เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5182 เหตุใดจึงต้องตั้งตามวัง ศุโขทัย ไม่ตั้งตามกรมของสมเด็จซึ่งทรงกรม สุโขทัย ครับ
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

เมื่อ 29 ม.ค. 06, 00:57

สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา
กับ
สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา
อย่างไหนถูกครับ

เหตุใดจึงต้องตั้งตามวัง ศุโขทัย  ไม่ตั้งตามกรมของสมเด็จซึ่งทรงกรม  สุโขทัย  ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ม.ค. 06, 09:23

เหตุใดจึงต้องตั้งตามวัง ศุโขทัย ไม่ตั้งตามกรมของสมเด็จซึ่งทรงกรม สุโขทัย ครับ

คำถามของคุณอ่านแล้วปวดหัว  เพราะไม่มีประธานของประโยต  
" อะไร " หรือ "ใคร" ที่ตั้งตามวัง ศุโขทัย  อะไรที่ไม่ตั้งตามกรม
และเหตุใด  หมายถึงอะไร   อะไรคือ "เหตุ" ในที่นี้

เอางี้นะคะ ไปที่
 http://www.google.co.th/
พิมพ์คำว่า  กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา
อาจจะได้คำตอบเอง
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ม.ค. 06, 18:41

ผมอยากรู้ว่า
1. สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา กับ สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา คำใดถูกครับ เพราะท่านทรง กรมขุนต้องกรมขุนศุโขทัย รึเปล่าครับ  และท่านทรง กรมหลวงต้อง กรมหลวงสุโขทัย รึ้ปล่าครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ม.ค. 06, 18:50

คุณราตรี อ่าน ค.ห. 1 ก็น่าจะรู้แล้วว่าอาจารย์ใช้คำใด หรือไปข้างล่างของหน้านี้ ในช่อง search วิชาการ.คอม
ลองค้นหาดู อาจารย์เทาชมพูระมัดระวังการใช้ภาษามาก ชิ่อตัว ชื่อกรม ตำแหน่ง ราชทินนาม ท่านไม่ค่อยจะหลุดหรอกค่ะ

อยากรู้ประวัติท่านไปดูที่เว็บของ ม. สุโขทัยธรรมาธิราชก็มีค่ะ
Histor
อสุรผัด
*

นักดนตรี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 05:25

ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงหมายถึง การเขียนที่ต่างกันใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ขออนุญาตเสริมข้อมูลนะครับ...คำว่า  "สุโขทัย"ในเอกสารเก่าเขียนต่างกันหลายฉบับ  ในหนังสือเฉลิมพระยศเจ้านาย ฉบับพิมพ์ พ.ศ.2472 มีทั้งเขียนแบบ "กรมขุนสุโขทัย" และแบบ "กรมขุนศุโขไทย" ส่วนในหนังสือเฉลิมพระยศเจ้านาย เล่ม 2พ.ศ.2474 มีทั้ง"กรมหลวงสุโขไทย" และ "กรมหลวงสุโขทัย".......(จากหนังสือ พระราชวัง วังเจ้านาย  ของส.พลายน้อย)
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 07:55

ในงานพระราชพิธีโสกันต์  เมื่อปี  2448  ได้รับสถาปนาพระอิสริยยศ  มีพระนามในพระสุพรรณบัฏว่า  "กรมขุนศุโขไทยธรรมราชา"  ครับ

ต่อมาในสมัยรัชกาล  6  เอกสารกระทรวงการต่างประเทศ  ที่พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์  ได้กราบบังคมทูลเกี่ยวกับการจัดการศึกษาของสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ  ได้ออกพระนามว่า  "กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา"

เอกสารกระทรวงพระคลังมหาสมบัติ  เกี่ยวกับการสร้างวังศุโขทัย  ออกพระนามว่า  "กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา"

จนกระทั่งในปี  2468  จึงได้รับสถาปนาพระอิสริยยศเป็น  "กรมหลวงสุโขทัยธรรมราชา"  อย่างเป็นทางการ  ครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 11:59

ขอร่วมสนับสนุนความเห็นของคุณหยดน้ำครับ
เมื่อวมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าประชาธิปกศักดิเชน์ ทรงได้รับพระราชทานสถาปนาเป็นเจ้าต่างกรมนั้น  พระนามที่จารึกในพระสุพรรณบัฏใช้ว่า สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา  แต่เมื่อทรงรับสถาปนาเป็นกรมหลวงในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ นั้น  พระนามกรมสะกดด้วย ส เป็น สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงสุโขทัยธรรมราชา
กรณีนี้คล้ายกับพระนามกรมของ พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นชุมพรเขตรอุดมศักดิ์  แต่เมื่อทรงรับสถาปนาเป็นกรมหลวงในรัชกาลที่ ๖ มีการแก้พระนามเป็น พระเจ้าพี่ยาเธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์  ร ที่คำว่า เขต หายไปครับ
การที่แตกต่างกันนี้คงจะเป็นเพราะวิวัฒนาการทางภาษา  ดังเช่นคำว่า "สมุท" ในสมัยรัชกาลที่ ๖ ไม่มี ร  แต่ปัจจุบันคำนี้ต้องมี ร ด้วยเสมอ
หน้า: [1]
  พิมพ์