เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27078 รวมพล คนเชียงใหม่
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 15:16

มีอีกชุดหนึ่งครับ
 http://www.yupparaj.ac.th/activity/26nov2005/Page.html
ไม่เป็นไรครับ ผมก็ไม่ได้ดูเหมือนกัน  คราวหน้าคงจะจัดขึ้นมาอีก
ป.ล. ถ้าควานหาคลังภาพอื่นเจอก็จะทำลิงค์มาให้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 20:03

ขอบคุณครับ    

สร้อยสิริประภาแว่นทิพย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เป็นคนเข้ามาอ่านในกระทู้วิชาการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 00:25

คุณศศิอยู่ ปัวเหรอค่ะ เมืองวรนครจะใช่เมือง ปัวรึเปล่า
อยู่ที่ ศรีสวรรค์ นาคราช ชัยบุรี ศรีนครน่าน ใช่รึเปล่า
samongi
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 09:34

ขอลงทะเบียนด้วยค่ะ
ถึงจะจากบ้านเกิดเมืองนอนมา 2 ปีกว่าแล้ว ก็ไม่เคยลืมเชียงใหม่เลยค่ะ
ยัง น่ารัก อบอุ่น มเย็น ชุ่มชื่น มีนำใจ
ถึงใครว่าเด็กลาวก็เถอะ
เพราะคนที่อื่น ไม่ได้รับในสิ่งที่ได้รับ
นั่นคือ ความรักและนำใจ
ที่ป่าเขา
ต้นนำลำธาร
ชาวบ้าน 3 เชื้อสาย
ไทย ลาว พม่า อยู่รวมกัน ในบ้านหนองแสะ ถึงแม่ท่านนายกจะนำความเจริญสู่อำเภอสันกำแพงอย่างไง เราขอสัญญาว่าจะไม่ลืมวัฒนธรรมเก่าๆอันสืบทอดมายาวนานและมีคุณค่า จรรโลงจิตใจให้ฮึกเหิมและคลายเศร้าเลย
samongi
มัจฉานุ
**

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 09:35

แม้ตัวจะอยู่ที่ใดก็ตาม หัวใจยังเป็นชาวหนองแสะ
ชาวสันกำแพง
ชาวเชียงใหม่เสมอเจ้า
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 09:39

แต่ก่อนเคยไม่เข้าใจว่า ทำไมเพื่อนต้องให้อู้คำเมือง แล้วก็ขำเรา
เคยไม่พอใจมากๆ
แต่เดี๋ยวนี้คิดว่า ควรจะให้เพื่อนและอาจารย์รู้ถึงวัฒนธรรมประเพณีอันดีงามของเชียงใหม่
จุดเด่น 3 ด้าน
ความอ่อนโยนร่มเย็น
ความสงบเงียบ
แต่ในขณะเดียวกันก็เปี่ยมไปด้วยพลังอันแข็งแกร่ง
และความอดทนอย่างที่หาได้ยากในชาวกรุงเทพ
แม้อากาศจะร้อนตับจะแตก หรือหนาวจนสุดขั้วหัวใจจะสลาย
ก็ยังคงรักษาสภาพความอบอุ่นและร่มเย็นในเวลาเดียวกัน
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 09:46

อาจจะเป็นคนหัวโบราณไปสักหน่อย
แต่นี่คือสิ่งที่ถูกปลูกฝังมาตลอดเวลา
อาจจะไกลแม่นำปิง
อาจจะไกลชุมชนเมือง
แต่จะบอกน้องเนยสดและคนอื่นว่า
พี่เองเป็นคนเลือกที่จะหลีกเลี่ยงความแออัด และความเจริญในเมืองเอง
หากแม่พี่บังคับพี่ให้ไปสอบรร.ดังๆ
พี่คงอาจจะได้เข้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ก็ได้
แต่ไม่ทำ
เพราะไม่ชอบความแออัด วุ่นวาย
สกปรก เสียงดังของเมือง
อยู่เชียงใหม่มาจนจบม.6
ไม่เคยชอบไปเที่ยวหน้า ไนท์
คงทราบนะเพราะที่ดังๆมีอยู่ไนท์เดียว
ไม่ชอบเดินซื้อของแถว ม.ช.
วุ่นวาย เหนื่อย
สู้เล่นกับยู่ยี่ก็ไม่ได้ (ชื่อหมานะ)
หมาพี่เป็นหมาผสมหมาป่า genที่ 2
มันก็เลยไม่ค่อยดุ
น่ารักจะตาย
กันขโมยได้เป็นอย่างดี
หากมีพี่น้องชาววิชาการ.คอมท่านใด ประสงค์จะไปที่บ้าน
ลองเล่นกับยู่ยี่ดูก็ได้
รับรองถ้ามันสนิทชิดเชื้อกับไผเป็นพิเศษ
ไม่มีสวก แน่นอน
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 11:23

