เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 18616 ปีนี้ วิชาการ.คอม ถึงคราวลำบาก
เล็ก (สวิตช์เกียร์ @ กฟผ.)
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.)

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 10:41

ยินดีด้วยครับที่มีแววจะผ่านพ้นอุปสรรคได้  

เรื่องเงินผมว่าหาจริงคงไม่ยาก แต่ก็เห็นด้วยกับแนวคิดทีมงาน
ที่ว่าการสนับสนุนที่น่าภูมิใจควรจะได้จากภาครัฐก่อน เพื่อให้
รับรู้กันว่านี่คือสิ่งสำคัญของชาติ หากระดมเงินกันเองก็จะขาด
ภาพลักษณ์ในแง่นี้
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 14:57

ที่จริง ด้วยยอดผู้ชมมากฃนาดนี้ ผมว่า เราไม่น่าจะต้องขอให้ใครช่วย
มีคนพยายามจะใช้ วิชาการด็อทคอมเป็นสื่อเพื่อเพิ่มรายได้
ผมว่า
น่าจะเอาพวกนี้แหละมาสนับสนุน แทนที่จะเป็นบริการฟรี
เพราะเขาได้ประโยชน์ก็ควรตอบแทนกลับตามควรนะครับ
อย่างโรงเรียนกวดวิชา หรือมหาวิทยาลัยเอกชน หรือ พวกขายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ หรือของเล่น น่าจะให้มาสนับสนุนได้

ส่วนบริการทางการศึกษา เราก็ช่วยกันทำฟรีต่อไป น่าจะอยู่ได้นะครับ    
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 15:41

ตอบคุณอ๊อฟค่ะ ปัจจุบันนี้คนตาบอดสามารถเข้าเว็บไวต์
ได้เหมือนคนปกติทั่วไปค่ะ แต่ต้องมีโปรแกรมตาทิพย์สำหรับช่วยอ่านค่ะ

ลิตเติ้ลลองไปดูน้องๆเขาใช้กันมาแล้ว โปรแกรมนี้เหมือนเสียงหุ่นยนต์เลยค่ะ  มีให้เลือกทั้งเสียงผู้หญิงและเสียงผู้ชาย
อ.อ้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

วิทยาลัยเทคนิคปทุมธานี จ.ปทุมธานี 12000

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 16:14

ดีใจด้วยนะคะ
ค่อยคิดค่อยทำไป
ขอเอาใจช่วยค่ะ
MathGuy
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

อาจารย์สอนคณิตศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 16:30

อันนี้คัดลอกจาก อ.นิรันดร์

"ส่วนบริการทางการศึกษา เราก็ช่วยกันทำฟรีต่อไป"

ผมได้แนวคิด เกี่ยวกับ "การบริการทางการศึกษาที่เป็นลักษณะพิเศษ"

พอดี ผมขอทุนทำสื่อการสอนขึ้น Web

ผมพบว่า

1. การทำสื่อการสอน หรือมี web การสอนเป็นสิ่งที่ดีและมีประโยชน์มาก

2. ถ้าครู หรือ อาจารย์ ทำเอง จะติดปัญหาเรื่อง web programming และการทำให้เป็น Professional

3. ผมว่า มีครู และอาจารย์ จำนวนมากที่สนใจจะเรียนรู้ ที่อยากจะทำเอง โดยไม่จำเป็นต้องมีทุน หรือเงินเป็นตัวล่อ

4. สิ่งที่ขาด คือ "พี่เลี้ยงทางด้านเทคนิค"

พูดง่ายๆ ตรงๆ ก็คือ

ถ้าทางวิชาการ.คอม มีการบริการพื้นที่ มี template
อย่างดีระดับมืออาชีพ (ซึ่งผมดูแล้ว ทีมงานโปรแกรมเมอร์ตอนนี้ มีความสามารถทำได้อยู่แล้ว) ยกตัวอย่างว่า สำหรับเป็น Web การสอน 1 รายวิชาแบบเต็มรูปแบบ ( ตามมาตรฐาน E - learning หรือ Scrom อะไรก็แล้วแต่ )

ผมเองยินดีซื้อบริการ น่าจะจ่ายได้เป็นหลักพัน
และอาจจะมีค่าช่วยดูแลปรับปรุงรายปี
เอาง่ายๆว่า 1000 - 2000 สำหรับค่าบริการครั้งแรก
ค่าช่วยดูแลปรับปรุงปีละ 500 บาท อันนี้ต่อ 1 รายวิชา

( ตัวเลขสมมติ ให้พิจารณาคร่าวๆ )

และเราก็อาจจะมีบริการในลักษณะอื่นๆอีก แล้วแต่เราจะคิดช่วยกันทำได้
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 06:00

1.ผมยินดีให้ความช่วยเหลือตามแรงที่จะทำได้
2.การเพิ่มรายได้ของวิชาการ.คอม เช่น การบริจาคจากสมาชิกและผู้ที่ให้การสนับสนุน  จากการลงโฆษณา จากสถาบันต่างๆ การทำโลโก้ เสื้อผ้า  อุปกรณ์ต่างๆ  ทำเป็นลิงค์จำหน่ายสินค้าของวิชาการ.คอมโดยเฉพาะ
3.อยากให้ภาครัฐเข้ามาดูแลซึ่งน่าจะเป็นรายได้ที่แน่นอนและมั่นคงครับ
4.ถ้าตั้งเป็นชมรม , สมาคม, สถาบัน,มูลนิธิ ก็คงจะดีเพราะเป็นการสร้างและรวมพลังได้อย่างดียิ่งครับ
5.ขอบคุณทีมงามวิชาการ.คอมทุกท่านครับ
MathGuy
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

