เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47305 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 23:44

...
อยากจะแต่งกลอนบ้าง แต่มิวางว่างจากจร
มีการงานคอยหลอกหลอน มีแปดกรท่าจะดี
...
ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ
ใครก็ได้แต่งกลอนช่วยเป็นกำลังให้การีนปั่นงานได้สำเร็จได้ไหมค่ะ

555+

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 03:21

ขอบคุณท่านผู้มีอุปการะคุณเป็นอย่างสูงเจ้าค่า
ทั้งคุณภูมิและคุณเนยสด

น้องการีนขา อิฉันก็อยู่ในภาวะการบ้านท่วมท้นเหมือนกันเจ้าค่ะ

ฮึดไว้...ทั้งคู่เลย
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 12:11

เป็นผู้น้อยคอยก้มพนมกร ลำบากก่อนแล้วค่อยตายเมื่อปลายมือ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 18:08

อยากจะแต่งกลอนบ้าง แต่มิวางว่างจากจร
มีการงานคอยหลอกหลอน มีแปดกรท่าจะดี
แม้น้องจะแวะมา แค่แวะมาเฉย ๆ นี่
การบ้านค้างมากมี น้องคนนี้ต้องขอตัว
(ต่อของคุณการีนครับ)

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 19:40

คาถาตอนเรียน...มอบให้น้องการีนค่ะ

หมายมั่นให้งานเสร็จ.....แล้วจึงค่อยเตร็ดเตร่จร
ไม่เสร็จอย่าเข้านอน……ฝึกไว้ให้เป็นนิสัย

อาบน้ำเย็นกายา..........ชงชาไว้ดับกระหาย
โทรศัพท์ศัตรูร้าย……....ปิดเครื่องไว้ไม่ให้ดัง

ความเงียบในยามค่ำ…….ทำให้ใจเกิดพลัง
เหมือนมีเวทย์มนขลัง……พิชิตชัยดังใจหมาย

อย่าเปิดทีวีดัง...............สมาธิพังกระจาย
เลือกเพลงเบาๆไว้……….เป็นเพื่อนได้ยามค่ำลง

เมื่อจิตใจแน่วแน่………...ไม่เฉไฉมัวใหลหลง
จิตใจไม่พะวง…………....ความคิดแล่นโลดทะยาน

ทำงานด้วยมุ่งมั่น………...ศึกษามันให้แตกฉาน
เรียนรู้ให้เชี่ยวชาญ……….ขีดเขียนอ่านให้เข้าใจ

เมื่อความชำนาญเกิด......จะเพลิดเพลินกับงานได้  
ทำไปแสนเพลินใจ..….…..ถึงเช้าไปไม่รู้ตัว
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 22:39

555+
ขอบคุณค่ะ

แต่ทำงานจนถึงเช้านี่ สงสัยจะไปเรียนต่อไม่ไหวแฮะ
เอิ๊กๆ....เอาไว้เป็นข้ออ้างไม่ไปเรียนเสียเลย

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 03 ก.พ. 06, 22:50

ลืมไป..พี่เรียนกลางคืนค่ะ นักเรียนโดยมากเป็นคนทำงานแล้ว เริ่มจาก 6 โมงถึง 3 ทุ่ม
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 08 ก.พ. 06, 23:00

อ่านเจอครับ ในหนังสือกลอน
(ไม่ควรเอาอย่างนะครับ ผมไปยืนอ่านที่ร้านแล้วไม่ได้ซื้ออะ เลยจำได้ไม่เยอะ)

พยายามละเว้นการแย่งสัมผัสครับ
มักจะเกิดปัญหาตรงวรรค 2 ไป 3 ครับ

ขอยืมกลอนคุณติบอมาเป็นตัวอย่างหน่อยนะครับ

มีครู-พี่ มาแนะชี้ ให้ตัวอย่าง
หัดเขียนบ้าง แต่อ่านเอง ยังขัดหู
เลยลบทิ้ง ด้วยรู้ตัว ว่า"ไม่รู้"
จนหลายครู เริ่มระอา มาจีบกัน

หู ต้องสัมผัสกับ รู้ ครับ แต่ดันมีคำว่า รู้ อีกคำมาแย่งสัมผัสไปก่อนหน้า
ตรงนี้ต้องแก้ไขนะครับ    
(ไว้ผมหาซื้อหนังสือได้ จะเอามาลงครับ)
(ว่าแต่ว่า ใครจีบกันครับ?)

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 00:58

ขอบคุณครับ คุณเนยสด
ผมก็เพิ่งทราบจากคุณเนยสดนี่ล่ะครับ
เพราะกลอนบทที่ว่า
ผมก็เขียนเล่นๆไปอย่างนั้นแหละครับ
แต่เกิดข้อผิดพลาดทางเทคนิค คนอื่นเลยได้อ่านๆไป แหะๆ

เพราะฉะนั้น เรื่องจีบกัน ก็เล่นๆครับ
ไม่เชื่อถามพี่นุชฯ ดูได้ครับ อิอิ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 09:18

None of kids' business.
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 14:57

I absolutely agree.
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 09 ก.พ. 06, 17:25

...

นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 10 ก.พ. 06, 23:48

หายห่างเหินไปนาน เข้าบ้านเก่ารอบใหม่ ยังอุ่นใจดั่งกี้...

...โคลงสองเป็นอย่างนี้ แสดงแก่กุลบุตรชี้ ชื่อไว้ในโคลง แลนาฯ

(ลงจบเอาด้วนๆ ยังงี้แหละ ขโมยของเก่าครูท่านมาต่อครับ)
สร้อยสิริประภาแว่นทิพย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เป็นคนเข้ามาอ่านในกระทู้วิชาการ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 00:21

กลอนทุกท่านแต่งล้วน............ไพเราะ  ท่านนา
คำแต่งนั้นพริ้งเพราะ...............อย่างนี้
ฟังแล้วชื่นเสนาะ...................จับจิต
ยังได้เกล็ดความรู้..................จากท่าน ไม่น้อย
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 17:54

.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์