เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 31115 กลอนเก่าที่ข้าเจ้าประทับใจ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 22 เม.ย. 06, 21:32

ที่คุณ"เจ้าสำราญ"บอกมาใน#43 ผมนึกไม่ออกเลย
ที่เกี่ยวกับพระคุณครูและเพื่อนที่พอจำได้ก็มี

...คุณแม่หนาหนักเพี้ยง .... พสุธา
คุณบิดรดุจอา-...................กาศกว้าง
คุณพี่พ่างศิขรา ................ เมรุมาศ
คุณพระอาจารย์อ้าง .......... อาจสู้สาคร

... เพื่อนกินสิ้นทรัพย์แล้ว ....... แหนงหนี
หาง่ายหลายหมื่นมี ................. มากได้
เพื่อนตายถ่ายแทนชี- ............... วาอาตม์
หายากฝากผีไข้ ....................... ยากแท้จักหา
ลีซอ
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ปัจจุบันทำงานด้านการออกแบบวงจรอิเล็กทรอนิกส์

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 13:57

ถึงคุณเจ้าสำราญครับ   ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณในความกรุณาที่ได้ ให้ข้อคิดเห็นที่มีค่ากับผมอย่างยิ่ง ตอนนี้ผมดีใจมากครับที่ความหวังอันน้อยนิดของผมเริ่มจะมีมากขึ้น  จากข้อความนี้

"ผลิตผลจากไร่กำไรมาก ลุงจึงอยากให้บำเหน็จกันถ้วนหน้า
จึงจัดสรรแบ่งกำไรในอัตรา ต่างยินดีปรีดากันทุกคน
เงินยังเหลือลุงว่าพาหลานเที่ยว ดูทะเลนำเขียวเล่นสักหน
คมนาคมดีมีรถยนต์ ทุกแห่งหนไปได้สบายกระไร"
  เอาล่ะตอนนี้ผมว่าถ้ากลอนที่ผมตามหามานี้เปรียบเหมือนจิกซอ  ตอนนี้คุณเจ้าสำราญก็ได้เริ่มต่อขอบข้างของจิกซอแล้ว  
  รบกวน ขอเรียนถามคุณเจ้าสำราญครับว่า พอจะจำได้ไหมครับว่าหนังสือเรียนภาษาไทยที่มีเรื่อง กลอนที่ว่านี้  ชื่อเต็มว่าอย่างไร หรือว่าบทเรียนที่มีกลอนนี้บรรจุอยู่นั้นชื่อว่าอย่างไร เพื่อเป็นแนวทางครับ
ปล1.ถ้าคุณเจ้าสำราญหรือพี่น้องท่านใดจำส่วนหนึ่งส่วนใดของกลอนได้ก็ช่วยลงไว้ด้วยนะครับ  
ปล2.ขอบคุณทุกท่านที่กรุณากระทู้นี้ครับ ขอบคุณครับ
ลีซอ
อสุรผัด
*

ปัจจุบันทำงานด้านการออกแบบวงจรอิเล็กทรอนิกส์

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 14:35

ถึงคุณชื่นใจครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับผม ความรู้สึกเหมือน ตัวเองได้ย้อนเวลาและมีเพื่อนร่วมทาง ผมจะค้นหาต่อไปครับ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 15:10

ยินดีเสมอค่ะคุณลีซอ

เท่าที่จำได้ กลอนที่คุณเจ้าสำราญยกมา ไม่มีชื่อเรื่อง
แต่เป็นบทเรียนบทหนึ่งในหนังสือเรียนภาษาไทยชั้นประถม (มานะ มานี นั่นแหละค่ะ)
เนื้อหาหนังสือเรียนภาษาไทยที่ว่าส่วนใหญ่จะใช้วิธีเล่าเรื่อง (เหมือนเล่านิทาน)
ถ้าไม่นับบทที่หนึ่ง ของชั้นประถมหนึ่งแล้วหละก็ บทที่คุณเจ้าสำราญยกมานับว่าเป็นบทเรียนบทเดียวที่เล่าเรื่องด้วยกลอนแปดล้วนๆ ไม่มีร้อยแก้วผสมอยู่เลย
คุณลีซอน่าจะลองตามหาหนังสือเรียนภาษาไทยมานะ มานี ประมาณระดับชั้น ป.๓ หรือ ป.๔ ดูก่อนนะคะ ค่อนข้างมั่นใจว่าคุณต้องเจอ

"แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อิฉันก็ขุดความทรงจำมาบอกต่อ จึงไม่กล้าฟันธง"

ลองหาหนังสือเรียนที่ว่าก่อนเถิดค่ะ แล้วพลิกหาดูบทที่ว่า
คุณอาจจะสมหวังนะ

ยังลุ้นต่อไป
ชื่นใจ
ชมพูพาน

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 15:15

ขอแก้ไขเล็กน้อย

"ถ้าไม่นับบทเรียน (หลายบทอยู่เหมือนกัน -ไม่ใช่บทที่ ๑ แค่บทเดียว) ของหนังสือภาษาไทยระดับชั้นป.๑ แล้ว"

อิฉันแค่จะบอกว่า บทที่คุณลีซอกำลังตามหา น่าจะหาง่าย
เพราะเล่าเรื่องด้วยกลอนแปดทั้งบท ซึ่งบทอื่นๆ ในเล่มนั้นเล่าเรื่องด้วยร้อยแก้ว
รายละเอียดที่ว่ามานี้ค่อนข้างแน่ใจ
แต่ที่ไม่แน่ใจก็คือ หนังสือเล่มที่ว่าเป็นของระดับชั้นไหน ระหว่าง ป.๓ และ ป.๔
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 29 เม.ย. 06, 15:30

