เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7488 เรียน อาจารย์เทาชมพู เรื่องอยากขอให้กรุณาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ พระราชินีวิคตอเรียครับ
นายสายธาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 02 ก.พ. 06, 01:10

ผมสนใจในเรื่องของพระราชินีวิคตอเรียของอังกฤษ แต่เท่าที่ลองค้นดูใน วิชาการ.คอม ยังไม่มีกระทู้ที่เกี่ยวกับพระองค์ท่านโดยตรง จึงใคร่ขอให้อาจารย์ยกเอาเรื่องนี้มาตั้งกระทู้เพื่อให้เป็นความรู้ด้วยครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการบ้านนะครับ ขอเพื่อเป็นวิทยาทานเฉย ๆ) และผมเห็น สำนักพิมพ์นานมี ได้นำเอาพระนิพนธ์ ของ ว.ณ. ประมวลมารค มาจัดพิมพ์ใหม่ ซึ่งมีเรื่อง พระราชินีนาถวิคตอเรีย ด้วย คิดว่าจะไปซื้อมาอ่าน (ยังหาไม่เจอเลยครับว่ามีวางขายที่ไหน เจอแต่เรื่องอื่น) และจะได้นำมาเพิ่มเติมในกระทู้ของอาจารย์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 07:48

ดิฉันเคยเขียนบทความยาวทีเดียว ถึงสังคมอังกฤษสมัยวิคตอเรียน ในเว็บนี้
แล้วตอนนี้หาไม่เจอว่าเวบมาสเตอร์เก็บไว้ตรงไหน
ใครหาเจอ   กรุณาทำลิ้งค์ให้ด้วยนะคะ
คุณสายธารจะได้อ่าน

ถ้าอ่านแล้วยังไม่อิ่ม อยากฟังเรื่องพระราชินีนาถ
ก็ช่วยกลับเข้ามาตอบในกระทู้ด้วยค่ะ
นายสายธาร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 16:07

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ท่านใดหาเจอรบกวน ขอลิ้งค์ด้วยนะครับ ส่วนท่านใดสนใจเรื่องเกี่ยวกับ พระราชินีวิคตอเรีย เหมือนกันก็ขอเชิญร่วมเสวนาในกระทู้ได้เลยครับ มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 17:48

สวัสดีครับ อ.เทาชมพู และนายสายธาร ที่เคารพครับhttp://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=32852
(ความเห็นที่ 35 ถึง 37,38-49)
กระทู้พระองค์เจ้าวิภาวดี มีเนื้อหาในส่วนที่วงเล็บครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 17:49

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=32852  

ไม่เห็นใครแน่นอน
นายสายธาร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 21:15

ขอบคุณครับคุณ ศรีปิงเวียง แต่กระทู้นี้ผมอ่านแล้วครับ สนุกมาก ๆ ครับ อาจารย์เทาชมพูเขียนได้น่าติดตามมาก ๆ เลยครับ เลยมากระตุ้นต่อมอยากรู้เรื่องพระราชินีวิคตอเรียของผมขึ้นมาทันที เคยจำได้ สมัยที่เป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนของทุน AFS ไปอยู่ที่ประเทศนิวซีแลนด์ ได้ลองไปหาหนังสือที่ห้องสมุดของ College  ก็เจอหนังสือทำนองนี้อยู่แต่จำชื่อหนังสือไม่ได้ แหะ ๆ มีใจความอยู่ตอนหนึ่ง กล่าวถึง พระราชินีกับเจ้าชายอัลเบิรต์พระสวามี หนังสือได้กล่าวถึงการเจ้าแง่แสนงอนและอารมณ์ของพระองค์ท่าน มีใจความอยู่ว่า วันหนึ่ง พระองค์และเจ้าชายพระสวามี เกิดมีปากเสียงกัน (แต่จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร แหะ ๆ) เจ้าชายอัลเบิรต์ ได้เข้าห้องและปิดขังตัวเองไว้ในห้อง พระราชินีก็ได้เรียกอยู่นอกห้อง รับสั่งให้เปิดประตู โดยใช้วิธีออกคำสั่งกับเจ้าชาย ซึ่งเจ้าชายทรงไม่พอพระทัยจึงรับสั่งถามไปว่า "นั่นใคร" พระราชินีก็รับสั่งไปว่า "พระราชินีแห่งอังกฤษ สั่งให้เปิดประตูเดียวนี้" เจ้าชายก็ทรงตอบกับไปว่า "เราไม่มีธุระอะไรกับท่านจงไปซะเถอะ"  พระราชินีก็ทรงทั้งรักและเทิดทูนพระสวามี จนสุดท้ายพระองค์ท่านทนไม่ไหวเอง จึงรับสั่งว่า "อัลเบิรต์ นี่เมียรักของท่านเอง เปิดประตูเถอะ" เจ้าชายจึงทรงยอมเปิดประตูให้ เรื่องก็เป็นดังนี้ เท่าที่ผมพยายามนึกได้นะครับ อาจจะมีผิดพลาดไปบ้างนะครับจากทั้งผมจำมาได้ไม่หมด และหนังสือก็เป็นการเขียนมาจากคำบอกเล่าของบรรดาข้าหลวงในวังที่ใกล้ชิดพระองค์ท่าน ก็อาจจะจริงหรือไม่จริงอันนี้ก็ไม่ทราบนะครับ
อันนี้ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟังนะครับ คงไม่ต้องถึงกับหาหลักฐานมาพิสูจน์นะครับ ฮิฮิ...
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 22:55

