เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 31114 กลอนเก่าที่ข้าเจ้าประทับใจ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 15:38

ง่ะ พิมพ์ตกครับ

จะบอกว่า แม้กระทั่งปัสสาวะใส่ขวดน้ำ"โพลาริส" ก็บนแหละ เพราะอยู่บนถนนวันละ 5 - 7 ชั่วโมงได้ขึ้นกับว่ารถติดหรือเปล่า อิอิ

เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าผมมัวแต่ "ฉี่" อ่ะดิ 555+
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 11:25

จากความเห็น(ที่10)ของคุณลีซอ
จากข้อ 1 มอญซ่อนผ้า กระโดดยาง รีรีข้าวสาร เป่ากบฯลฯ นี่เคยเห็นและเคยเล่นครับ(แต่ยกเว้นเป่ากบอย่างเดียว และผมก็เกิดหลังปี 2525 ครับ)

ไม่เห็นใครแน่นอน
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 มี.ค. 06, 20:06

ไปค้นหนังสือเก่าที่บ้านแล้วนะคะคุณลีซอ
แต่ลิตเติ้ลไม่เจอข้อความที่คุณต้องการเลยค่ะ
เจอแต่เรื่องของ มานะ มานี ปิติ ชูใจ อิอิ
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 มี.ค. 06, 22:31

เด็กวัยเยาว์แสนน่ารัก อย่างผมเลยไม่รู้เรื่องเล๊ยผู้ใหญ่เค้าคุยกาน
เกิดไม่ทันครับแฮ่ๆ
ลีซอ
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ปัจจุบันทำงานด้านการออกแบบวงจรอิเล็กทรอนิกส์

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มี.ค. 06, 14:14

คุณลิตเติ้ล มีหนังสือภาษาไทยช่วงม.ต้นบ้างไหมครับ  ผมว่ากลอนที่หาอยู่ในนั้นแน่เลย  เนื้อเรื่องพรรณาถึงเรื่องทะเลเป็นหลัก  ขอความกรุณาด้วยครับ

ปล.คลองในรูปตอนเด็กๆชอบกระโดดลงไปเล่นประจำ สนุกที่สุดในโลกเลย
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 00:20

Khun ลีซอ .I have หนังสือภาษาไทยช่วงม.ต้น but

now I can't to take it to you because I live far away

from my home .You can looking at http://www.thaipoem.com/forever/ipage/home.html.  
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 01:05

อ่านที่คุณลีซอ ลิสต์มาแล้ว ผมตรงทุกข้อเลยครับ แต่อายุผมยังไม่ถึง 33 นะครับ (ขาดแค่ปีเดียวเอง แหะๆ)    
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 12:12

เพลงขลุ่ยข้างทาง
เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์
ตะแล็กแต๊กแต๊ก ตะแล็กแต๊กแต๊ก........กระท่อมมุงแฝกมิแปลกแปลงเปลี่ยน
กระเดื่องเคื่องครกกระดกวนเวียน...........กระด้งกงเกวียนก็พัดรำเพย
ละอองข้าวพัดกระจัดเจิงว่อน...............ระรวยลมอ่อนระคนคำเอ่ย
มิรักพี่แล้วนะเจ้าทรามเชย...............ละทิ้งไปเลยมิเหลียวแลดู
มะขามริมคอกก็ออกดอกร่วง................มะขามเทศพวงระย้ายังอยู่
สะแกแตกกิ่งก็ทิ้งใบพรู...................มะยมลมลู่ก็ล่วงเต็มลาน
และว่าวดุ๊ยดุ่ยระดุ๊ยดุ๊ยดุ่ย...............ชะลอลงบนสดับขับขาน
คละเคล้าเสียงครกกระเดื่องดินดาน..............ระงามนมนามสะท้านใจนัก
ผะผ่าวแผ่นดินจะสิ้นเดือนสี่................จะดีไม่ดีก็ยังหน่วงหนัก
จะทิ้งเหย้าเรือนสะเทือนคำทัก...............กระเดื่องตึกตักตะแล็กแต๊กติง
.......................................
วะแว่ววังเวงประเลงเพลงขลุ่ย..................มิมีไอ้ทุยมิมีทุกสิ่ง
สตางค์เศษร่วงกระทบกรุ๊งกริ๊ง...................ก็วางขลุ่ยอิงประนมมือรับ.

