เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 18606 ปีนี้ วิชาการ.คอม ถึงคราวลำบาก
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 01:46

โพสไปแล้วรู้สึกสงสัยเลยลองอีกทีปรากฎว่า
ถ้าsearch ชื่อเต็มใน google thai www.google.co.th
วิชาการจะขึ้นมาอันดับแรก
แต่ถ้าsearch ชื่อเต็มใน google ญี่ปุ่น www.google.co.jp
จะวิชาการมาเป็นอันดับสอง น่าสงสัยเหมือนกันว่าทำไมผลที่ได้ถึงแตกต่างกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 10:43

ขอย้อนกลับมาเรื่องที่เป็นปัญหาของทีมงาน
อยากถามคุณอ๊อฟว่า เขียน proposal เสร็จหรือยังคะ
หิรัญญิการ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

อาจารย์ สังกัด โปรแกรมวิชานิเทศศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 19:25

เข้ามารายงานตัว  ส่งมาแล้วอีกหนึ่งแรงมดค่ะ
ขออภัยที่ล่าช้า  (อยู่ภาคใต้...เป็นมดหนีน้ำอยู่ค่ะ)
รบกวนดูข้อมูลเพิ่มเติมในอีเมลของวิชาการนะคะ

ขอบคุณน้องๆทีมงานทุกคนค่ะ

ดอกไม้ทะเล
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 13:05

เมื่อประมาณสักสองสามอาทิตย์ก่อน (จำไม่ได้แน่ว่าวันอะไร หลายวันแล้ว) ผมส่งให้แล้วนะครับ 1 แรงมด เพียงแต่เป็นมดตัวอ้วนหน่อย ผมถือว่า ขอให้ผมได้บริจาคตามศรัทธาแล้วกัน รับไปเหอะ อย่าว่าโง้นงี้เลย
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 14:28

ขอบคุณ คุณหิรัญญิการ์ และ พี่นิลกังขา มากๆครับ

ตอบคุณเทาชมพู คห. 79 :
ยังไม่เสร็จเลยครับ จนคุณจ้อเริ่มทนไม่ได้ และยื่นมือเข้ามาช่วยอีกแรงแล้วครับ น่าจะเข็นออกมาได้กลางอาทิตย์หน้านี้เป็นอย่างช้าครับ
Obrusoft Predator
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 19:28

ตอบทางทีมงานครับ
โฆษณาที่ดีๆก็มีมากนะครับ แต่ส่วนมากจะเป็นของต่างประเทศ
ปัจจุบันมี Ads Network ที่จะเข้ามาช่วยได้นะครับ
ไม่ว่าจะเป็น Google Adsense (คำนวนจาก Unique visitor น่าจะได้ประมาณวันละ $400 แต่เผอิญว่า content เป็นภาษาไทยเลยไม่รู้ว่าจะได้เยอะขนาดนี้ละปล่าว) http://www.google.com/adsense
Yahoo! Publisher Network (อันนี้คงไม่ได้ครับ เพราะเขาให้สำหรับเว็บใน US. เท่านั้น) Detailed : http://publihser.yahoo.com  , http://ypn.yahoo.com
อันนี้ไม่แน่ครับ ไม่เคยลอง Clicksor.com Fastclick.net ,Tribalfusion.com ,Chitika.com และอื่นๆอีกมากมายครับ
อย่างไรก็ตาม ถ้ามีโฆษณาแล้วเว็บอยู่ต่อไปได้ ก็ทำไปเถอะครับ เพราะผมอยากให้แหล่งความรู้ดีๆ สำหรับเด็กไทย อยู่ต่อไปครับ
Obrusoft Predator
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 19:37

คคห.ที่ 39
เห็นด้วยครับ เพราะหากมีค่าสมาชิกละก็ Visitor คงจะน้อยลงไปเยอะแน่ๆ
ผมว่าวิธีการที่เหมาะสมคือการทำให้หลายๆฝ่ายเห็นความสำคัญของเว็บนี้มากขึ้นครับ
ถึงแม้ว่าการจ่ายเงินอาจจะทำให้ได้อ่านบทความแบบ exclusive แต่ส่วนมากก็จะก้อปปี้ไปแจกจ่ายกันครับ ถึงแม้จะสงวนลิขสิทธิ์ไว้ก็ไม่มีประโยชน์
อ้อ ลืมไปอีกที่ครับสำหรับ Ads Network คือ NIPA.co.th อันนี้ของคนไทยครับ
Almost
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ศึกษาต่อปริญญาเอกที่ประเทศไอร์แลนด์ครับ

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 19:43

สวัสดีครับอาจารย์ พี่ๆและเืพื่อนๆทุกคน

ผมรู้จักเวปวิชาการประมาณกลางปีที่แล้ว เห็นครั้งแรกผมก็ชอบทันที เป็นเวปที่ให้ความรู้และก็เป็นแหล่งชุมนุมของนักวิชาการ มีการแลกเปลี่ยนความรู้กัน ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยได้มาเข้า โชคดีที่วันนี้เข้ามาแล้วได้เห็นกระทู้นี้ ผมตั้งใจว่าจะช่วย แต่เนื่องจากอุปสรรคต่างๆ(ข้อแก้ตัว) ที่ผมอยู่ต่างประเทศ ไม่มีเครดิตการ์ด และไม่มีคอมฯที่หอ ตอนนี้ผมได้เครดิตการ์ดแล้ว ไม่ทราบว่าผมจะโอนเงินให้ได้อย่างไรครับ

