงรียนที่คุณ CM_SnC อยู่) คือ มงฟอร์ตวิทยาลัย(แผนกประถมและมัธยม)
ป.ร. (โรงเรียนที่น้องเนยสดอยู่) คือ โรงเรียนปรินส์รอแยลวิทยาลัยฯ
ด.ว. คือ โรงเรียนดาราวิทยาลัย
ย.ว. คือ โรงเรียนยุพราชวิทยาลัยฯ
ท.บ. คือ โรงเรียนเทพบดินทร์วิทยา
คราวนี้ ผมอยากให้ลองเสนอ ตัวย่อ ของโรงเรียน(ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย)ที่ติดบนอกเสื้อมาที่กระทู้นี้ครับ
ป.ล. หวังว่าเจ้าของกระทู้จะไม่ว่านะครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 17:34

ขอเพิ่มเติมความเห็นข้างบนครับว่า อยากให้เป็นโรงเรียนในเชียงใหม่เท่านั้นครับ
ป.ล. ขอขอบพระคุณความรู้เรื่องตัวย่อบนหน้าอกเสื้อนักเรียนที่คุณ V Mee แนะนำมานะครับ

ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 มี.ค. 06, 20:46

ลองมานึกชื่อโรงเรียนก่อนมั้ยคะ
เท่าที่จำได้ก็มี
1.พระหฤทัยเชียงใหม่
2.เรยีนาเชลี
3.วชิรวิทย์
4.วิชัยวิทยา
5.หอพระ
6.วัฒโนทัยพายัพ
....
นึกออกแค่นี้ค่ะ แต่ตัวย่อ คงต้องรอท่านอื่นๆ ต่อค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 มี.ค. 06, 09:47

ขอบคุณครับ
ตัวย่อโรงเรียนวัฒโนทัยพายัพ น่าจะเป็น ว.พ.
โรงเรียนหอพระ  น่าจะเป็น ห.พ. ครับ
และขอเพิ่มความเห็นคุณศนิครับ
7. นวมินทราชูทิศพายัพ
8. แม่ริมวิทยาคม
..................................

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 13 มี.ค. 06, 16:39

9. กาวิละวิทยาลัย (ก.ว.)

ศนิ
มัจฉานุ
**

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 13 มี.ค. 06, 21:53

ค้นจากสำนักทะเบียนม.ช.นะคะ
พบ 62 โรงเรียน
1 . ยุพราชวิทยาลัย
2 . วัฒโนทัยพายัพ
3 . กาวิละวิทยาลัย
4 . มงฟอร์ตวิทยาลัย
5 . ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย
6 . ดาราวิทยาลัย
7 . ธรรมราชศึกษา
8 . สาธิตมหาวิทยาลัยเชียงใหม่
9 . หอพระ
10 . โสตศึกษาอนุสารสุนทร
11 . สอนคนตาบอดภาคเหนือฯ
12 . วิชัยวิทยา
13 . เรยีนาเชลีวิทยาลัย
14 . วชิรวิทย์
15 . สันกำแพง
16 . สันทรายวิทยาคม
17 . แม่แตง
18 . เชียงใหม่มัธยม
19 . แม่หอพระวิทยาคม
20 . สันป่ายางวิทยาคม
21 . ฝางชนูปถัมภ์
22 . ผู้ใหญ่ฝางชนูปถัมภ์
23 . รังษีวิทยา
24 . จอมทอง
25 . สองแคววิทยาคม
26 . แม่ริมวิทยาคม
27 . นวมินทราชูทิศ พายัพ
28 . ศึกษาสงเคราะห์เชียงใหม่
29 . ฮอดพิทยาคม
30 . สารภีพิทยาคม
31 . ดอยสะเก็ดวิทยาคม
32 . พร้าววิทยาคม
33 . สันป่าตองวิทยาคม
34 . น้ำบ่อหลวงวิทยาคม
35 . บ้านกาดวิทยาคม
36 . หางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์
37 . เชียงดาววิทยาคม
38 . ไชยปราการ
39 . ดอยเต่าวิทยาคม
40 . แม่แจ่ม
41 . แม่ตื่นวิทยาคม
42 . อมก๋อยวิทยาคม
43 . สะเมิงพิทยาคม
44 . เวียงแหงวิทยาคม
45 . แม่อายวิทยาคม
46 . ออนเหนือ
47 . อรุโณทัยวิทยาคม
48 . สมเด็จพระพุทธชินวงศ์
49 . พระหฤทัย
50 . ราชประชานุเคราะห์ 30
51 . ราชประชานุเคราะห์ 31
52 . กาวิละอนุกูล
53 . พิงครัตน์
54 . สันติสุข
55 . ผู้ใหญ่หอพระ
56 . เทพบดินทร์วิทยา
57 . ศึกษาสงเคราะห์เชียงดาว
58 . สหศึกษา (ช่องฟ้าซินเซิง)
59 . เชียงใหม่คณาวิทย์
60 . สหมิตรวิทยา
61 . วารีเชียงใหม่
62 . สิริมังคลานุสรณ์
ส่วนตัวย่อ....ต้องพยายาม... เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 14 มี.ค. 06, 14:52

ขอบพระคุณครับ  
ป.ล. ดาราวิทยาลัย  =  ด.ว.
ธรรมราชศึกษา = ธ.ศ.

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 15 มี.ค. 06, 20:06

ฮืม
ปิดเทอมแล้ว ปั่นบอร์ด... เอ้ย คุยกันสนุกสนานเลยนะครับ
ไม่ได้มาหลายวันเลยครับ คอมเสีย
งึ่มๆ คุณศนิก็ (เคย) อยู่ ป.ร.นะครับ แต่ตอนนี้ไปเป็นลูกช้าง ม.ช. ซะแล้ว
ไม่รู้ว่าจะอ้วนขึ้นเหมือนคำว่าลูกช้างอะป่าว.. อิอิ

ไม่รักจริงไม่เล่นหรอก

เอ๋อคุง
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 15 มี.ค. 06, 22:58

เด็ก DMR.

เด็กวัดรุ่นที่ 45
อย่างเป็นทางการของวัดพระสิงห์หลวงเมืองเชียงใหม่
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 มี.ค. 06, 08:52

"อ้วนขึ้นเหมือนคำว่าลูกช้าง"

เห็นแล้วต๊กกะใจ... ลูกช้างใช่ว่าจะอ้วนเน้อออออ... แต่บางคนนี่ไม่แน่  

ตอนนี้ก็ปิดเทอมกันทั่วหน้า... แต่อากาศร้อนเหลือใจ จะออกไปไหนก็ต้องฝ่าเปลวแดดที่แสบไหม้ ยิ่งใน มช. ด้วยแล้ว ยิ่งเหงาเป็นที่สุด ต้นไม้ทิ้งใบเกลื่อนพื้น ลำต้นเหลือแต่กิ่งก้านสล้าง ... ว่าง ๆ ก็มาแอ่วภ่องเน้อ...

- ศศิศ -
ศนิ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 มี.ค. 06, 22:55

ร้อนขนาดนี้ คงเป็นได้แค่ช้างผอมค่ะ
กำลังพยายามเพิ่มหุ่นอยู่ แต่ทานอะไรไม่ลงเลยจริงๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์