เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47304 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 15:01

เล่าเรื่อง futomaki ให้ฟังค่ะ ต้องชวนคุณภูมิหรือใครที่รู้จักภาษาญี่ปุ่น ให้ช่วยเฉลยด้วยค่ะ
เท่าที่ทราบ Futomaki เป็น sushi ชนิดหนึ่ง มีไส้เป็นไข่หวานๆเหลืองๆ มีหมูหยองหวานโรยตรงกลางด้วย
บางทีก็เรียกว่า egg roll

ตอนเรียนหนังสือ ดิฉันจะเอารถสกูตเตอร์ไปให้ช่างของบริษัทฮอนด้าบำรุงรักษา เขาออกมาเปิดกิจการ
ซ่อมรถมอเตอร์ไซค์ส่วนตัวภายหลังที่ได้รับกรีนการ์ดแล้ว ช่างคนนี้เป็นญี่ปุ่น รูปงาม สูง 180 ซม.
ล่ำ มาดแมนทีเดียว ที่สำคัญ....ยังโสด ไปทีไร ก็บังเอิญเจอคลาสเมทชาย เป็นชาวญี่ปุ่นที่ร้านนี้
เพื่อนญี่ปุ่นคนนี้พูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ค่ะ

วันหนึ่งดิฉันเจอเพื่อนญี่ปุ่นที่ร้านฟาสต์ฟูดซูชิ แกเข้ามาแจมด้วยดิฉันกำลังกิน lunch อยู่
ก็เลยถามเขาว่า เอ้ย พักหลังยูทำไมไม่ไปที่ร้านมอเตอร์ไซค์อีกล่ะ ไม่เคยเจอเลย แกมองหน้าดิฉันอยู่สักครู่
แล้วตอบด้วยภาษาอังกฤษตะกุกตะกักว่า ไม่ไปแล้ว ไม่อยากพูด ดิฉันซักต่อว่าทำไมล่ะ
เขาเลยเล่าว่าช่างมอเตอร์รูปงามเอื้อมมือมาจับ เอ่อ...my futomaki แล้วก็ชี้มือมาที่ egg roll
ที่ดิฉันกำลังกินอยู่

ภายหลังไปถามญี่ปุ่นคนอื่น แต่ไม่มีใครนึกถึงว่า futomaki จะเกี่ยวโยงกับไข่ได้อย่างไร
แต่ว่าวันนั้นรับรองว่าดิฉันฟังไม่ผิดค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 18:47

.....ผมไม่ค้อนหรอกครับ แต่อยากให้พี่นุชหัดค้อนมั่งอ่ะครับ เอิ๊กๆ

คุณติบอ ปากอย่างนี้ เดี๋ยวได้นั่ง บขส. ไป นฐ. สมใจแน่
รีบเอา ค.ห. 100 ลงภายใน 48 ชม. ด่วน...
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 19:36

.........................ไม่เคยเห็นใคร... ตั้งชื่อตัวได้...... เหมาะสมจริงๆ
ชื่อนิลกังขา......... ว่าสงสัยยิ่ง....... ฟังดูเพราะพริ้ง.. และเป็นสิงห์ดำ
.........................พี่แกฉงน...........แสนสัปดน...... กังขาเรื่องหำ
เรื่องของไข่ไข่..... ไม่เห็นต้องขำ.... เป็นของประจำ.. ร่างกายชายหญิง
..........................ชายมีสองใบ..... หญิงมีนับได้.... เป็นร้อยเรื่องจริง
แต่แสนสุดแสบ....เที่ยวไข่แล้วทิ้ง....แอบมีหลายหญิง นี่ฝีมือชาย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 20:52

พี่นุชครับ ใจเย็นๆครับ ก็แหม พี่นุชเล่นหงุดหงิดกับรีพลายไหน ก็ออกมาดุทุกทีเลยอ่ะครับ
แกล้งรับมุขซะหน่อยก็ได้ครับพี่ หรือไม่ถ้าไม่พอใจก็ออกมาค้อนซะหน่อยดีกว่านะครับ นะ นะ

ไม่เชื่อลองทำดูก็ได้ครับ รับรองปีหน้าไม่ต้องมานั่งวาดรูปดอกกุหลาบสีดำให้ใคร หรือขนมครกให้เจ้าชายที่ไหน
พี่นุชนาจะกลายเป็นเจ้าหญิงสีชมพูที่มีดอกกุหลาบช่องามๆหลายช่อวางกองอยู่แทบเท้าเลยครับ
สวยขนาดพี่นุช รับรองหนุ่มวิศวะไฟฟ้า หรือจะนักแต่งเพลงแนวอันเดอร์กราวนด์ที่ไหน ก็เทใจให้หมดดวงครับผม อิอิ
(ไม่ต้องมานั่งวาดรูปฤๅษีประชดเหมือนปีนี้หรอกครับ อิอิ)