ผมเห็นหลายๆท่านใช้บริการ Paypal ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าครับ แล้วเวลาผมส่งไป จะโดนหักค่าบริการอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าเค้าหักแค่ค่าแลกเปลี่ยน ใครที่รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

อีกระยะหนึ่ง(ประมาณสองสามเดือน) ผมก็คงจะมีคอมฯเป็นของตัวเอง แล้วคงจะได้เห็นผมบ่อยๆครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 10:09

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทั้งหน้าใหม่และชื่อใหม่ทุกท่านนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 10:18

มาต้อนรับสมาชิกใหม่เช่นเดียวกันค่ะ
เด็กอินเตอร์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 21:38

เวบวิชาการเป็นอะไรที่ไม่เคยมีมาก่อนในน่านฟ้าเมืองไทย ถ้าหนูรู้ว่ามีเวบนี้เกิดขึ้นเมื่อปีที่แล้ว ชีวิตของหนูคงมีชีวิตชีวามากกว่านี้เยอะเลยนะค่ะ แต่ถึงแม้จะเพิ่งรู้จักได้แค่ไม่กี่เดือน แต่เวบนี้เป็นเสมือนน้ำที่หล่อเลี้ยงจิตใจของผู้ที่รักและแสวงหาความรู้ทุกคน

หลายๆคนอาจจะเติบโตมาในสภาพแวดล้อมที่เต็มไปด้วยอาจารย์ที่ใส่ใจ คอยหาหนังสือใหม่ๆมาให้อ่าน คอยบอกเล่าข่าวคราวการศึกษา และตั้งใจสอนอย่างจริงจัง มีเพื่อนๆที่ต่างก็รักที่จะใฝ่หาความรู้เหมือนเรา มีเพื่อนคุย เรื่องการเรียน เรื่องการบ้าน ถกกันบ้าง เถียงกันบ้าง แต่ต่างฝ่ายก็ต่างเรียนรู้ซึ่งกันและกัน

แต่หลายๆคน อย่างเช่นตัวหนูเอง ไม่มีโอกาสได้เติบโตมาในสภาพแวดล้อมเช่นนั้น อยากจะเรียนรู้อะไร ก็ต้องแสวงหามาด้วยหยาดเหงื่อแรงกายของตัวเอง หาอ่านบนเน็ตเอา ซื้อหนังสือเอา นั่งอ่านศึกษาอยู่คนเดียว คุณครูที่โรงเรียนก็ไม่เคยสอนหนังสือ ปล่อยให้นักเรียนกินข้าว เล่นไพ่ในห้องเรียน เพื่อนๆก็ไปเที่ยว ดูหนัง ฟังเพลง ไม่มีใครที่พอจะคุยกับเราในเรื่องที่เราสนใจได้เลย มันเหงามาก โดดเดี่ยว รู้สึกเหมือนว่าต้องต่อสู้กับโลกทั้งใบโดยลำพัง

แม้แต่ข่าวทุนการศึกษา ก็ไม่เคยมาถึงโรงเรียนของหนูเลย ที่หนูรู้เกี่ยวกับเรื่องทุน ก็เพราะได้ยินผ่านหูตามวิทยุบ้าง ทีวีบ้าง แต่ก็น้อยมาก อย่างถ้าหนูรู้เกี่ยวกับค่าย สอวน. เมื่อเจ็ดปีที่แล้ว ตอนนี้ก็คงเป็นเด็กคอมโอไปแล้วค่ะ แต่เสียดาย เพิ่งจะรู้เมื่อห้านาทีที่แล้วเอง จากเวบวิชาการ

ถ้าตอนนั้นหนูรู้ว่ามีเวบอย่างเวบวิชาการเกิดขึ้น ชีวิตหนูคงสดใสกว่านี้เยอะเลยค่ะ จะดีใจมากเลย ที่รู้ว่ามีคนอย่างเรา เต็มไปหมด ในประเทศไทย

ที่พูดมา พูดจากความรู้สึกจากใจจริงนะค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์และทีมงานทุกท่าน ที่ให้กำเนิดเวบนี้ และความทุ่มเทของทุกๆท่าน ที่ทำให้เวบอยู่มาจนจวบทุกวันนี้ จะคอยสนับสนุนและเป็นกำลังใจให้ค่ะ
เด็กอินเตอร์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 09:36

ขอคอมเม้นต์เพิ่มนิดนึงนะค่ะ กลับไปอ่านโพสต์ที่คุณอ๊อฟเขียน ถ้ายังขาดเจ้าหน้าที่แปล article ภาษาอังกฤษ หรือเจ้าหน้าที่ดูแลเวบ ติดต่อมาได้เลยนะค่ะ เพราะหนูเองก็เรียนอินเตอร์มาตั้งแต่อนุบาลสามแล้วค่ะ ทำเวบเองก็นานพอควร ยินดีรับใช้เวบวิชาการค่ะ ขอให้อยู่ยืนยงตลอดไป
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 16 พ.ค. 06, 05:51

Pay at Post น่าจะเป็นอีกเส้นทางหนึ่งที่ทำให้การส่งเสบียงของสมาชิกในกองทัพมดที่อยู่ห่างไกลทำงาน
ได้สะดวก
สะใภ้จ้าว
ชมพูพาน
ตอบ: 132

นักเรียนชั้นม.4

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 23:24

สู้ๆเค้านะคะ ให้กำลังใจค่ะ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 00:40

หายไปนานจะมีใคร...จำได้ไหม
จำกันไม่ได้ไม่เป็นไร...ขอเพียงจดจำวิชาการไว้ในในตลอดกาล...

เป็นกำลังใจ สู้ๆ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์