เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47279 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 17:17

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 17:26

คุณนุชนาจะฉลองวาเลนไทน์ให้อีกฝ่ายไม่ครบ ๓๒ เชียวหรือคะ
คุณถาฯ  จะให้เหลือเท่าไหร่   ก็เอาจำนวนที่เหลือนั่นละค่ะเป็นเลขเด็ด
จะ ๓๑ หรือ ๓๐ ก็เลือกเอาเอง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 17:43

เอาออกแค่ 1 พอค่ะ ไม่ใจร้ายมาก เหลือให้ 31
เอามากก็เปลืองเเรงมากเปล่าๆปลี้ๆ

ว่าแล้วก็-วางคมมีด-กรีดลงไป
เฉือนแค่-กล่องดวงใจ-ให้เหลือตอ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 17:51

สาวด่าเขาก็ว่าสาวบอกรัก
สาวให้จวักเขาก็ว่ากวักมือให้
สาวให้มีดเราจะแปลเป็นฉันใด
ท่องเอาไว้มหาอุตม์ตัวใครตัวมัน

ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 18:00

อ้าว นึกว่าจะช่วยอุด เผ่นซะฉิบ
โห แล้วนี่หนุ่มที่บ้านจะเหลือรึ

อันความรู้ครูฝากยากสิ่งเดียว
น่าหวาดเสียวเกี้ยวสาวถึงคราวถอย
คิดจีบหญิงทั้งทีมีผัวคอย
มาม้วยม่อยหงอยงมระทมนัก
ครั้นจำลาพาทีที่เทิดธรรม
กลับไม่หนำกำมีดรีดไถรัก
จึงเห็นจริงยิ่งแจ้งแดงประจักษ์
ที่ท่านทักปักซึ้งถึงขาดเลย

เผ่นจริงๆละวุ้ย  พ่อภูมิรอด้วย....
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 18:19

บัดนั้น
ถาวภักดิ์เหงื่อกาฬพาลไหลปรี่
กระโจนลงเรือนไทยไม่รอรี
ไล่กวดตามเกลอซี้ไปไม่ทัน

น่าขำจริงพิงผนังนั่งหัวร่อ
ฉายาพ่อนักเลงโบราณผู้หาญกล้า
ยินคำขู่ปอดกระเส่าเอาละวา
ไม่รอช้าวิ่งป่าราบเรียบเป็นทาง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 18:53

รู้แล้ว.. พ่อภูมิตัวดีเป็นพี่เลี้ยง
ส่งสำเนียงเสียงเสนาะแนะพ่อถาว์
แนะให้สู้คะนองคลั่งดังอาชา
ค่อยเข้าท่าไว้ลายชายเรือนไทยเรา
แต่นี่ไยไปแนะให้เขาหนี
ไร้ศักดิ์ศรีผู้ชายอับอายเขา
ถึงจะสั่นระส่ำพอทำเนา
ยืดอกเข้าสั่นสู้กูก็ชาย
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 20:28

ต้องขอท้าพี่ใหญ่เรือนไทยนี้
ยินว่าพี่องค์อรินทร์นิลกังขา
ติวทั้งทีได้แค่นี้ไม่มีปัญญา
กระบวนท่าอ่อนใจไม่เป็นมวย
ทั้งภูมีถาวภักดิ์ขอพักยก
งัดธงขาวขึ้นโบกดูไม่สวย
กระจอกไม่ทันกินน้ำแสนสำรวย
จบแสนห่วยลาบวชไปใคร่แนะนำ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 20:42

ก็เห็นที มีพี่นุช สุดสวาท
ชายขยาด หญิงแขยง ไม่สงสัย
มาวางมวย ท้าเขา ไม่หวั่นใคร
เลยลาไป บวชชี เอ๊ย.. บวชเณร

ส่วนคุณถาฯ เพียรเพ่ง เลงกสิณ
ให้หลุดสิ้น พ้นทุกข์ ด้วยเป็นเถร
เหลือแต่กลอน ของผม เป็นกากเดน
ไม่จัดเจน พอต่อถ้อย พี่นุชนา

อิอิ เขาไปกันหมดแล้วอ่ะพี่ เหลือแต่ผมแหละ

ปล. สมาชิกท่านอื่น ช่วยด้วยครับ อิอิ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 20:54

Well,  let them go clinging somebody's skirt to the heaven.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 21:35

เอาผ้านุ่งมาฝากถุงนึงครับ
อย่าเพิ่งเข้าใจผิดนะครับว่าผมเอามาให้คุณสุภาพบุรุษท่านไหนนุ่ง หรือเกาะ
แค่เอามาฝากพี่นุชหนะแหละครับ อิอิ  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 22:49

อันชายชาว-เรือนไทย-ไปไหนหมด
แอบหัวหด-ในกระดอง-มองไม่เห็น
นุชนา-รอประจัญ-เช้ายันเย็น
โอ้กรรมเวร-ส่งติบอ-ไม่พอมือ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 09:07

ลืมขอบคุณ คุณติบอ เอาผ้านุ่งมาฝาก ใส่ไปทำงานทุกวันอยู่แล้วค่ะ
ประชาสัมพันธ์ให้ฟรี คุณติบอมีอาชีพเสริมคือตัดเสื้อผ้าสตรี (ที่ชื่นชอบมากกว่าอาชีพหลัก)
เรียนโดยตรงจากคุณแม่ ฝีมือดีค่ะ ชำนาญผ้าไหมและผ้าไทยทุกชนิด ไม่เชื่ออ่านกระทู้ผ้าของเจ้าตัวได้นะยะ เอ้ย ได้ค่ะ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=34533  
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 10:44

........อันชายชาวเรือนไทยใจสุภาพ . . . .ไม่กำราบปราบสาวด้วยหนังสือ
แต่ปล่อยให้ได้ใจไปร่ำลือ......................ว่าหล่อนคือมือสังหารชำนาญชาย
นิ่งสยบยอมให้ในคารม........................ต่อเมื่อสมคมพยศค่อยหดหาย
เป็นเบญจกัลยาณีที่สิ้นลาย....................เลี้ยงสบายคลายเหงาทั้งเช้าเย็น
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 12:23

หนุ่มฟิสิกส์ชำนาญกลอนอักษรศาสตร์
ไม่ปรามาสอิสตรีให้มีหมอง
สุภาพบุรุษพูดเพราะด้วยไตร่ตรอง
สาวอยากมองหนุ่มรูปงามนามนิรันดร์
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์