เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47300 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 18:29

เรื่อง ฉันทลักษณ์ ของ กาพย์สุรางคนางค์28
พี่นุชนาตกไปหนึ่งอันคือ คำสุดท้ายบาทที่สี่กับ คำที่สองบาทที่ห้า นะครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 24 ก.พ. 06, 18:43

ใช่แล้ว คุณภูมิ ตรงตำแหน่งนี้มันไฟท์บังคับ ลืมไปค่ะ ขอบคุณที่บอก
แวะไปดูฟูโตมากิข้างบนหรือยังคะ เอามาฝากเจ๊ถาว์เขาน่ะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 09:17

..... ดูถาวภักดิ์แล้ว ......... จนใจ
บอกว่าถือผกาไป .............ต่อหน้า
สาวฤๅไม่รับไม- ..............ตรีตอบ
มัวกล่าวราวคำท้า ........... ยั่วให้โกรธแรง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 10:39

. . . . . จะไปบวชเพราะพลั้ง ..... .... พลาดสาว
ไตรย่อมระอุคาว .......................... เร่าร้อน
หากจิตไฝ่ในธรรมราว .................. คิดได้
ขมานุชชามิย้อน ........................... ยืดยื้อถือความ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 11:59

คำนี้เกิดมาไม่เคยได้ยิน แปลว่าอะไรคะ
เคยได้ยินแต่ตะแกรงยิก ที่เอาไว้ร่อนแร่น่ะคะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 12:16

ยิก เป็นภาษาใต้ แปลว่า ไล่ ค่ะ คุณ Nuchana
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 16:46

ตอนเข้าห้องเชียร์ พอขยับตัวหน่อย
รุ่นพี่จะตะโกนว่า ยุกยิก ๆ อยู่ได้
แต่คงจะคนละยิกกับบนผืนธง  
ท่าทางเขาไล่คนเดียว แต่พอไปกลับลากคนอื่นไปด้วยอีกหลายร้อยคน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 25 ก.พ. 06, 18:45

ขอบคุณค่ะ คุณ B

ดิฉันไปโพสต์ไว้บางบอร์ด ขออย่าให้พรรคข้างน้อย ส่งผู้สมัครลงเลย ปล่อยให้ข้างมากเข้าสภามาทั้ง 500 คน
สถานการณ์ก็จะกลับไปเหมือนเดิมก่อนประกาศยุบสภา ดูซิว่าเมื่อไม่มีฝ่ายค้านในสภาสักคน แล้วข้างนอกเย้วๆกัน
จะอยู่ได้หรือไม่ คำโบราณท่านพูดไว้เป็นจริงเสมอ ที่ว่า

สุจริตคือเกราะกำบัง ศาสตร์พ้อง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 26 ก.พ. 06, 10:03

คำบุราณท่านว่าเหล็กแข็งกระด้าง......  เอาเงินง้างอ่อนตามความประสงค์
ขอพึ่งศาลยังไม่ได้ชาติไทยคง ........... จะสิ้นลงในสมัยของนายพัน
ซื้อทุกอย่างกระทั่งวิญญาณไท ........ .. เงินฟาดไปได้คืนมาช่างน่าขัน
ใช้เล่ห์รุกผูกขาดทุกสิ่งอัน ...................แล้วขายกันประเทศสิ้นแผ่นดินนอน
ส.ส.ขายตัวขาดประหลาดนัก ............. จะไปกวักกลับมาไยให้เป็นหนอน
ทิ้งมันไปไล่ให้พ้นคนแคลนคลอน ........อย่าไปวอนกลับมาน่าไม่อาย
หาคนใหม่ใจกล้าท้าสู้เงิน ................... แล้วเที่ยวเดินดุ่มดูสู้ฉิบหาย
ทุกประตูหมู่ชนพ้นงมงาย .................. ถ้าแพ้บายเหมือนไม่สู้ดูพิกล
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 16:58

เอ... กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ครอบจักรวาลไปแล้วเหรอคะเนี่ย?
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 27 ก.พ. 06, 19:17

ฮื่อ...
ในเมื่อเป็นกระทู้ครอบจักรวาลกู่ไม่กลับแล้ว ผมก็ขอเสนอว่ายุบสภา เอ๊ยปิดกระทู้นี้เถอะครับ แล้วถ้าใครยังอยากจะเปิดใหม่ก็เชิญไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่กันเอาเอง ถ้าผมนึกอยากจะไปร่วมวงผมก็คงไปร่วมกระมัง ถ้าผมเผอิญติดทำอะไรอย่างอื่นอยู่ หรือยังไม่นึกอยากผมก็คงยังไม่ไปร่วมวง ก็เท่านั้นเอง

ขอเชิญท่านที่สนใจ ต่ออีกสัก 2 ความเห็นดีไหมครับ ได้จบที่ 222 เลขสวยนะครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 00:27

ท่านขอเข้ามา เราก็ ต้องจัดให้
จนได้อย่างใจ จบลง ที่เลขสวย
ถ้ามิเช่นนั้น พวกเรา อาจจะซวย
ไม่แค่ลงห้วย อาจพา ไปถึงคุก
เริ่มมะลิซ้อน แตกใบอ่อน เป็นมะลิลา
ความจำนรรจา พาไป ด้วยความสนุก
หยุดแต่พอดี ย่อมให้ ไม่เกิดทุกข์
แล้วกลับมาบุก เบิกข้อใหม่ ให้คุยกัน
แต่ว่าไปแล้ว ใช่ว่าแค่ สองจะเหมาะ
เลขสามก็เพราะ เหมาะเจาะ ให้สีสรร
มาร่วมเขียนต่อ ครบตองสาม เพิ่มความมัน
รู้อีกทีนั้น ทะลุห้าร้อย ค่อยรู้สึกตัว
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 28 ก.พ. 06, 09:32

