เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 18591 ปีนี้ วิชาการ.คอม ถึงคราวลำบาก
สร
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

Complexity Optimization Researcher, Co-evolution Learner and Writer. 'Sundarekas' Childers, Dreamland.

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 03:32

If I understand what Dr Yu said correctly  

Vchakarn needs to make a proposal for funding.

That is Vcharkarn now needs to COMMIT to objectives and deliveries.

Vcharkarn can stand on its record and ask to be maintained.

Or it can grow in size, dimensions and services ...

I think some ideas for ADDITIONAL services (as discussed in here and
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=42202  
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=92&Pid=40551

(perhaps) http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=91&Pid=43181

should be reviewed and selected as objectives

- cooperatively as we do have a bunch of very skillful people willing to help here)

as there will be time and money to make the 'formal' proposal

before the acceptance of the 'project' and granting of 'budget'.

Which way shall we go? Back inside the comfort zone or out for adventures?

I would say (as you have already guessed), let us go a wandering...

Let us ask for more financial backing for 4-5 years

(to provide support to research students, admins and other incidentals - not for us?    )

In return we will provide more services to the public, to research communities, ...

Let us set off a chain reaction ...    
bug
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 09:12

ขอไม่ผ่านนักการเมืองได้ไหมครับไม่ว่าพรรคไหน
ทุกวันที่ขับรถเข้าบ้านแล้วแล้วเห็น ป้ายปักว่าถนนสายนี้ได้รับการสนับสนุนจาก สส คนนั้นคนนี้
ผมเบื่อ เงินที่เอามาสร้างก็เงินภาษีที่ผมจ่าย แทนที่ผลงานจะมาจากหน่วยงานของรัฐที่ต้องรับผิดชอบ   กลับกลายเป็นผลงานของใครคนหนึ่ง ประเทศเราจะพึ่งพาระบบไม่ได้ก็ขอพึ่งพาตนเองดีกว่า ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใครโดยไม่รู้ตัว
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 09:37

พอดีน้องเอ๋ ("เอ๋ วิชาการ") คนสวยของเราย้ายงาน ผมขอฝากลิงค์รับสมัครพนักงานใหม่ เผื่อท่านมีคนแนะนำ

ห้ามเก็บของเล่นคนแก่ไปนะ เหงาแย่เลยไม่มีใครต่อกร มันแก้เหงาดีออก นะ  

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=101&Pid=44770

มีงานอะไรที่ น้อง "เอ๋" ต้องทำและพอจะแบ่งบางส่วนที่ให้คนว่างงานทำที่บ้านบ้างไหม?

โก๋ฯ กำลังคิดว่าจะพลิกวิกฤตนี้ให้เป็นโอกาสได้ไหมนะ เอาแบบ 2 ชิ่งเลย ไว้รอดูความคิดท่านอื่นๆก่อน

เรื่องแรงมด กำลังไต่ไป ธนาคารอยู่นะ ถึงแล้ว จะบอกไปอีกทีว่าไปช่วยได้กี่ตัว
ขามันสั้นนะมดนะ กว่าจะคลานไปถึง เฮ้อเหนื่อย

ฮิฮิ (ภาษามดแก่ๆ)

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 09:43

น่ายินดียิ่งครับ พอถึงคราวเราลำบาก เพื่อนพ้องพี่น้องทั้งเก่าทั้งใหม่ ก็เสนอตัว ยื่นมือเข้ามาช่วยกันเต็มไปหมด ยกตัวอย่างเช่น พี่ นกข. (คห. 40  ) แหม! คนนี้ห่างหายจากเรือนไทยไปหลายแรมปี ที่กลับมาคงเพราะได้ยินข่าวความลำบากของเรา ดร.วรัญญู (คห. 46) ก็อีกคน คนนี้เป็นแฟนประจำเรือนไทยประเภทอ่านอย่างเดียว ผมชวนยิกๆให้สมัคร vMember เข้ามาพูดคุยกัน เท่าไหร่ก็ไม่ยอม งานนี้ถึงกับต้องแสดงตัวเพราะเราลำบาก และขอบคุณทุกๆความเห็นทุกความคิดดีๆด้วยครับ น่ายินดีจริงๆครับ

ขอบคุณพี่ MathGuy, คุณครูชิต และ อาจารย์นิรันดร์ สำหรับไอเดียธุรกิจครับ เป็นไอเดียที่ไม่เลวครับ แต่ปัญหาใหญ่คือพวกผมไม่มีเวลาและกำลังพอครับ ทุกคนมีงานหลักต้องทำอยู่ และไม่คิดที่จะเปลี่ยนให้ วิชาการ.คอม มาเป็นงานหลักครับ เรื่องทำให้มันเป็นธุรกิจแนวนั้น คงต้องใช้แรงแยะและเป็นเรื่องที่เราไม่ถนัดครับ อีกอย่างคือ เพราะกลัวว่าโฆษณาหรือธุรกิจจะบดบังความตั้งใจดีๆ และหากโฆษณาหรือธุรกิจกลายเป็นแรงขับหลักของเว็บ นั่นหมายถึงการปั่นยอดคลิ๊ก และการเพิ่มสิ่งเย้ายวน หลอกล่อ เหมือนเว็บอื่นๆ ที่พบเห็นได้ทั่วไป (เราขอลองเป็นลิงตัวที 31 ดูก่อนครับ ลองอ่านเรื่องลิงของน้องแพร ที่ ความเห็นที่ 27 กระทู้ 42937)