ใครเลี้ยงหมาบ้างหรือเปล่าจ้ะ
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 16:38

ไม่ได้เลี้ยงครับ
เนื่องด้วยสภาพบ้านค่อนค่างคับแคบ ที่น้อย คนน้อย
อาจไม่มีเวลาดูแล้วเค้าให้ดีได้
เลี้ยงแต่ปลาหางนกยูงครับ

ปรกติ ผมก็ไม่ชอบความวุ่นวายครับ
อยู่เมืองกรุง หรือเมืองไกล ก็ไม่สุขใจเท่าอยู่บ้านครับ    

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ก.พ. 06, 11:31

1. ถึงคุณสร้อยฯ ครับ
ผมคิดว่าคุณศศิศคงหมายถึง เมืองเชียงใหม่มากกว่าครับ
2. สวัสดีครับพี่ samongi
เดียวก่อนเน่อพี่ บ่ายู่ยี่มันบ่ขบเฮาแต๊กาครับ
เป๋นคนสันกำแพงกา โอ เตื้อแรกกะจะเรียกว่าจังหวัดสันกำแพงแล้ว (นายกพัฒนาเยอะจนแทบจะเป็นจังหวัดได้ทีเดียว)
จากความเห็นที่ซาว สมัยนี้มันปลิ้นจะลิ่นแล้ว อีนายเหย เฮาจะยะอย่างใดดี
ที่บ้านบ่าวน้อยมีหมาตั๋วนึ่ง (ตัวมันน่อย และก็แม่เป็นคนเลี้ยงึครับ)
ป.ล. พิมพ์แบบซาวด์แทรกครับ

samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 08:56

บ่สวกแน่นอน น้องเอ๋ย
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 10:46

ช่วงนี้ใกล้สอบแล้ว ตั้งใจอ่านหนังสือกัน ขอให้โชค A และได้เกรด 4 กันทุกคนนะเจ้า เฮาจะเอาใจช่วยเน้อ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 10:55

สา...ธุ    

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 23:23

แฮะๆๆ ของผม 4 หมด (ไม่เหลือ) ไปนานแล้ว...

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 13:53

ขออนุญาตแก้ไขน้องหรือหลาน "ศรีปิงเวียง" หน่อยครับ

ที่ผมเคยเสนอเรื่องชื่อ YRC นั้น  ผมให้ใช้ Yuparaj College นะครับ  มี p แค่ตัวเดียว  ถ้าเป็น pp เดี๋ยวฝรั่งจะอ่านว่า "ยับพะราด"  เรื่องชื่อย่อของโรงเรียนยุพราชวิทยาลัยนี้  สมัยก่อนเคยใช้ว่า ย.ร.ว. ซึ่งคุณครู หลวงอาจวิชชาสรร (ทอง  ชัยปาณี) ได้กรุณาอธิบายไว้ว่า ย คือ ยุพ  ร คือ ราช  ว คือ วิทยาลัย  ตรงกับ ป.ร.ว. ที่มาจาก ปรินส์  รอยแยลส์  วิทยาลัย  ซึ่งก็ตรงกันกับ YRC และ PRC ในภาษาอังกฤษ

สำหรับชื่อ The Prince Royal's College นั้น โปรดอย่าลืม 's ไปนะครับ  มิฉะนั้นจะเสียความหมายที่ว่า "โรงเรียนของสมเด็จพระยุพราช" ไปนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์