อาจารย์สอนคณิตศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 10:23

ตกลงว่าเป็น ชมรม สมาคม สถาบัน หรือ มูลนิธิดีครับ

เราจะเริ่มเก็บค่าสมาชิกรายปีเลยดีมั้ยครับ  

เอ...แล้วสมาชิกจะได้บริการอะไรบ้าง

คุณอ๊อฟ ต้องหาบริการมาขายให้สมาชิกพลังมด
แบบพวกเราแล้วล่ะครับ    
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 10:35

เราจะเริ่มเก็บค่าสมาชิกรายปีเลยดีมั้ยครับ...

การเก็บค่าสมาชิกอาจทำให้ไม่ได้สมาชิกใหม่ เพราะขนาดฟรีบางคนยังคิดนานกว่าจะโจนลงสมัคร
เขาคงขออ่านเงียบๆต่อไปน่ะค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 10:47

ลอง กระทรวงวัฒนธรรม ไหมครับ
เรื่องนี้น่าจะป็นเรื่องที่ตรงกับงานของเขามากที่สุด ดังนั้นน่าจะมีงบประมาณช่วยเราได้บ้างนะ?
ส่วนเรื่องขอรับบริจาคจากพวกเราคนละไม้ละมือ ผมยินดีสนับสนุนด้วยอีกคนหนึ่งครับ
namtafa
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

กำลังทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายมาอย่างเต็มกำลังความสามารถ ในการทำหน้าที่ใหความช่วยเหลื

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 16:32

ที่จริงไม่อยากโทษใครนะครับ แต่ก็เป็นอย่างนี้ล่ะครับ ประเทศไทย(ใช่เลย เมืองไทยก็คือกรุงเทพ) ผมคนหนึ่งที่อยากให้เว็บนี้อยู่ไปนานๆ อยากให้ช่วยมากกว่าลงแรงยังได้นะครับ ได้รับความรู้จากเว็บนี้มากครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 17:16

นิลกังขา  

ขอนั่งยันนอนยันว่าความคิดปิดเว็บไม่เคยแวบเข้ามาในสมองแม้เสี้ยววินาที
มันเป็นความสุขใจที่ได้ทำเว็บวิชาการ

พอดีน้องเอ๋ ("เอ๋ วิชาการ") คนสวยของเราย้ายงาน ผมขอฝากลิงค์รับสมัครพนักงานใหม่ เผื่อท่านมีคนแนะนำ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=101&Pid=44770  
paracetamol
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

สกลนคร

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 20:39

อยู่นอกวงการค่ะ
แอบอ่าน  วิชาการ ดอท คอม เงียบ ๆ มานานแล้ว
พึ่งสมัครสมาชิกได้ไม่นานมานี้  เมื่อวาน เข้า web ไม่ได้
ตกใจมาก นึกว่าปิด web กระทันหัน  
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ถ้ามีส่วนไหนที่สามารถให้การช่วยเหลือได้
ขอร่วมแรงเต็มที่ค่ะ
nano
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียนอยู่ที่ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 21:11

ยินดีชวยค่ะโดยที่ไม่ต้องจ้าง
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้แค่ไหนนะค่ะ
ยังไงก็ส่งมาบอกแล้วกัน
jok-noon@hotmail.com
หิรัญญิการ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

อาจารย์ สังกัด โปรแกรมวิชานิเทศศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 22:25

เข้ามาโล่งอกไปหน่อยค่ะ
ยินดีด้วยจากใจจริงที่เว็บไซด์ดีๆอย่างนี้ได้รับการสนับสนุน
ขอร่วมขบวนการพลังมดด้วยคนค่ะ

ดอกไม้ทะเล
Sea anemone (อาจารย์ np ตั้งให้อีกชื่อ)
แถมนามแฝงนี่อีกชื่อ
3 ชื่อ  ขอเป็น 3 แรงมดได้มั้ยคะ
(มีต่อรองอีกต่างหากอ่ะค่ะ    )
Dr Yu
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

นักวิชาการอิสระ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 22:44

ทุกท่านไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ ผม ดร. วรัญญู ขออาสารับเป็นผู้ประสานงานกับท่าน ส.ส. ภัทรศักดิ์ โอสถานุเคราะห์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร กรุงเทพมหานคร เขต สวนหลวง ประเวศพรรคไทยรักไทย ผ่านไปยังท่านรัฐมนตรีประจำสำนักนายกฯ สุรนันท์ เวชชาชีวะ เพื่อขอการสนับสนุนด้านการเงิน โครงการดีๆ แบบนี้ ท่าน ส.ส. ภัทรศักดิ์ ท่านมีความสนใจสนับสนุนด้านการศึกษาอยู่แล้ว

ผมจะประสานงานกับ ดร. ออฟ อย่างใกล้ชิดเพื่อจัดทำข้อเสนอ ผ่านไปยังผู้ใหญ่ของบ้านเมือง ยังไงเราจะไม่ให้เว็บของเราล่มแน่ๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์