เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 18617 ปีนี้ วิชาการ.คอม ถึงคราวลำบาก
เล็ก (สวิตช์เกียร์ @ กฟผ.)
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.)

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 ม.ค. 06, 20:34

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานด้วยครับ
ถ้ายังไงลองติดต่อไปที่ กฟผ. ซิครับ เขามีงบประชาสัมพันธ์สูงมาก
ยิ่งช่วงนี้ต้องสร้างภาพพจน์ที่ดีในสายตาสังคมด้วย น่าจะลองดูหน่อย

คุณไกรสีห์ฯ หัวเรือใหญ่ของ กฟผ. ก็เป็นคนที่มีชื่อเสียงด้านวิชาการ
คิดว่าน่าจะเห็นด้วยกับการส่งเสริมเว็บที่ให้ความรู้เช่นนี้

การทำดีทำยาก ทำนานถึงจะเห็นดี

ผมทำงานมานาน ผ่านมรสุมหลายครั้ง เข้าใจดีว่ายุคนี้มันยากจริงๆ
ที่จะยืนหยัดเป็นคนดีของแผ่นดินเพื่อถวายแด่พระเจ้าอยู่หัว
หิรัญญิการ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

อาจารย์ สังกัด โปรแกรมวิชานิเทศศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 ม.ค. 06, 23:26

ขอเป็นอีก หนึ่งแรงมด ด้วยนะคะคุณอ๊อฟ
ขอสนับสนุนงบด้วยความเต็มใจอย่างยิ่ง
จะหาเส้นทางอื่นควบคู่ไปด้วยค่ะ

ขอบคุณทีมงานทุกคนจากใจไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 00:51

ลองใช้ช่องทางงานวิจัยดูบ้างไหมครับ

ทีมงานเราก็มีอาจารย์อยู่หลายคน ถ้าเราพยายามทำให้เนื้อหาออกมาในรูปงานวิจัย
เช่น การทำฐานข้อมูลวิชาการ การรวบรวมสารบัญเนื้อหา
อย่างที่คุณ สร เคยเสนอ ฯลฯ
การทำ expert system

แล้วเอาเวปนี้เป็นตัวอย่างที่ใช้ในการวิจัย ก็น่าจะมีเงินทุน+คนทำงาน (นักศึกษาที่จะทำเป็นวิทยานิพนธ์) มาช่วยได้บ้าง

สาขาที่เกี่ยวข้องก็อาจเป็น วิศว วิทยา คอม ปัญญาประดิษฐ์ OR
แม้กระทั้ง เอาเชิงครุ(การจัดการการศึกษา) มาเกี่ยวก็น่าจะพอมีช่องทางนะครับ

ไม่ได้ด้วยเล่ห์ ก็เอาด้วยกล ไม่ได้ด้วยมนต์ก็เอาด้วยคาถา
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 01:21

สำหรับสปอนเซอร์ที่น่าจะขอได้
ปตท. ปูนใหญ่ UBC

งานประชุมวิชาการไม่กี่วัน + proceeding ไม่กี่เล่มยังขอได้
สถิติที่ว่ามาน่าจะทำอะไรได้หลายอย่างครับ

ปล.  แต่เดิมได้รับการสนับสนุนจากที่ไหนบ้างไม่เคยสังเกตเหมือนกันแฮะ
McWanut
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เรียน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 09:34

ขออย่าให้ต้องปิดตัวเลยนะเราถึงแม้จะเป็นสมาชิกใหม่ไม่ถึง 3 เดือนแต่ก็เคยเข้าชมมาหลายครั้งแล้วชอบมากครับ ส
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 13:28

ดิฉันจะขอโอนเงินผ่านธนาคารค่ะ (จำนวน 1 แรงมด)

ขอให้ผู้รับผิดชอบช่วย login เข้ามายืนยันความถูกต้องของชื่อบัญชีและเลขที่บัญชีตามที่แจ้งไว้ในความเห็นเพิ่มเติมที่ 5  ด้วยค่ะ
GFK
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