........อันคารมคมกลอนสอนไม่ยาก ....... เพียงเพียรพากบากบั่นขยันอ่าน
สำนวนของผองกวีที่มีนาน ........ ... .......แล้วเปิดจินตนาการประสานเอา
กับเหตุการณ์ที่มีอยู่ดูให้รอบ .................หาคำมาประกอบสัมผัสเข้า
บางทียืมยกคำคนอื่นเอา .......................ใส่กลอนเราก็มีบ้างเป็นบางที
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 01 มี.ค. 06, 01:02

ผมขออนุญาตคุณนิลกังขาเล็กน้อย ในฐานะเจ้าของกระทู้ ที่จะแตกลูกแตกหลานความเห็นเพิ่มเติมอีกซัก 1 ความเห็น
ด้วยความที่เข้าใจไปเองว่าตัวเองเข้ามาเป็นความเห็นที่ 221 ไม่ทันนะครับ

ต้องขออนุญาตเกริ่นว่า หลังจากที่ได้อ่านกลอนของคุณถาวภักดิ์ไปแล้ว ผมได้ส่งจดหมายติดต่อกับคุณถาวภักดิ์ จนมั่นใจว่าเข้าใจเจตนาของทั้งสองฝ่ายกันดีแล้ว
และเห็นด้วยกับการที่ผมควรจะออกมากล่าวคำขออภัยของคุณถาวภักดิ์ในกระทู้ผมเอง
มากกว่าที่จะปล่อยให้เรื่องผ่านไปกับกาลเวลาเหมือนที่สมาชิกผู้ใหญ่ที่ผมให้ความเคารพนับถือได้แนะนำไว้นะครับ

และในโอกาสนี้ ผมคงต้องขออนุญาตขออภัยสมาชิกผู้ใหญ่ท่านดังกล่าว ที่ผมมิได้เชื่อฟังในคำแนะนำที่ท่านกระณาแนะนำมาด้วยครับ

ขออภัยนะครับ ทั้งคุณถาว์ภักดิ์และสมาชิกท่านที่ผมเอ่ยถึง

ส่วนเรื่องกระทู้ใหม่ ที่คุณนิลกังขากล่าวถึง ผมคงเปิดแน่ๆล่ะครับ แต่คงต้องขอเวลาอีกซักพักครับ
เพราะตอนนี้ยังนึกไม่ออก ว่าจะมีวิธีไหนบ้างที่จะดำเนินกระทู้ต่อไปให้บรรลุจุดประสงค์ของกระทู้ที่ตั้งใจไว้ครับ

เหมือนอย่างในกระทู้นี้ ที่ผมเองก็เข้าใจว่าจุดประสงค์ของการเปิดกระทู้นี้ของผมเองคืออะไรตามที่ได้เรียนให้สมาชิกหลายท่านทราบไปนอกรอบแล้ว
แต่ผมเองก็อดไม่ได้ที่จะเข้ามาพูดคุยกับสมาชิกท่านอื่นๆนอกประเด็น จนเกิดเรื่องที่ทำให้คุณถาว์ภักดิ์ไม่พอใจเข้า

อย่างว่าล่ะครับ ประเด็นของกระทู้นี้ไม่ค่อยอยู่นิ่งซักเท่าไหร่
ถ้าเจ้าของกระทู้จะขออนุญาตดึงประเด็นออกมาเป็นกระทู้ขออภัยในสิ่งที่ทำผิดพลาดไป หวังว่าสมาชิกท่านอื่นๆจะไม่ถือสาเอาความนะครับ

ปล. ในฐานะของเจ้าของกระทู้(อีกตามเคย) ผมคงขออนุญาตทางวิชาการทีม ว่าให้ลอคกระทู้เสียตั้งแต่ตอนนี้จะดีกว่าครับ

ขอตัวล่ะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ตื่นสายครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 01 มี.ค. 06, 09:18

...........อันนี้ คงต้องรอดุลยพินิจ ..... อาจารย์เทาฯท่านจะคิดเป็นไฉน
จะปิดลงหรือให้เปิดกันต่อไป .......... กระผมได้เพียงเอ่ยเผยประพันธ์
มากระเซ้าเย้ายั่วมั่วไปเรื่อย ..............แก้สมองที่เมื่อยของดิฉัน
อยากประสานไมตรีดีต่อกัน .............ผูกสัมพันธ์ฉันท์เพื่อนชาวเรือนไทย
หากกระเทือนใจใครอภัยด้วย ....... ..เพียงหวังช่วยเชิดศรีกวีไข
เข็นคำกลอนค่อนแคะแงะหัวใจ .......ตามวิสัยสันดานแต่นานมา
หวังผองเพื่อนอภัยได้ให้กันเถิด .......จะบังเกิดจินตกวีดีหนักหนา
จะหนักบ้างเบางบ้างบางเวลา ..........อย่าโกรธาขึ้งเคียดรังเกียจกัน
ถือเสียว่าภาษากลอนพาไป ...............หัวร่อใส่ใครว่าพาขบขัน
มิตรดำรงค์คงคู่อยู่นิรันดร์ ..............ชีวีพลันแช่มชื่นรื่นอุรา  
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16
  พิมพ์