ปล. ส่วนเรื่องเอารีพลายออก ผมทำไม่เป็นด้วยสิครับ จะให้เอารีพลายลงต้องทำยังไงมั่งเหรอครับพี่

สารภาพนิดนึงครับ ว่าเข้าบอร์ดวิชาการมาจนได้ตัวสไมลลี่ต่อท้ายชื่อแล้ว
สะกดอะไรผิดๆถูกๆแล้วรีบกดส่งข้อความไปตั้งหลายที ก็ไม่เคยได้แก้ซะที ต้องปล่อยมันค้างบอร์ดประจานตัวเองอยู่ชั่วชีวิตนี่แหละครับ แหะๆ  
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 22:05

ตามอ่านดูว่า ลงท้ายคุณติบอสอบผ่านหรือเปล่า
กลายเป็นว่าต้องมานั่งขำขันเรื่อง เอกะอันด้า และฟุโตมากิ

ดิฉันเลยคิดไปไกล...
ฟังที่คุณคนนั้นเขาชี้ไปที่ฟุโตมากิ
แกอาจจะขยายความไปไกลนะคะ คุณนุชนา
เท่าที่ทราบ ฟุโต แปลว่า อ้วน หรือ ใหญ่
ฟุโตมากิ คือ โรลอันใหญ่ (fat roll) น่ะค่ะ

ดิฉันขำ ที่แกใช้คำว่า มาย ฟุโตมากิ อิอิ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 22:51

ตอบ ค.ห. 123

อย่าเอ็ดไป จุ๊จุ๊...ติบอ ไม่รู้เรื่องเลย ขนมครกนั้นของอาจารย์จ้ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 23:09

อ้อ...คุณเฟื่องแก้ว ฟุโตมากิ คือ โรลอันใหญ่ (fat roll)
จริงๆหรือค่ะ
....อีนี่จ๋านจะเป็นลมน่ะ  
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 23:16

ไม่ได้มาต้องนานครับ แฮะๆๆ
ไหนๆ ก็มาละ เห็นคุยกันเรื่องค้อนๆ (เอ้ หรือผมตามไม่ทัน?)
เอาค้อนมาฝากซะงั้น อิอิ  

B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 06:05

คุณติบอ ดิฉันว่าสาวไทยค้อนเป็นกันทุกคนล่ะค่ะ
คุณ Nuchana คงไม่ต้องหัดหรอกนะคะ แต่เธออาจจะ
เลือกส่งค้อนให้บ้างคนเท่านั้นมังคะ อิอิ

สาวเมกันค้อนไม่เป็นนะคะ งอนก็ไม่เป็นอีก
โกรธก็โกรธไปเลย ดิฉันว่าสาวไทยมีเสน่ห์กว่าเย้อ
....เข้าข้างสาวไทยด้วยกันเองจริงจริ๊งดิฉันเนี่ย    
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 06:11

อย่าว่าดิฉันทะลึ่งนะคะ
(มีหัวโจกที่สมควรโดนคาบไม้บรรทัด
นำขึ้นมาก่อนสองสามคนนะคะอาจารย์)
มีใครเคยจั๊กจี้อย่างดิฉันบ้างที่เห็นขนมไว้พระจันทร์
ตั้งชื่ออย่าง ลูกบัวไข่คู่ ไข่เดี่ยว?    
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:03

จริงค่ะ คุณ B มีหัวโจกที่สมควรโดนคาบไม้บรรทัด 2-3 คน ดูดู้ ผู้หญิงเรือนไทยออกจะเรียบร้อย
ตอนนี้แถวบ้านดิฉัน ลมร้อนเริ่มพัดมา เป็นสัญญลักษณ์ว่าจะเริ่มสอบไล่ ปิดเทอม
ใครปากดี โอม เพี้ยง.......ขอให้อ่านหนังสือไม่ทัน มีหวัง เน่าาาาแน่ๆๆๆๆๆๆ

นึกถึงเพลงหน้าร้อนเพลงหนึ่ง ดังในอดีต ขอมอบให้หลวงนิลแล้วกันค่ะ

ยามเมื่อฝน ยามเมื่อฝน หล่นมา
หนุ่มบ้านนาหนาวอุราไม่สิ้น จนฝนลงเดือนหก
มวลนกโบกบิน ใจน้องลืมไปสิ้นถิ่นฐานบ้านเรา

เดือนเจ็ด เจ้าไม่มา จะเข้าพรรษา ยิ่งพาใจเศร้า
สาริการ้องครวญมา เบา ๆ สาริการ้องครวญมา เบา ๆ
ที่ต้นสะเดา พี่เฝ้ายืนมอง

