เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27082 รวมพล คนเชียงใหม่
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

เมื่อ 04 ก.พ. 06, 22:49

สำหรับผู้ที่อยู่เชียงใหม่ทุกๆ ท่าน
ไม่ว่าจะเกิดและเติบโตที่เชียงใหม่ หรือมาทำงานที่เชียงใหม่
ลงชื่อด้วยนะครับ  

CM_SnC
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 23:04

อยู่เชียงใหม่ครับ

เกิดเชียงใหม่ เรียนเชียงใหม่ครับ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 23:07

ลงชื่อค่ะ (แต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่นั่นซักพักนะคะ)
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 23:15

สวัสดีครับ
พี่ CM_SnC นี้อยู่ม.5 มงฟอร์ต
ขอบคุณมากนะครับสำหรับหนังสือ
อ่านแล้วยังหัวปั่นๆ อยู่เลย...

คุณชื่นใจเรียนอีกกี่ปีถึงจะจบครับ
ว่างๆ ก็เล่าประสปการณ์ต่างแดนให้ฟังบ้างนะครับ

ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.พ. 06, 23:46

ช่วยยยยยยยด้วยยยยยยยย.... โดนกระทู้นี้ดึงเข้ามา    

เข้ามาลงชื่อด้วยคนครับผม สำหรับเมืองนอนแห่งนี้ นามว่า "เชียงใหม่" แต่บ้านเกิดอยู่ที่ "เมืองวรนคร"

และลูกช้าง ก็ยังคงอยู่ที่เชิงดอยสุเทพ มาแอ่วมาหากันได้เน้อ

- ศศิศ -
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 09:02

มาลงชื่อครับ
นามว่า "เชียงใหม่" แต่บ้านเกิดอยู่ที่ "เมืองวรนคร
ไม่เห็นว่าที่คุณศศิศพิมพ์มาจะต่างกันตรงไหน
ไว้ถ้ามีโอกาสอาจจะแวะมาที่ มช. หรือ PRC นะครับ(ถ้าเจอกันนับว่าโชคช่วยจริง ๆ)
ป.ล. ขณะนี้กำลังเลือกตั้งคณะกรรมการนักเรียนอยู่ เห็นว่าคนเยอะก็เลยแวบมาครับ
ช่วนี้ขอพักก่อนครับ ไว้คราวหน้าอาจจะแวะมาที่เว็บนี้ใหม่ และยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 11:38

แค่เคยไปเที่ยวเชียงใหม่ นอนเชียงใหม่เพียงไม่กี่คืน แต่ชอบเชียงใหม่ มีโอกาสจะกลับไปเที่ยวอีก
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 12:54

แว๊บ ๆ เห็นว่า PRC (Peoples Republic of China?)คุณ ศรีปิงเวียง ทำอะไรอยู่ที่เมืองจีนหรือครับ??
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 13:04

มาลงชื่อด้วยคนค่ะ

PRC เป็นชื่อโรงเรียนค่ะ

PRC:The Prince Royal's College

โรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัยค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 13:09

คุณ ศรีปิงเวียง หมายถึง Prince Royal College (โรงเรียน ยุพราชวิทยาลัยค่ะ) under King Rama 6 patronage.
ซึ่งพ้องกับ P.R.C โดยบังเอิญค่ะ

Wo ye siang ta qi zhong guo, ha ha.
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 13:53

คือว่าจริงๆแล้วน่าจะหมายถึงโรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัยค่ะ
เป็นโรงเรียนพี่โรงเรียนน้องกับยุพราชวิทยาลัย
ของยุพราชจะย่อเป็น YRC ค่ะ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 18:13

ไม่ว่า PRS, YRC หรือโรงเรียนไหนๆ ยินดีต้อนรับให้เป็นลูกช้างค่ะ หากเรามีวาสนาต่อกัน  

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านค่ะ    
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ก.พ. 06, 09:23

ปล่อยไก่ตัวโต ๆ ออกมา.. ขอโทษครับ...
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ก.พ. 06, 16:22

สวัสดีครับ มาแถลงเรื่อง YRC ครับ
ผมเข้าใจว่า YRC ย่อมาจาก Yupparaj Royal College
เมื่อนานมาแล้ว คุณ V_MEE ระบุว่าน่าจะมาจาก Yuppa Raj College มากกว่า
ไม่น่าจะใช่ Yupparaj wittayalai school of Chaing Mai
คุณ V_MEE เห็นว่า น่าจะแก้ชื่อภาษาอังกฤษของโรงเรียน แทนที่จะใช้ชื่อว่า Yupparaj Wittayalai School อย่างที่เป็นอยู่นี้ เพราะชื่อ (ที่นิยมใช้กัน คือ YRC) เข้ากับวัตถุประสงค์ที่สถาปนาโรงเรียนนี้ขึ้นมามากกว่า
เหตุนี้ PRC ที่ระบุไว้ตรงกับที่คุณศนิบอกแล้วครับ (เคยไปแล้ว 2 ครั้ง แต่ไม่บอกดีกว่าว่าไปทำไม)
ป.ล.
ถึงคุณเนยสดครับ ไม่ทราบว่าคุณได้ไปชมฟุตบอลประเพณี YRC-PRC ครั้งที่แล้วหรือเปล่าครับ
ผมไม่ทราบผลการแข่งขัน ถ้าทราบกรุณาบอกด้วยครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ก.พ. 06, 20:30

งือๆๆ ไม่ได้ไปครับ เสียดายมากๆ
ยังดีที่พี่ๆ และครูเก็บรูปมาให้ดูชมกันครับ

http://www.prc.ac.th/Activity2548/Dec05/100YSoccer/index.htm
http://202.129.0.131/tboard/aspboard_Question.asp?GID=475  

หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์