เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3197 ขัดกระดุม กลัดกระดุม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

เมื่อ 02 ก.พ. 06, 11:28

คำไหนถูกครับ
ที่พจนานุกรมออนไลน์ของราชบัณฑิดบอกว่าใช้  ขัด

แต่มันขัดกลับความรู้สึกเหลือเกิดถึงแม้ว่าเหตุผลที่ยกมาอ่านแล้วก็เห็นว่ามีเหตุผล

ค้นใน เน็ท กลับพบว่า กลัดกระดุมมีการใช้มากกว่ากันหลายสิบเท่า
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 11:34

...เครื่องกลัดกับส่วนต่างๆ ของเสื้อผ้าไม่ให้แยกออกจากกัน ทำเป็นรูปต่างๆ มักมีรังดุมสำหรับขัด...

ใช้กลัดก็ไม่น่าผิดค่ะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ก.พ. 06, 01:26

เท่าที่อ่านจาก พจนานุกรม ดูเหมือนว่าใช้ได้แค่แบบเดียวนะครับ

ที่มาถามเพราะผมดันไปตอบคนญี่ปุ่นอย่างมั่นอกมั่นใจมากเลยว่าเป็น กลัด
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 00:10

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ ตามข้อมูลที่คุณภูมิให้มา ผมเห็นว่าอย่างนี้

คำว่า "กลัด" เช่น เอาเข็มหมุดกลัดผ้า ไม้กลัด จะเป็นลักษณะที่แทงลงไปแล้ว ทอดไประยะหนึ่งแล้วค่อยแทงขึ้นมาด้านเดียวกับด้านที่แทงเข้าไปตอนแรก.... เหมือน ๆ กับกลัดใบตองนั่นแหละ (แล้วจะอธิบายซะยาวทำไมเนี่ย 555 ) ฉะนั้น จึงเป็นสองปลาย ....

เมื่อลักษณะกระดุม จะเป็นการที่ ให้เม็ดกระดุมเข้าไปในรังดุมอย่างเดียว ไม่ได้ดันให้เม็ดกระดุมย้อนออกมาทางด้านเริ่ม .. จึงเป็นลักษณะของการ "ขัด" กระมังครับผม

จะเข้าใจผิดหรือถูกก็ไม่รู้เหมือนกันครับ....

- ศศิศ -
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 01:29

"กลัด" และ "ขัด" เสียงจะใกล้กันมากครับ อาจมีกำเนิดเดียวกัน เวลาใช้ก็อาจสับสนกันได้ (หรือเปล่า?? อิอิ) แต่ว่า "กลัด" จะเป็นการใช้วัสดุแหลมทิ่มเข้าไปในวัตถุ เพื่อให้วัตถุนั้นยึดติดกัน เช่น กลัดใบตอง หรือ เข็มกลัด

ส่วน "ขัด" ไม่ได้ทิ่มแทงครับ แต่เป็นการเอาวัสดุมาเกาะเกี่ยวให้ยึดกันเฉยๆ เช่น ขัดแตะ (ขัดขา ขัดคอ ไม่เกี่ยวนะครับ อิอิ)

ดังนั้น ก็น่าจะเป็น "ขัดกระดุม" ครับที่ถูกต้อง

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่ค่อยชินกับคำนี้หรอกครับ เพราะใช้ "ติดกระดุม" อิอิ (ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้มาตั้งแต่เมื่อไหร่)
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.พ. 06, 13:07

ติดกระดุมใช้กับกระดุมแปะ(ไม่แน่ใจว่าสะกดอย่างนี้รึเปล่านะคะ) ที่มีสองด้านนำมาติดกันค่ะ ดิฉันก็ใช้คำนี้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์