ผ่านพ้นเลย พรรษา หนุ่มบ้านนา ยิ่งหมอง
มองดูน้ำ มองดูน้ำ เอ่อคลอง
เหม่อเหลียวมอง น้ำในคลองไหลเชี่ยว
ลมพัดมาใจสั่น พี่ฝันอยู่เดียว
มองเห็นตาล ต้นเดี่ยว เหลียวหา แต่นาง

เดือนเจ็ด เจ้าไม่มา จะเข้าพรรษา ยิ่งพาใจเศร้า
สาริการ้องครวญมา เบา ๆ สาริการ้องครวญมา เบา ๆ
ที่ต้นสะเดา พี่เฝ้ายืนมอง

ผ่านพ้นเลย พรรษา หนุ่มบ้านนา ยิ่งหมอง
มองดูน้ำ มองดูน้ำ เอ่อคลอง
เหม่อเหลียวมอง น้ำในคลองไหลเชี่ยว
ลมพัดมาใจสั่น พี่ฝันอยู่เดียว
มองเห็นตาล ต้นเดี่ยว เหลียวหา แต่นาง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:05

copy ตกท่อนแรกค่ะ
เมื่อถึงเดือนเมษา หนุ่มบ้านนานั่งฝัน  
คอยคนรัก คอยคนรักจากกัน
สิ้นสงกรานต์ น้องก็พลันลืมพี่
เธอทิ้งนาทิ้งไร่ จดหมายไม่มี
ใยน้องมาลืมพี่ ที่ท้องทุ่งนา

เฝ้าหลงคอย แต่สาว พี่หนาวใจหนักหนา
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:12

คุณเนยสดน่าจะเอาตะปูมาด้วย ไม่อย่างนั้นไม่ครบสูตรครับ  
อย่าลืมว่า ก่อนจะตอกตะปู แนะนำให้ใช้ค้อนดีที่สุด เพราะถ้าใช้สิ่ว ขวาน จอบ พลั่ว ช้อนปลูก สว่าน ทั่ง เหล็กหมาด ถ้วยตะไล ครก เสือกะบาก ฯลฯ
จะให้ผลไม่ดีเท่าค้อน
(ยกเว้นสตรีเธฮค้อนกัน อันนี้กระทาชายจงไปแก้เอาเองครับ)
ไม่รู้ว่าทำไมโพสต์จนเจ้าขี้อายออกมาเนี่ย
ไหน ๆ ก็นอกเรื่องไปแล้ว 200 เส้น แทนที่จะเป็นกาพย์ๆ กลอนๆ ก็กลายเป็น
แขกโฆษณาว่า ซื้อฟูโตมากิ 1 ชุด แถมเอกะอันต้าให้ฟรี ๆ
ถ้าต่อราคาเดี๋ยวจะแจกค้อนให้ อ๊ะ อย่าลืมปุ้งกี๋ด้วยล่ะ  
ยาสตรีตรางูใหญ่ (กินแล้วไม่อ้วนนะตัวเอง)
ซื้อภายใน วันนี้ แถม ขนมไหว้พระจันทร์ลูกบัวคู่ เอกะอันต้า 1ชุด
และอีกชุด ซื้อพัดลมตั้งพื้นที่ร้านเย็บผ้าของพี่ติบอ แถม น้ำแข็งให้นะจ๊ะ

ไม่เห็นใครแน่นอน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:35

จ้ะๆ รับทราบจ้ะ
กลายเป็น อุณรุทร้อยเรื่อง ไปเสียแล้ว...
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 19 ก.พ. 06, 10:41

ถ้าคุณวิศวกรนิรนาม (อู๋หมิง) ที่คุณติบอพูดถึง (ซึ่งจะเป็นใครผมก็ไม่ทราบ ไม่ทราบจริงๆ ให้ดิ้นตาย) มีไข่ 3 ใบ จริงแล้วไซร้ อีนี่ในภาษาฮินดีคงจะเรียก ตีนอันด้า จ้ะนายจ๋า...

ตีน แปลว่า 3 จริงๆ นะครับ ฮินดีเขาเรียกยังงั้น รากศัพท์เดียวกับคำว่า ตรี นั่นแหละ เวลาเขานับ 1 2 3  เขาจะนับ เอก โดน (คือโท) ตีน (เพี้ยนไปจาก ติ/ตรี) จา (คือตัดจาก จตุ) ปันช์ (คือปัญจ) แช (คือ ฉ) ซัต (คือ สัตตะ/สัปต) อั๊ด (คือ อัษฎ) เนา (คือ นว) และ ดั๊ส (คือ ทศ นั่นเอง)
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 16
  พิมพ์