อีกนิดนึงค่ะ
ไม่ว่าอิฉันจะจำถูกหรือจำผิดก็ตาม
คุณลีซอช่วยบอกให้รู้ด้วยนะคะ
ต่อมอยากรู้ของอิฉันมันก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
ถ้าอิฉันจำผิด และคุณตามหาอันที่ถูกต้องเจอ
ก็ช่วยบอกเถิดว่า ที่ถูกนั้นคืออะไร
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ลีซอ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 10:43

ครับผมคุณชื่นใจ  ผมว่าจะลองไปเดินดูที่สวน จจ. ครับได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบ ผมก็จำได้ว่าเรื่องนี้เล่าเรื่องเป็นกลอนทั้งหมดจริงๆ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 13:24

สมัยที่ผมเรียนชั้นประถมศึกษา ไม่ได้เรียนมานะมานีชูใจ
แต่เรียนบทดอกสร้อยสุภาษิต และนิทานร้อยบรรทัด
บทดอกสร้อย ก็มี แมวเหมียวแยกเขี้ยวยิงฟัน
ตุ๊ดตู่ ซักส้าว ฯลฯ
ส่วนนิทานร้อยบรรทัดก็เป็นเรื่องพี่น้องสองคนที่ไปเจอนกเจ้าปัญญา
ชวนคุยได้เหมือนคน พามาเลี้ยงที่บ้านแล้วมีแมวจ้องจะตะครุบนก
จำแทบไม่ได้แล้วเพราะเกือบ 50 ปีแล้ว
ที่ยังพอจำได้อย่างประทับใจ เพราะมักเป็นแบบนั้นเหมือนกันก็คือ
....
สองพี่น้องทันใดก็ไปถึง
เห็นแม่นิ่งหน้าบึ้งรีบลงนั่ง
ยกมือไหว้อภัยโทษลูกสักครั้ง
ที่ไม่ทำตามคำสั่งอย่างที่เคย
เพราะเจ้านกตัวนี้ที่บนบ่า
มันชวนหยุดสนทนาถ้าลูกเฉย
มันคงนึกเสียใจไม่น้อยเลย
ว่าเราสองเฉยเมยไม่คบมัน
....
ใครมีต้นฉบับ ขอดูด้วยนะครับ
อยากกลับเป็นเด็กอีกสักรอบ    
Rinda
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 14:57

วันก่อนเห็นนิทานร้อยบรรทัดที่ห้องสมุด   อ่านมาจำได้แค่นี้  อาจผิดๆถูกๆค่ะ

นางแมวหมอบข้างแม่แลดูนก
เจ้าโปดกช่างพลอดยอดภักษา
เนื้อคงหวานกินสดสดรสโอชา
แล้วแยกเขี้ยวตั้งท่าจะตะครุบ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 30 เม.ย. 06, 16:38

แม่ตวาดนางแมวแล้วกันเจ้า
พลางตีเข้าอย่างจังเสียงดังปุบ
นางแมวกลัวระย่อลงงอฟุบ
เนื้อกระดุบกระดิบริบหรี่ตา  

ขอบคุณคุณรินดาที่เข้ามาช่วยกระตุ้นความทรงจำครับ
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 01 พ.ค. 06, 18:22

แง้วววว่างๆมานั่งเฝ้ากระทู้นี้ดีกว่าพูดถึงหนังสือเล่มนี้แล้วนึกถึงหนังสือเมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก  คุณค่าไม่แพ้กันเลย
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 23:46

ตอนคุณตาคุณยายผมยังเด็ก ท่านเรียนมูลบทบรรพกิจ
จะผันสระ วรรณยุกต์ ไล่มาตราตัวสะกด ครบทุกตัว
และยังมีกาพย์พระไชยสุริยา ที่เอาการบังคับมาตราตัวสะกดมาแต่งเป็น
เรื่องราวที่แทรกคติและการบ้านการเมืองได้อย่างน่าอัศจรรย์

ตอนที่ผมอยู่ชั้นประถม ได้เรียนนิดหน่อย เป็นมาตราตัวสะกดแม่กง
แต่คัดมาเพียงบางส่วน
ไม่แน่ใจว่าเด็กรุ่นหลังจะยังได้เรียนบ้างหรือเปล่า
Vinicy de Planetia
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

99/112 หมู่ 2 ตำบลท่าศาลา อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี 15000

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 02:13

น้องเมพาน้องหมาไปหาหมอ
หมาฟันหลอเพราะลูกอมขนมหวาน
หมอเปลี่ยนฟันให้ใหม่ไม่เนิ่นนาน
เมและหมากลับบ้านสำราญใจ
ลีซอ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 11:36

ถึงทุกท่านที่ติดตามครับผม  เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้ไปเดินดูหนังสือที่สวน เดินหาอยู่ 2ชม.กว่าๆ  ร้อนมาก ยังไม่พบครับ
อาทิตย์นี้จะไปหาใหม่อีกครั้ง  
 ปล.แวะไปสวนรถไฟมาครับ  อากาศดีเลยพากระต่ายไปวิ่งเล่น
ลีซอ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 13:26

เพิ่มเติมอีกนิดครับ  ผมจำได้ลางๆ ว่าทะเลที่ในเรื่องกล่าวถึงอยู่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์  ผลผลิตที่ได้คือสับปะรด(ไม่แน่ใจนะครับ)  มีใครคุ้นๆเหมือนผมบ้างไหมครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์