เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7527 เรียน อาจารย์เทาชมพู เรื่องอยากขอให้กรุณาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ พระราชินีวิคตอเรียครับ
นายสายธาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 17:00

ผมหมายถึง ลิ้งค์นี้นะครับ ที่เข้าไม่ได้
 http://www.victoria-of-the-united-kingdom.brainsip.com/
ส่วนอีก 2 ลิ้งค์ (Eng. version) เนื้อหาดีมาก ๆ เลยครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 17:12

The last link is a shorter version. The web may be down; try again later.
But the woman link should satiate your thirst.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 19:05

ควีนวิคตอเรียเมื่อครั้งทรงพระเยาว์ ฉายกับพระมารดา (Duchess of Kent)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 19:16

"I will  be good."
ทรงตรัสขณะพระชนม์ 11 พรรษา หลังจากที่รัฐบาลทูลว่าวันหนึ่งเจ้าหญิงวิคตอเรีย จะได้สืบทอดบัลลังก์
เป็นสมเด็จพระราชินีแห่งอังกฤษต่อจากพระมหากษัตริย์ (ที่เป็นลุง)  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 19:28

"I shall do my utmost to fulfil my duty towards my country;
I am very young, and perhaps in many, though not in all things, inexperienced,
but I am sure, that very few have more real good will and more real desire to do
what is fit and right than I have."

ทรงตรัสเมื่อพระชนม์ 18 พรรษา ขณะที่ทรงทราบข่าวว่าจะได้เถลิงราชสมบัติเป็นสมเด็จพระราชินี  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 ก.พ. 06, 08:00

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4008870/K4008870.html

เรามารอคุณ WIWANDA เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังกันดีกว่าค่ะ  
เธอมีวิธีเล่าที่สนุก  น่าติดตามตลอดไม่ว่ายาวขนาดไหน
สำนวนโวหารมีชีวิตชีวามาก
อีกอย่างคือมีหนังสือน่าสนใจหลายเล่ม  เป็นข้อมูลที่ละเอียดลออ
มากกว่าที่ดิฉันจะหาได้จาก Internet
ถ้าเธอเล่าเมื่อไร ขอให้ผู้อ่านเรือนไทยที่ผ่านไปพบ
กรุณาทำลิ้งค์ให้คุณสายธารได้อ่านด้วยนะคะ

ส่วนของดิฉัน ถ้าหากว่าจบเรื่องพระเจ้าชาร์ลส์ที่ ๒
ดิฉันอยากจะเล่าเรื่องที่ไม่ค่อยมีใครจับประเด็น
ขึ้นมาเล่าสู่กันฟังมาก่อน
คือเรื่อง The Pretender(s) ของราชวงศ์อังกฤษ  
นายสายธาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 ก.พ. 06, 17:41

หายไปหลายวันเลยครับ เป็นไข้อยู่หลายวัน วันนี้เลยเข้ามาดูกระทู้ต่อ ขออนุญาติไปอ่านเวปที่คุณ นุชนา ให้มาก่อนนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 08:15

ลองเข้าไปอ่านบทความนี้หรือยังคะ

http://www.vcharkarn.com/reurnthai/worldwindow/victorian01.php  
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 04:56

คือว่าโรงละครแถวนี้เค้าแสดงละครล้อเลียนประวัติศาสตร์สองยุคสมัย
อิฉันชวด (ฉลู ขาล เถาะ...) ไปแล้ว อดดูหนะสิคะ
แต่มีภาพจากโปสเตอร์มาฝาก
พร้อมกับคำขอร้องว่า...
อาจารย์เทาชมพูขา รวมถึงคุณๆทุกท่านที่เป็นผู้แตกฉานเรื่องราวสองยุคสมัยนี้
ได้โปรดเถิดเจ้าค่ะ ...เล่าให้อิฉันอ่านทีเถิด
อยากรู้เหลือเกินแล้ว
กราบขอบพระคุณงามๆ ล่วงหน้าเลยค่า  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 ก.พ. 06, 08:40

คนสวยใจร้อน!  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 08:23

คุณชื่นใจจะให้เล่าถึงยุคพระเจ้าเฮนรี่ที่ 8   หรือว่าควีนวิกตอเรียล่ะคะ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 01:50

พระเจ้าเฮนรี่ที่ 8 ค่ะอาจารย์ (อยากทราบว่าทำไมในโปสเตอร์ถึงล้อเลียนว่า The Terrible Tudors-คงต้องมีอะไรซักอย่างสิน่า)
อืม...พอเห็นคำถามอาจารย์ก็เพิ่งรู้ตัวว่าพูดจาไม่ค่อยได้ใจความอีกแล้ว  
ส่วนเรื่องของควีนวิกตอเรีย อิฉันขอตามไปอ่านจากลิงค์ที่แนะนำก็ได้ค่ะ
อีกนิดนะคะ ถึงอิฉันจะใจร้อน แต่ก็ไม่เร่งรัดอาจารย์นะคะ จะคอยอ่านทุกเรื่องที่อาจารย์เล่าแหละค่ะ ... ทราบว่ามีเรื่องราวเข้าแถวรอให้เล่าเยอะเหลือเกิน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์