อ้างจาก ศิลปวัฒนธรรมฉบับมี.ค. 2527(หน้า 47)
ป.ล. แต่งโดยใช้เปษณนาทฉันท์

nongpor
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

Setthabut Bamphen school , M.5

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 มี.ค. 06, 16:52

หนูอ่านความคิดเห็นที่ 10 ของคุณลีซอ หนูเพิ่งจะ 16 เอง แต่หนูตรงตั้งหลายข้อ  มอญซ่อนผ้า รีรีข้าวสาร กระโดยาง หนูก็เคยเล่น สามหนุ่มสามมุม ก็เคยหนู หนูยังเคยแอบแม่กินหมากฝรั่งบุหรี่อีกด้วย ยังมีอีกตั้งหลายข้อแน่ะที่ตรง แสดงว่าหนูแก่แล้วสิเนี่ย อิอิ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 10:49

ผมคิดว่า ความเห็นที่ 10 ของคุณลีซอนี่ คงใช้บรรทัดฐานกับคนชาวกรุงครับ
ถ้าเป็นแถวต่างจังหวัด ก็ยังเห็นอยู่ครับ
และสวัสดีน้องปอนะจ๊ะ(วัยเดียวกันเลย)

ลีซอ
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ปัจจุบันทำงานด้านการออกแบบวงจรอิเล็กทรอนิกส์

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 13:47

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  บางทีก็โจ๊ะบางทีก็ไม่  แต่ก็รู้สึกดีนะที่อ่าน  ตอนเด็กใครยังพอจำการ์ตูนเรื่อง"นิทานชีวิตได้บ้าง"   จำเมียมผู้น่ารักได้ไหมครับ
ปล....ถึงคุณลิตเติ้ล  ถ้าได้กลับบ้านได้โปรดกรุณาผมด้วยนะครับ  ผมรออยู่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ...ขอบคุณครับ
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 16:44

อยากถามคุณlittle sunนิดนึงค่ะว่าหนังสือภาษาไทยที่เกี่ยวกับเรื่องมานะ  มาณี ปิติ ชูใจ  เนี่ยรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไรคะ  รู้สึกว่าเมื่อตอนเด็กๆเคยหยิบหนังสือของคุณยายมาอ่าเป้นเรื่องมานะ มาณี ปิติ ชูใจนี่แหละค่ะ  แต่เดี๋ยวนี้จะหามาอ่านปรากฎว่ามันหายไปไหนแล้วก็ไม่ทราบเลยอยากจะขอดูหน้าตาเผื่อจะไปหาซื้อมาอ่านบ้างค่ะเพราะว่าไปเดินดูร้านหนังสือมือสองหลายแห่งแล้วก็ไม่มีขาย
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 23:36

ตอบ คุณลีซอ กว่าลิตเติ้ลจะได้กลับบ้าน เดือนมีนาคมปีหน้าค่ะ
ลิตเติ้ลว่าคุณลีซอน่าจะลองแต่งเนื้อเพลงด้วยการนึกย้อนไปถึงเรื่องอดีตในสมัยที่คุณยังเด็กๆน่าจะมีอะไรดีๆน่าจดจำเยอะแยะนะคะ

คุณ viva คะ ลิตเติ้ลเองก็จำได้แต่ว่าหนังสือเล่มไม่ใหญ่นักขอโทษนะคะจำไม่ได้จริงๆว่าปกเป็นแบบไหน
ลิตเติ้ลไปค้นมาให้อ่านเล่นๆค่ะ
บทที่ ๑
มานี
มานี มี ตา
กา
กา มี ตา
อา
อา มี ตา