นักศึกษา ปริญญาตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชา วิศวกรรมการบินและอวกาศ (Department of Aerospace Engineering) มหาวิทย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 15:56

งั้น ผมขอเป็นอีก 1 แรงมด เช่นเดียวกัน กับ คุณครูไผ่ด้วยคนครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 20:08

ขออาสาแรงช่วยลบกระทู้ครับ

5 ปีที่ผ่านมานั้น มีอุปสรรคมากมายก็ผ่านมาได้แล้ว ปีที่ 6 นี้ทำไมจะผ่านมันไปไม่ได้ครับ

สวัสดีปีใหม่จีนด้วยครับ

MathGuy
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

อาจารย์สอนคณิตศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 21:09

แรงมด ผมว่าเราช่วยๆกันทำได้ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

แต่ยังงัย ก็ต้องฝากทีมงาน มองอนาคตไปข้างหน้าให้ไกลๆด้วย

การทำรายได้อย่างสร้างสรรค์ ก็คงต้องเริ่มทำกันจริงๆจังๆ

เรื่องสปอนเซอร์ หรือโฆษณา ถ้าไม่ทำให้รบกวนอะไรมาก
ผมว่าก็น่าจะลองดู แต่อาจจะต้องเลือกประเภทโฆษณาบ้าง
เม่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

สวนกุหลาบวิทยาลัย

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 21:22

ขออย่าให้ปิดเลยนะครับ
ลองส่งจดหมายไปถึงนายกดูสิ เผื่อจะได้เห็นเสียงจากทางนี้บ้าง หรือให้ สสวท. ส่งจดหมายไปให้ก็ได้
เป็นกำลังใจให้นะครับ
เว็บดีๆอย่างนี้ ขออย่าให้ปิดไปเลย!
เม่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

สวนกุหลาบวิทยาลัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 21:23

เอ๊ะ หรือว่าเรามาร่วมกันลงชื่อ แล้วส่งไปถึงนายก รวมให้ได้เยอะๆ น่าจะมีน้ำหนักมากขึ้นนะครับ
deathspirit
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ปัจจุบันintania 90 ครับ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 21:39

ลองหาสปอนเซอร์จากตามมหาวิทยาลัยก็ได้ครับ อย่างตามหน้าหนังสือพิมพ์บางทียังมีเห็นลงโฆษณาของมหาวิทยาลัยบางแห่งเลยครับ
พิทยา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

โรงเรียนดำรงราษฎร์สงเคราะห์ จังหวัดเชียงราย 57000 โทร 0-5371-1450

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 22:45

ขอสนับสนุนความเห็นที่ 22 ของ ครูใผ่ครับ
บ้านายคำเก่ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 52

ภาควิชาฟิสิกส์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 08:41

ข้าม่อนก็ยังอยู่หนี้ชุวันชุมื้อแลชะไดค่บ่ขว้างบ่ละกันน่อ
(แปล)ผมจะยังยืนหยัดอยู่ที่นี่เสมอครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 09:48

ข่าวดีครับ

ดร. วรัญญู สุจิวรพันธ์พงศ์ (ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม) แฟนประจำคนหนึ่งของ วิชาการ.คอม (โดยเฉพาะห้องเรือนไทย) ช่วยกระจายเสียงความเดือดร้อน ไปจนถึงด้านบนๆ โดย ได้รับการตอบรับว่าจะผลักดันให้การช่วยเหลือ โดย คุณภัทรศักดิ์ โอสถนานุเคราะห์ (ประธานคณะอนุกรรมาธิการ ปฏิรูปเทคโนโลยีเพื่อการศึกษา กรรมาธิการการศึกษา รัฐสภา) แล้วครับ ขอบคุณครับ