1) ระหว่างที่รอ อ่านนี่ไปพลางๆก่อนนะคะ
 http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4008870/K4008870.html

2) อ่านเวอร์ชันอังกฤษฟรีที่นี่ค่ะ  ภาษาง่าย แบบเล่าเรื่อง ครบทั้งเล่ม http://womenshistory.about.com/library/etext/ls/bl_lsqv_03.htm
The new queen was almost entirely unknown to her subjects.
In her public appearances her mother had invariably dominated the scene.
Her private life had been that of a novice in a convent: hardly a human being
from the outside world had ever spoken to her; and no human being at all,
except her mother and the Baroness Lehzen, had ever been alone with her in a room.

3) เพิ่มเติมค่ะ เล่มนี้สนุก (อ่านฟรีได้ทีละ 10 หน้า ที่ google print)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 23:13

อีกลิ้งค์หนึ่งที่อ่านง่ายค่ะ
 http://www.victoria-of-the-united-kingdom.brainsip.com/

ว่าแล้วก็ต้องไปค้นหาคำตอบที่คาใจมานานว่า ทำไมบ้านแบบวิคตอเรียถึงแพร่หลายมากในซานฟรานค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 23:25

.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 23:47

คุณสายธาร อย่าลืมอ่านตอนที่ทั้งควีนและพระสวามี ออกไปใช้ชีวิตอยู่ตามลำพังนอกเมืองนะคะ

ทั้งสองพระองค์หวานแหววสุขสดชื่นมาก ตามที่ควีนวิคตอเรีย ทรงบันทึกไว้ในไดอารีส่วนพระองค์

http://www.womenshistory.about.com/library/etext/ls/bl_lsqv_06.htm

Victoria declared that it was perfection. "Every year," she wrote,

"my heart becomes more fixed in this dear paradise, and so much more so now,

that ALL has become my dear Albert's own creation, own work, own building,

own lay-out... and his great taste, and the impress of his dear hand,

have been stamped everywhere."
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 07:37

คุณนุชนาเอาตอนจบมาเล่าซะหมดแล้ว   ยังงั้นดิฉันก็รอดตัวไปไม่ต้องเล่านะคะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 08:51

ต้นฉบับภาษาอังกฤษเวอร์ชันนี้ ตอนนี้อยู่แค่ตอนกลางของเรื่องค่ะ ต้องขออภัย ถ้าหากว่ามันอยู่ท้าย
เรื่องดังที่อาจารย์ว่าไว้ เพราะไม่ใช่ความประสงค์ของดิฉันที่จะเอาไคลแมกซ์มาเฉลยแต่หัววันค่ะ

สงสัยอาจารย์ยังคงต้องเล่าค่ะ เมื่อสมัยก่อนนี้ ดิฉันหาอ่าน journal ของพระองค์ยังไม่ได้
แต่ทุกวันนี้มันเล็ดลอดออกสู่สายตาประชาชนทั่วไป มีแม้กระทั่งบนเน็ต น่าสนใจมากค่ะ
หากเวอร์ชันของ พระองค์เจ้าวิภาวดีฯ อิงประวัติศาสตร์ ก็เห็นจะต้องหามาอ่านบ้างเหมือนกัน

กำลังนึกอยู่ค่ะว่าในชีวิตจริง คู่ไหนน้า ไม่ใกล้ไม่ไกลมีชีวิตหวานสดชื่นเหมือนคู่ของพระองค์ท่าน
เออ..ชื่อติดอยู่ริมฝีปากน่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 10:42

คู่ที่ส่งเพลงยาวกันอยู่ในกระทู้แถวๆนี้หรือเปล่าคะ
นายสายธาร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 16:30

ขอบคุณทุกท่านที่เสนอลิ้งค์ ดี ๆ มาให้ได้อ่าน อ่านตาแฉะเลยครับผม
นายสายธาร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 16:57

คุณ Nuchana ครับ ลิ้งค์สุดท้ายที่ให้มา เข้าไม่ได้หน่ะครับ สงสัยว่าจะลบไปแล้วมั้งครับ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์