บทที่ ๒

อา มี นา

นา มี งู

นา มี ปู

กา ดู ปู

งู ดู ปู

มานี มา นา อา

บทที่ ๓

นา มี รู งู

นา มี รู ปู

มานี พา โต มา หา อา

มานี พา โต มา นา

มานี พา โต หา ปู

มานี พา โต ดู ปู

บทที่ ๔

สีเทา

ชูใจ พา สี เทา ไป หา มานี

สีเทา ไป หา โต

โต ดีใจ

สีเทา ก็ ดี ใจ

สีเทา ไป หา โต ไวไว

มานี ดีใจ

ชูใจ ก็ ดีใจ

มานี มา หา ชูใจ ไวไว

บทที่ ๕

โต มี ตา

โต มี ขา

โต มี หู

หู โต มี อะไร

โต เอา ขา ถู หู

ถู ไป ถู มา

โต ถู หู ไวไว

บทที่ ๖

ปูนา มี สีดำ

โต ก็ มี หู สีดำ

หู โต มี ปู นา

มานี จะ ตี ปู นา

ปูนา ไป ใน รู

มานี เท ยา ทา หู โต

มานี ทา ยา เบา เบา

โต เอา ขา เกา หู

บทที่ ๗

ชูใจ กำ มือ

ชูใจ กำ อะไร ใน มือ

มานี ขอ ดู มือ ชูใจ

มี อะไร ใน มือ ชูใจ

ชูใจ แบ มือ

มานี แล ดู มือ ชูใจ

บทที่๘

ชูใจ ถือ อะไร

ชูใจ ถือ โบ ใน มือ

ชูใจ ชู โบ

มานี แล ดู โบ ใน มือ ชูใจ

มานี แบ มือ ขอ โบ

โต ชู คอ ดู โบ

โต จะ เอา โบ ใน มือ ชูใจ

มานี ดุ โต

บทที่๙

สีเทา ดู ใบ บัว

ชูใจ แล ดู สีเทา

สีเทา ชู คอ ดู ใบบัว

มี ตัว อะไร เกาะ ใบบัว

สีเทา มัว ดู อะไร

ชูใจ ไป หา สีเทา

ชูใจ ดู ตัว อะไร เกาะ ใบบัว

บทที่ ๑๐

ชูใจ เกา คอ สีเทา เบาเบา

สีเทา ชู คอ พอใจ

มานี หัวเราะ

โต มา หา มานี

มานี เกา หัว โต

โต ชู คอ ดีใจ

ชูใจ หัวเราะ

มานี พอใจ

บทที่๑๑

ปิติ ขี่ ม้า

ปิติ เกาะ คอ ม้า

เขา งอ เข่า เวลา ขี่

มานี ดู ปิติ ขี่ ม้า

ม้า ตัว นี้ แก่

ปิติ ให้ ชื่อ ว่า เจ้าแก่

โต ดู เจ้าแก่

สีเทา ก็ ดู เจ้าแก่

บทที่๑๒

เจ้าแก่ เข้า มา หา โต

ขา เจ้าแก่ ดู เกะกะ

โต เห่า เจ้าแก่

มานี ดุ โต ไม่ ให้ เห่า

โต ก็ ไม่ เห่า

เจ้าแก่ เข้าไป หา สีเทา

สีเทา ขู่ ฟู่ฟู่

ชูใจ ดุ สีเทา ไม่ ให้ ขู่

สีเทา ก็ ไม่ ขู่

เจ้าแก่ พอใจ

บทที่๑๓

ปิติ ว่า เขา พา เจ้าแก่ ไป ที่ ภูเขา

ที่ ภูเขา มี อะไร น่า ดู แยะ

มี นก มี หมี และ มี กระรอก

ที่ ภูเขา มี ลิง แยะ

มานี และ ชูใจ พอใจ

มานี ว่า เรา น่า จะ ไป ที่ ภูเขา

ชูใจ ว่า เรา น่า จะ ไป

เรา จะ ได้ ดู อะไร แยะแยะ

ปิติ  ว่า พา ไป ก็ ได้

เช้า เช้า จะ ให้ มานี และ ชูใจ มา รอ ที่ นี่

ปิติ และ เจ้าแก่ จะ พา ไป

บทที่๑๔

ปิติ เล่า ว่า พ่อ เจอ เสือ ดุ ไม่ พอใจ ให้ เรา ไป เกะกะ

พอ มานี รู้ ว่า มี เสือ ก็ ว่า ถ้า เจอ เสือ ก็ แย่

ชูใจ ว่า ถ้า รู้ ว่า มี เสือ ก็ ไม่ น่า ไป     มานี ว่า รอ ให้ พ่อ พา ไป

