เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47270 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 18:14

หะเบสสมอพลัน ก็ออกสันดอนไป...
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 18:27

แล้วก็ล่มลงทันใด ตรงห้วงน้ำใหญ่ใกล้ทะเลเปิดแลนา ....

อิอิ หรือจะเรียกว่า "ล่มปากอ่าวก็ได้เด้อ"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:00

เฮ้ย!....
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:07

หะเบสสมอพลัน ออกสันดอนไป
ลัดไปเกาะสีชัง จนกระทั่งกระโจมไฟ
เที่ยวหาข้าศึกที่ใจนึกจะเข้ามาใน
ถึงตายตายไปตายให้แก่ชาติของเรา

อันนี้ เพลงของลูกประดู่ ชายชาญทหารกล้าลูกนาวีไทยครับ

ส่วนของพวกเราในเรือนไทยนี้
เห็นจะเป็น

...หะเบสสมอ (ภาษา ทร. แปลว่า ถอนสมอ ครับ) ไป กระทู้ก็ไพล่ลงทะเล
เลี้ยวไปท่าไหนกัน ดูแล้วหวั่นชุลมุนชุลเก
กัปตัน ติบอ จขกท. ท่าจะเก้เค้
กระทู้เลยจมทะเล ให้ห่างปากอ่าวหน่อยก็ดีฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:18

คำว่า กานท์ พจนานุกรมว่า แปลว่า บทกลอน จ้ะ

แต่ต่างจาก กลอน ยังไงผมก้ไม่ทราบแน่ครับ

สวาทสารกานท์กลอนสุนทรสวัสดิ์
เสี่ยงมามัดหัวใจจิตมือมีดหญิง
ท่านพี่ถาว์ฝากภาระไม่ประวิง
ถึงเกรงกริ่งผมก็ต้องลองสักที

โอ้ขวัญตายาจิตแม่มีดเอ๋ย
กระไรเลยเสียวไส้ไม่พอที่
วางปังตอเถิดหนอขอคนดี
แล้วจะให้จูบฟรีฟรีหนึ่งทีเอยฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:21

ที ไม่สัมผัสกับ ที่ ง่ะ

ลองใหม่

...โอ้ขวัญตายาจิตน้องมีดเอ๋ย
กระไรเลยเล่นเสียวไส้ไปได้นี่
วางปังตอเถิดหนอ ขอคนดี
แล้วจะให้ จูบพี่ ฟรีฟรีเอยฯ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 20:24

(รู้สึกเหมือนผมเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ กำลังเกลี้ยกล่อมใครสักคนที่จับใครสักคนเป็นตัวประกัน ยังไงก็ไม่รู้?)
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 21:08

ช่วยกล่อมดิฉันอีกสักคนได้ไหมคะ

กำลังจะโดดตึกค่ะ เมี้ยว
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 21:46

หลวงนิลขอทั้งที........ นุชนามีหรือไม่ให้
โยนปังตอทิ้งไป.......จะขอใช้คัตเตอร์แทน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 22:20

ขอทวงรางวัล ที่สัญญากัน ให้วางปังตอ
หนูวางแล้วจ้ะ-ทีนี้จะขอ-แหมแก้มสุดหล่อ- สักฟอดใหญ่ๆ

มีเหตุขัดข้อง-อันว่าตัวน้อง-บ้านอยู่ห่างไกล
ขอโอนสิทธิ์นี้-ให้พี่ถาว์ใช้-จูบคุณนิลให้-คงไม่ขัดข้อง
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 22:29

เมื่อนั้น
จึ่งแม่หญิงนุชนาหน้าใส
วางมีอีโต้อันโตลงทันใด
พาหลวงนิลฯ ถอนใจด้วยยินดี

เขาฝากพี่มาดูแลแม่สายสมร
ขับสุนทรต่อถ้อยให้ถ้วนถี่
หาข้าวปลาประสายากให้ตามมี
คอยพัดวียุงริ้อย่าใกล้กราย

แต่แม่นี้ถือปังตออันโตนัก
มิน่ารักดั่งมิ่งมิตรมามาดหมาย
วางเถิดแม่คมมีดมันอันตราย
ถ้าขาดชายคงสิ้นชื่อด้วยสูญพันธุ์

เมื่อนั้น
จึ่งแม่หญิงนุชนาคนขยัน
คว้าคัตเตอร์ขึ้นจ่อหลวงนิลพลัน
หัวร่อขันท่าหลวงนิลอย่างยินดี

มีหรือจึ่งชายหาญชาญสมร
มาตัวอ่อนกลัวมีดเล็กๆนี่
ไหนมาลองให้กรีดดูสักที
อันน้องนี้มิยินดีด้วยชายใด

ช่วยต่อทีครับ อิอิ นึกไม่ออกแล้ว (สัมผัสเริ่มซ้ำๆแล้วล่ะครับ แหะๆ)
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 22:34

เมื่อนั้น
จึ่งพระถาว์ศักดิ์มนตรีชาญสมร
ทำเหนียมอายกายสั่นสะท้านจร
รีบยอกรยกไหว้วันทาลา

ตัวเรานี้มีกิจต้องไปแล้ว
กับพ่อแก้วท่านหลวงนิลกังขา
ขอเดินทางไปก่อนทั้งสองรา
แล้วเข้าป่าไม้เดียวกันไป

(มาต่อกลอนกับความเห็นที่ 159 ครับ อิอิ ส่วนเรื่องต่อจะเป็นยังไงช่วยเขียนกันเองนะครับ เอิ๊กๆ)
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 23:33

คุณติบอก แต่งกลอนเก่งออกนี่คะ

คุณนุชนา วาดเขียนเก่งจังค่ะ
แต่เห็นแล้วเสียวกว่าปังตออีกค่ะ

ฮืออ น่ากลัวจัง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 23:38

คุณเฟื่องแก้ว...ถ้าอย่างนั้นเอาการ์ตูนเย็นๆ... โรแมนติกกกแทนมีดผาหน้าไม้แล้วกันนะคะ  
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 21 ก.พ. 06, 02:54

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

สองเกลอไม้ป่าเดียวกัน โีรแมนติกมากค่ะ เอิ๊กกก
แถมคุณนิล ฯ ลายพร้อยทั้งตัวเลยนะคะ เอิ๊กๆๆๆ

ถูกใจค่ะ คุณนุชนา มีอีกไหมคะ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์