เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2823 อยากฟังเรื่องปีใหม่ของไทย
แมงปอ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 พ.ย. 00, 13:00

ใกล้จะปีใหม่ฝรั่งแล้ว อยากฟังเรื่องปีใหม่ของไทยจัง
คนไทยเรามีฉลองปีใหม่กันเมื่อไหร่และอย่างไรบ้างคะในสมัยก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 17:32

ทราบเพียงสั้นๆว่าเมื่อก่อนพ.ศ. ๒๔๘๕  วันปีใหม่ของทางราชการ นับวันที่ ๑ เมษายนเป็นวันเริ่มต้นปีใหม่   เพราะฉะนั้นใครเกิดเดือนมีนาคมก็นับเป็นปลายปี    วันที่ ๓๑ มีนาคมคือวันส่งท้ายปีเก่าค่ะ

คนอยู่ในกรุงเทพฉลองปีใหม่กันที่ท้องสนามหลวง มีงานตั้งแค่คืนวันที่ ๓๑  มีงานคล้ายๆงานภูเขาทอง มีงานออกร้านขายของเล่นของกิน มีโขน ลิเก หุ่นกระบอก ลำตัด หนังกลางแปลง ละครลิง
พอสองยามก็มีเพลงปีใหม่ จุดพลุและดอกไม้ไฟ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 01:15

แล้วที่ว่า วันสงกรานต์ เป็นปีใหม่ไทยล่ะครับ รู้สึกว่าอันนี้จะเก่ากว่า
วันที่ 1 เมษยนหรือเปล่าครับ
แล้วก็วันที่ 1 เมษนี่น่าจะเพิ่งมากำหนดกันทีหลังหรือเปล่าครับ
เพราะลอยกระทงนับเป็นเดอืน 12 ดังนั้นเดือนหนึ่งของปฏิทินไทยต้องเป็น เดือนธันวาสิครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์