ปิติ ว่า รอ ไว้ ให้ พ่อ พา ไป ก็ ดี

บทที่ ๑๕

ปิติ ว่า จะ พา เจ้าแก่ ไป บ้าน   พ่อ ว่า อย่า อยู่ นาน พ่อ จะ ดุ

ปิติ ลา มานี และ ชูใจ   เจ้าแก่ ก็ ลา โต และ สีเทา

ชูใจ จะ พา สีเทา ไป บ้าน    มานี ว่า ถ้า ผ่าน มา ก็ ให้ แวะ

มานี ชี้ มือ ให้ ดู บ้าน     ที่ บ้าน มี จำปี

ปิติ และ ชูใจ ว่า ไม่ นาน จะ มา แวะ

บทที่ ๑๖

มานี พา โต ไป บ้าน     มานี เข้า ไป หา พ่อ

พ่อ นอน อยู่ ใต้ ต้น จำปี     พ่อ นอน อ่าน นิทาน

พ่อ ว่า พ่อ รอ มานี อยู่ นาน     มานี ไป ทำ อะไร มา

มานี เล่า ว่า ไป เจอ ชูใจ และ ปิติ

ปิติ เล่า ว่า ที่ ภูเขา มี อะไร น่า ดู

มี นก มี ลิง มี กระรอก มี หมี

มานี ขอ ให้ พ่อ พา ไป

พ่อ ว่า จะ พา ไป
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 23:40

บทที่๑๗

แม่ ใส่ เสื้อ สีฟ้า ถือ เสื่อ และ จาน ใส่ มะม่วง

มานี เห็น แม่ ก็ ดีใจ

มานี ขอ เสื่อ และ ปู ให้ แม่ นั่ง

โต ก็ นอน บน เสื่อ

แม่ วาง จาน ให้ มานี

มานี ถือ มะม่วง ใน จาน

แม่ ว่า มานี ไป ทำ อะไร มา    พ่อ รอ มานี อยู่ นาน

มานี ว่า เจอ ชูใจ และ ปิติ

เขา เล่า ว่า ไป ภูเขา มา

ที่ ภูเขา มี อะไร น่า ดู เยอะ

พ่อ ว่า ถ้า ว่าง พ่อ จะ พา ไป

บทที่๑๘

มานี พูด ว่า มานี จะ ไป บ้าน ย่า ของ ชูใจ

แม่ คะ ทำไม มานี ไม่ มี ย่า บ้าง

แม่ พูด ว่า มานี มี ย่า แต่ ย่า ไม่ได้ อยู่ ที่ นี่

แม่ จะ พา มานี ไป หา ย่า ก็ ได้

ที่ บ้าน ย่า มี ป้า และ ลุง

มานี ดีใจ กอด แม่ และ พูด ว่า มานี ดีใจ จะ ได้ ไป หา ย่า

แม่ ว่า ถ้า เรา ไป หา ย่า จะ ให้ น้า อยู่ เฝ้า บ้าน

มานี พูด ว่า มานี จะ พา ย่า มา อยู่ ที่ นี่

พ่ หัวเราะ หึหึ

แม่ พูด ว่า ถ้า มานี พา ย่า มา ได้ ก็ ดี

บทที่๑๙

มานะ เดิน เข้า มา

เสื้อ ของ เขา ดำ มอม หน้า ดา ก็ มอม

พอ เจ้าโต เห็น มานะ ก็ ดีใจ โผ เข้า ไป หา จน มานะ ล้ม ลง นอน แผ่

โต จะ เลีย แก้ม ของ มานะ

แม่ ดุ โต ไม่ ให้ เลีย และ ไล่ มัน ไป

แม่ ว่า อย่า ให้ โต เลีย นะ ไม่ ดี

มานะ ก็ เชื่อ ฟัง

แม่ ให้ มานะ ไป ล้าง มือ และ ล้าง หน้า

มานะ ก็ ทำ ตาม

บทที่๒๐

มานะ “ แม่ คะ เมื่อไร มานี จะ ได้ ไป โรง เรียน ”

แม่  “ มานี ยัง ไม่ โต      ถ้า โต เท่า มานะ เมื่อ ไร ก็ จะ ได้ ไป ”

มานี “ พี่ มานะ ไป ทำ อะไร ที่ โรง เรียน ”

มานะ “ พี่ ไป เรียน หนัง สือ น่ะ ซี ”

มานะ “ ไป โรง เรียน นี่ ดี ใช่ไหม คะ ”

มานะ “ ดี ซี ได้ รู้ หนัง สือ และ มี เพื่อน เยอะ ”

