เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47301 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:51

ฟุโตมากิที่เราเห็นกันคือ ถูกหันแล้ว
ลองนึกภาพยังไม่ถูกหั่นดูซิครับ  

ส่วนใครจะถูกหันอย่างไร อีนี่ฉานไม่รู้นะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 11:38

ขอแวะอีกรอบครับ
ใครมีเสื้อเก่า มาแลกดัสซัตอันต้าบ้างไหม??? ฟุโตมากิอันใหญ่ๆ ก็ได้จ้ะนายจ๋า

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 11:43

ค.ห. 135
แหม....คุณภูมิมาทั้งที จะเฉลยฟูโตมากิ ให้กระจ่างหน่อยก็ไม่ได้
หั่นกับไม่หั่นมันต่างกันอย่างไร ไม่ get น่ะ    
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 16:35

รู้น่า ว่าใครจะหั่น
ไปดูความเห็นเพิ่มเติมที่ 90 สิครับ
แม่เสือปังตอยืนถือมีดอยู่นั่นแน่ อิอิ

ใครอยากทราบลองไปถามเจ้าของมีดดูสิครับ
รับรองรู้แน่ ว่าหั่นทำไม เอิ๊กๆ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 16:48

อ่านย้อนขึ้นไปถึงความเห็นเพิ่มเติมที่ 127 แล้ว มี "ขุนค้อน" ก็พาลให้นึกถึง "ขุนคาน" นะครับ อิอิ
ไม่ทราบสาวน้อย หนุ่มใหญ่ คนไหนแถวนี้ต้องมารับตำแหน่ง (แถมสายสะพาย และตราจุ่นฯ /สะดือจุ่น/ ให้ 1 ดวง อิอิ)
ส่วนจะเอาคานไปทำอะไรนอกจากอยู่อาศัยเป็นเคหาสถาน ก็เป็นเรื่องส่วนบุคคาน เอ๊ย....บุคคล นะครับ อิอิ
ข้อแม้อย่างเดียว ถ้าเอาไปใช้ทำร้ายคน จะโดนล่ามโซ่ ให้นั่งอยู่บนคานชั่วนาตาปีมิมีวันลงมาได้จ๊า เอิ๊กๆ

ปล. คิดว่าคานที่อาคีมีดีสบอกว่าจะเอามางัดโลกให้ลอยนี่ น่าจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับค้อนโตๆ ของคุณเนยสดได้ นะครับ อิอิ  
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 20:13

555+
จองคานดีมั้ยหว่า... อิอิ
ม่ายอาว หนูม่ายชอบ...

เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 05:17

อุย... มีภาพประกอบตอนหั่นแว่นแล้วด้วย
ดิฉันชอบแบบไม่ต้องหั่นค่ะ กัดเป็นคำๆ อร่อยดี อิอิ

ตกลง วิชาอะไรคะ ทู้นี้ ภาษาไทย (กาพย์กลอนกานท์)
หรือว่า วิชาการเรือน (ว่าด้วย ไข่และมากิ)
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 11:50

แหม คุณหลวงนิลที่รัก นานๆโผล่มาให้เกียรติเสวนาสักครั้ง ก็ต้องเลือกหัวข้อน่าหวาดเสียว  ข้าพเจ้าคงต้องยอมแก่เสียแล้วงานนี้สาหัสนัก เจอเรื่องมีดบวกเรื่องไข่ ใจมันหวิวๆพิกล  เล็งดูแล้วเห็นว่าคงต้องคุณหลวงนี่แหละ นับเป็นผู้สูงยิ่งด้วยวิทยายุทธ์ เหมาะสมกับการรับกระบวนเพลงของแม่นางลิคิมฮวงเจ้ายุทธจักรมีดสั้นยิ่งนัก

จึงขอมอบภารกิจสำคัญ สละไข่เพื่อชาติ ให้คุณหลวงนิลผู้กล้าหาญรับช่วงต่อไป  อันตัวข้าพเจ้าจะได้ล้างมือในอ่างทองคำ แล้วหันไปพึงท่านปรมาจารย์จอมยุทธนิรันดร์ เสวนาพอจำเริญใจ อย่างสุขสงบในบั้นปลายชีวิตอย่างถ่อมตัวสงวนกาย เก็บออมใข่ไว้ใช้ในยามยาก
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 13:23