ขอบพระคุณ คุณครูไผ่ คุณ Andreas คุณ GFK และ บรรดาพลังมดทั้งหลายครับ เรื่องการบริจาคทำได้ที่นี่ครับ http://www.vcharkarn.com/vteam/info_donation.php  ขอความกรุณาว่า 1 พลังมดอย่าเกิน 500 บาทนะครับ ขอบคุณครับ

ตอบคุณ MathGuy ว่า วิชาการ.คอม ที่เห็นอยู่นี่ เป็น "โครงการ" ที่สนับสนุนโดย สสวท. (ลักษณะคล้ายๆกับโครงการวิจัย) โดยมี ดร.อรรถกฤติ ดร.พิเชษฐ และ ผม เป็นผู้รับผิดชอบโครงการครับ (ทั้ง 3 คน ก็กระจัดกระจายกันอยู่ ที่จุฬา มหิดล และ ธรรมศาสตร์ ตามลำดับ) ส่วน vTeam ท่านอื่นๆก็กระจายกันอยู่ ท่านนึงอยู่ลอนดอน ท่านนึงอยู่นครปฐม บางท่านอยู่อเมริกา บางท่านอยู่ ม.มหานคร อีกหลายๆท่านก็กระจัดกระจายเราเองยังไม่รู้เลยว่าใครอยู่ไหน ไม่เคยได้พบกันเต็มทีมซักครั้งเดียวครับ เราไม่มี office เราไม่มีพนักงาน ทุกคนที่เข้ามาช่วยตามกำลังเวลาที่พอจะมีให้ (มีความสุขแบบ จาคะ ตามคำครูไผ่ ถ้าให้เยอะไปกว่านี้อาจเป็นทุกข์ได้) โดยมี วิชาการ.คอม เป็นสื่อกลางครับ

เรื่องมูลนิธิเป็นไอเดียที่ไม่เลวครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง แต่ต้องขอว่าเป็นอะไรที่ไม่ต้องใช้เวลาเยอะเกินไปนะครับ เพราะปัจจุบันก็แทบไม่ค่อยมีอยู่แล้ว

ถาม น้องลิตเติ้ล แล้วน้องเด็กตาบอดคนนั้นได้ความรู้จากห้องประวัติศาสตร์ยังไงครับ มีคนอ่านให้ฟัง หรือ คุณครูนำมาสอนในห้องเรียน น่าสนใจดีครับ

ตั้งแต่เกิด วิชาการ.คอม มา เรายังไม่เคยคิดเรื่องว่าเราจะปิดตัวครับ
อย่างที่คุณ MathGuy ใน คห.25 ว่าไว้ แรงมดก็ช่วยกันได้ แต่ต้องมีแผนระยะยาว ซึ่งเรามีหลายแผนรองรับอยู่ครับ
1. ของบสนับสนุนจากภาครัฐ (งคค., งบฉลากกินแบ่ง) หรือ หน่วยงานใหญ่ (กฟผ., ปตท, ปูนใหญ่)
2. ถ้ายังไม่ได้ ก็ขอบริจาคจากเพื่อนๆกลุ่มที่สนิทกัน ซึ่งเป็นผู้มีอันจะกิน(มาก) (เหมือนช่วงเริ่มต้น)
3. อย่างเลวร้าย เราก็ขอยกให้องค์กร (เช่น school net หรือ สวทช.) ที่พอมีศักยภาพไปดูแล
4. ถ้าไม่มีใครรับดูแล เลวร้ายสุดๆ มันก็คงอยู่ แต่อาจจะโดนแปลงร่างไปเป็น www.sanook.com/vcharkarn หรือ www.kapook.com/vcharkarn (น้องแพรเคยบอกว่า Maketability ของ วิชาการ.คอม มีศักยภาพสูงมาก น่าจะมีคนแย่งกันตะครุบ ถ้าต้องปล่อยออกไปสู่ตลาด)

แต่ผมว่ามันไม่มีทางหลุดจากข้อ 2 ลงมาถึงข้อ 4 ได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์