เห็นทีทางออกที่ดีที่สุดคือ formal proposal อย่าง คุณสร ว่า และตอนนี้ เท่าที่คุยกับ Dr. Yu อยู่ก็คือว่า ทางผู้ให้การสนับสนุน(เป็นองค์กรภาครัฐไม่ใช่จากใครคนใดคนหนึ่ง) เห็นว่า วิชาการ.คอม น่าจะให้บริการ (stictly non-commercial) และมีทีมงาน แบบ full scale ครับ (เช่นมี programmer, มีฝ่ายกราฟฟิค, มีคน clean กระทู้, มีคนที่คอยตอบคำถาม, มีค่าตอบแทนให้คนเขียนบทความ, มีกิจกรรมนอกเว็บ, หรือ service ดีๆที่มีประโยชน์อื่นๆ ที่องค์กรอื่นๆไม่มีใครเค้าคิดทำ เหมือนที่ คุณ สร ยกมาในความเห็นก่อนหน้า) ไม่ใช่ไม่มีตัวตน ไม่มีแม้พนักงานซัก 1 คน และลอยอยู่ในอากาศแบบปัจจุบัน ซึ่งถ้ามีตัวตน และกำลังคนมากกว่านี้ เค้าเชื่อครับว่า พวกเราทั้งหมด น่าจะทำอะไรดีๆให้ประเทศไทยได้เยอะกว่านี้อีกหลายเท่านัก

เห็นด้วยกับคุณสรครับ ว่า Let's get rolling.  
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 09:59

ไม่ค่อยได้เข้ามาเหมือนกันค่ะ ดร.อ๊อฟ (เราเคยเจอกันที่งานเลี้ยงที่ตวันนา เมื่อต้นปีที่แล้ว จำได้ไหมคะ?) กำลังยุ่งมาก

จะกลับเมืองไทยอีกไม่นาน เมื่อถึงเวลานั้น ยินดีช่วยเหลือวิชาการด็อทคอมเต็มที่เลยค่ะ
พิทยา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

โรงเรียนดำรงราษฎร์สงเคราะห์ จังหวัดเชียงราย 57000 โทร 0-5371-1450

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 11:25

เช้าวันนี้ได้โอนเงินเข้าบัญชีให้ 1 แรงมด ครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 11:47

กำลังจะช่วยร่าง proposal ถ้างั้นรอทาง Dr. Yu ก่อนก็แล้วกันค่ะ

ขาดเหลือเท่าไรก็ค่อยบอกมานะคะ จะไปไถคนใกล้ตัวให้ รับรองปีนี้รอดตัว ปีนี้ค่อยว่ากันอีกที
เพราะน่าจะมีการดร้าฟท์ s-t planning ค่ะ
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 18:02

ส่งแรงมดไปทางธนาคารแล้วค่ะ เมื่อวันที่ 1 ก.พ. 2549
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 10:19

ขอบพระคุณ คุณครูไผ่ พี่โก๋แก่ คุณหิรัญญิการ์ น้อง GFK และ อาจารย์พิทยา ครับ (รบกวนท่านอื่นๆที่โอนพลังมดมาแล้ว ช่วยแจ้งชื่อและจำนวนมาที่นี่ หรือ เมล์มาที่ dear@vcharkarn.com ด้วยครับ ขอให้ วิชาการ.คอม ได้มีโอกาสขอบคุณด้วยครับ และเราจะลิสต์ทุกบาทที่ได้รับ ไว้ที่ http://www.vcharkarn.com/vteam/info_donation.php เพื่อขอบคุณทุกท่าน เพื่อความโปร่งใส และ เพื่อสะท้อนให้ใครข้างบนได้ยินชัดขึ้นครับ)

เรากำลังทำระบบให้แจ้งลบคำหยาบและโฆษณาอยู่ครับ เสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ คงต้องขอแรงสอดส่องหน่อยครับ (ตั้งแต่เดือน กพ.เป็นต้นไป คุณเอ๋เลขาสุดน่ารักของ ดร.พิเชษฐ ผู้ช่วยหนึ่งเดียวของวิชาการ.คอม ก็ไม่ได้อยู่ช่วยแล้วครับ)
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 10:27

สวัสดีครับพี่ B

ใครเจอพี่บีแล้วจำพี่บีไม่ได้นี่ ถ้าไม่ตาบอด ก็เป็นโรค Alzheimer ชัวร์ครับ

จริงแล้วเราเจอกันอีกทีนึง เมื่อ 2-3 เดือนที่แล้ว ในงานแต่งของ คุณจ้อ กับ อาเหมียว ครับ จำได้หรือปล่าว ได้คุยกันนิดเดียว แล้วก็มีเพื่อนๆผมอยู่ด้วยหลายคน แต่หลังจากวันนั้น เพื่อนผมคนนึงที่เป็น ดร. ทำงานอยู่แถวๆ NECTEC กลับมาเป็นโรค "ฝันเพ้อละเมอเหม่อลอย" อยู่ร่วมอาทิตย์ครับ  
คนรักจักรวาล
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