. . . . ค้อนกระหน่ำ คานงัด ฟัดไม่เลิก . .อ่านความเบิกกันมาพาหวิวหวั่น
มีดก็คมลมปากกล้าท้าประชัน . . . . . . . .อ้างนิรันดร์เป็นที่พึ่งคงถึงมรณ์
หากเจอกันวันที่ห้าคงหน้าเละ . . . . . . . .ถูกถีบเตะต่อยม้วยด้วยสมร
วิชามารหั่นห้ำแทนคำกลอน ........ . . . . จะหลับนอนสนิทได้อย่างไรกัน
สังคหวัตถุสี่ที่สร้างมิตร .. . . . . . .. . . . .ปรองดองนิดจิตการุณเลิกหุนหัน
มธุรสวาจามาประชัน . . . . . . . .. . . . . . หฤหรรษ์จำนรรจ์เพริดเปิดจิตบาน ฯ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 14:40

ครูนิรันดร์สรรคำธรรมพระเจ้า
สยองเกล้าปิติปาฏิหาริย์
ยังมีปราชญ์ขานสัจขจัดมาร
ละสงสารกิเลสเจตน์จำนรรจ์
โอ้เลิศหนอพ่อครูคู่เรือนไทย
เป็นชายไทยใฝ่พระหฤหรรษ์
ปูชนีย์ศรีสยามมิทรามพลัน
ชุบความฝันฟื้นถิ่นแผ่นดินทอง
อันสยามนามนานด้วยสานศาสตร์
เป็นเชื้อชาติรองบาทศาสนา
จะดำรงทรงอาสน์ศาสดา
ครบพรรษาห้าพันสุวรรณภูมิ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 14:54

เอ หมู่นี้ชักกระป้ำกระเป๋อ สงสัยจะเป็นเพราะถูกผู้มีอิทธิพลปองร้ายจนประสาทกลับ  ขอแก้กลอนยาวตอบอาจารย์นิรันดร์ ให้สมบูรณ์ด้วยฉันทลักษณ์เสียใหม่ ดังนี้ครับ

แนะหลักใจใฝ่พระหฤหรรษ์
ชุบความฝันฟื้นถิ่นแผ่นดินทอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 15:10

ใครหนอทำร้ายคุณถาว์  สงสัยจะมือหนักจริงๆด้วย
คือที่คุณถาว์แก้ใหม่น่ะ มันยังผิดฉันทลักษณ์ระหว่างบทอยู่ดีค่ะ  ทอง ไปสัมผัสกับ หนา ได้ยังไง
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 15:37

ครับพ้ม  อาจารย์เทาฯน่ารักจังฮับ

สอนหลักใจใฝ่พระหฤหรรษ์
ฟื้นความฝันแดนดินถิ่นพุทธา
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 16:12

กะต๊าก กะต๊าก กะต๊าก กุ๊ก กุ๊ก กุ๊ก
...
....
....

โดย: paganini  [IP: hidden]  
วันที่ 30 ก.ย. 2548 - 12:23:19

ค.ห. 6
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=37881&page=1  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 20 ก.พ. 06, 17:00

เอ้อละเหวย มันชักออกทะเลไป 1ไมล์ทะเลแล้ว
แขกฝากมาบอกฉานว่า โสร่งไม่มี ยืมผ้าถุงที่พี่ติบอให้คุณพี่ไปก่อนได้ไหมจ๊ะ นายจ๋า
แขกฝากมาบอกว่า ตอนนี้อันต้าทั้งหลายฟักเป็นตัวหมดแล้วจ๊ะนายจ๋า
(แล้วจะโพสต์อะไรดีละจ๊ะ นายจ๋า?)
อ้อ แขกฝากมาบอกว่า กานท์ ต่างจากกลอนอย่างไรจ๊ะ นายจ๋า
ดูม มาชาเลดุม มาจาเล เฮๆๆ กรู้......

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 16
  พิมพ์