มานะ “ มานี ก็ มี เพื่อน ชื่อ ชูใจ และ ปิติ ”

มานี “ ปิติ ก็ เป็น เพื่อน ของ พี่ ชูใจ เป็น ผู้หญิง ใช่ไหม ”

มานี “ ใช่ ค่ะ เขา ยัง ไม่ ได้ ไป โรง เรียน ”

มานะ “ ปี หน้า มานี ก็ จะ ได้ ไป โรงเรียน”

มานี “  ปี หน้า ชูใจ ก็ น่า จะ ได้ ไป โรง เรียน นะ คะ ”

บทที่๒๑

พ่อ นั่ง อ่าน หนัง สือ อยู่ ที่ โต๊ะ

มานี ถือ มะม่วง เข้า มา หา พ่อ

มานี “ พ่อ คะ พี่ มานะ จะ ไป ขี่ ม้า มานี ไป ขี่ ม้า บ้าง ได้ ไหม คะ ”

มานี ก็ กิน มะม่วง ที่ ถือ มา

พ่อ จึง ว่า “ มานี มา นั่ง ที่ นี่ อย่า ทิ้ง เลอะ เทอะ นะ ”

มานี ก็ นั่ง ที่ หน้า โต๊ะ ของ พ่อ

พ่อ พูด ว่า “ มานี ถ้า กิน อะไร อยู่ ก็ อย่า พูด มัน ไม่ น่า ดู ”

มานี ได้ ฟัง ก็ จะ ทิ้ง มะม่วง ลง ใต้ โต๊ะ

พ่อ จึง พูด “ อย่า ทิ้ง ที่นี่ เอา ไป ทิ้ง ที่ ถัง ใส่ ผง และ ล้าง ปาก ล้างมือ ให้ สะอาด อย่า ให้ เลอะเทอะ นะ ”

มานี ทำ ตาม ที่ พ่อ บอก

พ่อ สอน ว่า “ จำ ไว้ จะ ทิ้ง อะไร ก็ ทิ้ง ที่ ถัง ใ ส่ ผง จะ ได้ ไม่ เลอะ เทอะ ”

บทที่๒๒

มานี “ พ่อ ให้ มานี ไป ขี่ ม้า นะคะ ”

พ่อ “ มานี ยัง ไป ไม่ ได้   มานี เป็น เด็ก และ เจ้าแก่ มัน แก่ มาก    มัน วิ่ง มาก ไม่ ได้ ”

ปิติ กับ มานะ ก็ ไป ขี่ มัน   มานี จะ ไป ขี่ มัน อีก   ขี่ กัน สอง คน สาม คน เจ้าแก่ ก็ แย่

พ่อ จะ เล่า นิทาน ให้ ฟัง

“ วันหนึ่ง ม้า แก่    นอน แผ่ ชู คอ

เด็ก สิบ คน รอ      ขอ ขี่ ทุก วัน

บ้าง ว่า แก่ ไป       จะ ไม่ ขี่ มัน

เก้า คน พา กัน       อยู่ บ้าน พอ ใจ

มี เด็ก หนึ่ง คน      ซน จะ ขี่ ม้า

เอา ไม้ ตี ขา         ให้ พา วิ่ง ไว

ม้า ลุก เด็ก แย่       ล้ม แย่ ลง ไป

ม้า วิ่ง ไม่ ได้        ล้ม ทับ เด็ก ซน ”

พ่อ    “ ดู ซิ มานี   ม้า แย่ ไหม ”

มานี   “ เขา ไม่ น่า ตี ม้า นะ คะ พ่อ ”

พ่อ    “ เขา เป็น เด็ก ดี ใช่ไหม มานี ”

มานี   “ ไม่ ใช่ ค่ะ ”

พ่อ    “ มานี นับ ดู ซิ    เด็ก ดี กี่ คน ”

มานี   “ หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า หก เจ็ด แปด เก้า เก้า คน ค่ะ พ่อ ”

พ่อ    “ เด็ก ไม่ ดี มี กี่ คน ”

มานี   “ หนึ่ง คน ค่ะ ”

เจอแล้วค่ะคุณviva ดูรูปหนังสือได้จากนี้นะคะ
 http://www.seasite.niu.edu/Thai/maanii/menu/default.htm  
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 23:41

อีกเล่มละกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์