สถานที่ทำงาน 1264/4 จ.นครศรีธรรมราช

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 11:33

ตั้งแต่ผมรู้จักเริ่มเล่น Internet เว็บนี้เป็นเว็บไซท์ที่ให้ความรู้กับผมได้มากที่สุดเท่าที่ผมเคยท่องไปในโลกของ Interne ผมเองคิดว่าทุกคนคงเป็นเหมือนผม เพียงแต่บุคคลอื่น ๆ ยังไม่รู้จักเว็บนี้เท่านั้น มีอะไรที่ผมช่วยได้ผมช่วยเต็มที่ครับ ผมเป็นคนนึงที่ต้อง online เกือบทั้งวัน อยู่หน้าคอมพิวเตอร์วันนึงมากกว่า 15 ชม. หากมีอะไรที่ผมพอจะเป็นหูเป็นตาได้ก็บอกเลยครับ ยินดีช่วยทุกอย่างส่วนเรื่องพลังมดนั้น ช่วยเมล์เลขที่ บัญชี มาให้ด้วยนะครับ เนื่องจากได้โดนลบไปแล้ว เข้าใจว่าคงไม่อยากให้เป็นการโฆษณามากไป แต่ผมรู้สึกดีใจกับตัวเองมาก ๆ ที่อย่างน้อยตั้งแต่ใช้ internet มา ได้เจอเว็บที่มีคุณประโยชน์สำหรับผม ส่วนตัวผมมีเพื่อนสนิททำงานอยู่มูลนิธิ ผมจะลองไปปรึกษาดูครับ ว่าพอจะมีทางออกบ้างรึเปล่า ผมเชื่อว่าหากยังมีคนที่ยังไม่รู้จักเว็บนี้มาก่อนได้มาอ่านบทความหลาย ๆ บทความในเว็บนี้ ทุก ๆ คนก็คงต้องคิดเหมือนผมว่า ไม่อยากให้เว็บที่มีประโยชน์มหาศาลแบบนี้ ต้องจบลง   ****เป็นกำลังใจให้ ท่าน ดร. และ อ. และ สมาชิกทุกท่าน ๆ ****

ปล.มีอะไรที่คิดว่าผมพอจะช่วยได้เมล์มาบอกเลยครับ
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 19:25

เลขที่บัญชีที่ "คนรักจักรวาล" ถามถึง อยู่ที่นี่ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/vteam/info_donation.php  
พิทยา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

โรงเรียนดำรงราษฎร์สงเคราะห์ จังหวัดเชียงราย 57000 โทร 0-5371-1450

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 19:54

เรียน คุณอ๊อฟ
คามความเห็นที่ 55 Link ที่ให้ไว้มีเครื่องหมายวงเล็บปิด ")" เกินมา 1 ตัว ทำให้คลิกแล้วไม่ไปตามที่ต้องการครับ
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 04 ก.พ. 06, 00:03

ตอนแรกที่เห็นกระทู้ ก็ตั้งใจว่าจะบริจาคให้ซัก 5,000 ปอนด์  สงสาร แต่พอเห็น "ลิงของน้องแพร" (เข้าใจคิดนะคะ  มุขใครเนี่ย!) ตอนนี้เลยเปลี่ยนใจแล้วหล่ะ    

ถ้าองค์กรไทยขอยากนัก ลอง UN ก็มีงบประมาณให้การสนับสนุนเหมือนกันค่ะ ลองติดต่อไปดู แต่แพรว่าพวกพี่เขียน proposal ไม่เป็น (อาจถึงขั้นไม่ได้เรื่อง   -- ล้อเล่นนา) ซะมากกว่า วิชาการ.คอม มีจุดเด่น จุดขายเยอะแยะเต็มไปหมด น่าจะมีแต่คนอยากจะแย่งกันสนับสนุน ที่ส่งไปแล้วมีแต่คนปฏิเสธ วิเคราะห์ได้เลยว่า proposal หรือ จดหมายที่ส่งไป ยังไม่ไหว อาจจะขาดรายละเอียดหรือใส่น้ำเยอะเกินไป ใครพอจะเชี่ยวชาญเรื่อง proposal ก็ช่วยชี้ทางสว่างให้ลิงน้อยเหล่านี้ทีเถอะค่ะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 07 ก.พ. 06, 04:13

เอ้อ...ดร.อ๊อฟขา ดร.ทำเอาจำนวนคนเข้าดูข้อมูลสมาชิกของพี่ B พุ่งพรวดเลยเชียว

กระซิบว่าพี่บีน่ะ มีสองคนค่ะ สาวสวยหลังเนียนนั่นเธอชื่อคุณ be คนนี้พี่ B ค่ะ    
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์