เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 47298 เรื่องกาพย์ๆ กลอนๆ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 12:36

ต้องคั่นด้วยโฆษณา

ยาสตรีเพ็ญภาคตราพญานาค  เหมาะสำหรับสตรีมีครรภ์ ประจำเดือนมาไม่ปกติ สตรีสูงวัย เลือดจะไปลมจะมา

หากอาการหนัก ควรดื่มให้เกินวันละ 2 ขวด นะจ๊ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 12:58

พูดมากนัก กำลังสั่งให้สมุนเช็คประวัติ วิศวไฟฟ้า นามสกุลไม้เอก ไม้โท ไม้ตรี รหัส 22-23-24 อยู่ จบปีไหน ไข่กี่ใบ ทราบโม้ด
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 15:28

........อ่านคำยอขอคว้าที่ขาโต๊ะ...........โอ้โฮโฮะอยากมองต้องตาสาว
สามสิบปีก่อนนี้คงมีคาว......................เดี๋ยวนี้หง่าวไม่ไหวแล้วหรอกแก้วตา
ที่เผยพร่ำคำหวนสำนวนเสนาะ...........เพียงหวังเพาะไมตรีมีคุณถาว์
เป็นเพื่อนต่อกลอนเล่นเย็นอุรา............โฆษณายาสตรีนั้นมีคุณ
ไม่เปิดขวดเพียงอ่านอาการหาย...........เศร้าโศกกลายเป็นขำคลายความฉุน
มีดคมกล้าพร้ากลายเป็นการุญ........... เสาะสืบบุญหนุนเก่ากี่สิบปีฯ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 16:10

ว๊า... ความลับแตกซะแล้ว
ที่จริงเขาก็รู้กันตั้งเยอะ มีพี่นุชหนะแหละ รู้ช้ากว่าชาวบ้านเขาเพื่อน (ไม่เชื่อถามคนอื่นๆดูได้ อิอิ)
ผมว่าอาชีพอะไรก็ได้ถ้าหาเงินได้ด้วยความสุจริต ก็ทำๆไปดีกว่า ได้เงินด้วย
(จะได้ไม่ต้องเหลือเวลาว่างไปทำอะไรไร้สาระ จริงมั้ยครับพี่นุช อิอิ)
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 16:51

อ่านสาสน์จารย์นิรันดร์พลันยิ้มย่อง
คลายเศร้าหมองผ่องใสใจสุขี
มีนักกลอนรุ่นเก๋ามอบไมตรี
เป็นศักดิ์ศรีผู้น้อยด้อยวิชา
โอ้คำครูภู่ตรงดำรงสัจ
ศตวรรษทวิพ้นยังล้นค่า
เกี้ยวผู้หญิงวิงเวียนเพี้ยนตำรา
หวาดผวาเข็ดขื่นตื่นตาค้าง
มาเฮฮาภาษาชายหมายเรียกขวัญ
มาชวนกันปฏิบัติเข้าวัดบ้าง         
ตามประสาประเพณีมีนานมา     
อย่างเห็นค่าเห็นธรรมประจำไทย
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 17:18

อ้าว ชักแก่ทันอาจารย์ แฮ่ ผิดฉันทลักษณ์อีกแล้ว  ขอแก้ใหม่ ดังนี้ครับ

อ่านสาสน์จารย์นิรันดร์พลันยิ้มย่อง
คลายเศร้าหมองผ่องใสใจสุขี
มีนักกลอนรุ่นเก๋ามอบไมตรี
เป็นศักดิ์ศรีผู้น้อยด้อยวิชา
โอ้คำครูภู่ตรงดำรงสัจ
ศตวรรษทวิพ้นยังล้นค่า
เกี้ยวผู้หญิงวิงเวียนเพี้ยนตำรา
หวาดผวาเข็ดขื่นตื่นตาค้าง
มาเฮฮาภาษาชายหมายเรียกขวัญ
มาชวนกันปฏิบัติเข้าวัดบ้าง
ตั้งจิตตรงองค์ครูรู้ปล่อยวาง
ช่วยกันสร้างทางธรรมประจำไทย
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 17:20

พอแวะมาที่หน้านี้ก็ประจักษ์
ยาวมากนักอ่านตามไปก็เวียนหัว
ทุก ๆ ท่านต่างแต่งมาอย่างชัวร์ๆ...
สวัสดีทุกท่านครับ แวะมาดูอีกทีก็ยาวเฟื้อยแล้ว
ติดใจขนมครก ฤาษี ดอกไม้ และผ้าถุงครับ(คิดได้อย่างไรเนี่ย)

ไม่เห็นใครแน่นอน
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 04:52

ติดตามอ่าน คารม คมวาทะ
จากสาระ ของติบอ เป็นข้อใหญ่
อยากเรียนรู้ รัดร้อย ถ้อยคำไทย
ให้จับใจ จดจาร เป็นกานท์กลอน

สมาชิก เรือนไทย ไม่รอช้า
รีบเข้ามา แนะ-นัด ฝึก-หัด-สอน
แลกคารม คมคำ ลำนำวอน
แล้วออดอ้อน ฝากคำ ลำนำใจ

จากกระทู้ รู้เรียน หัดเขียนอ่าน
กลายเป็นกลอน รักหวาน ของหนุ่มใหญ่
เพ้อ-พร่ำ-พ้อ กับสาว ชาวเรือนไทย
หยอกกระเซ้า เย้าไป ด้วยใจจง

หนุ่มแหย่ยั่ว ยุเย้า สาวบนบ้าน
สาวสุดแสน รำคาญ พาลถีบส่ง
หนุ่มระบม ตรมกาย ...พอหายงง
เริ่มตกลง ปลงใจ ไปบวชเรียน

...สาธุ
...สาธุ
...สาธุ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 11:06

นิลกังขานี้ช่าง .....สงกา
เห็นประวัติอาจารย์ถาว์...ถี่ถ้วน (จาก คห. 106)
มาแต่แม่Nuchana..... ตีแผ่
กระจ่างทุกข้อล้วน......ทราบสิ้นสงสัยฯ

ฉงนใจยังอีกข้อ .... เดียวแล นะเอย
ไฉนทราบได้นะแม่...จุดนี้
อัณฑะท่านถาว์ฯ แก....กี่ลูก
ยังอุตส่าห์รู้ชี้....บอกได้ยังไงหนอ ฮืมฮืม??ฯ

คุณ Nuchana ไปรู้ของท่านได้ยังงาย?ฮืม (ก็ผมช่างสงสัยง่ะ)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 11:34

ขอเอาไม้ตะเคียนมาขัดนะครับ    
ในแบบเรียนภาษาไทยที่เคยเรียน มักจะมีฉันทลักษณ์ดังนี้ครับ (1 ข้อ ต่อ 1 ประเภท)
1. กลอนดอกสร้อย กลอนแปด
2. โคลงสองสุภาพ  โคลงสามสุภาพ โคลงสี่สุภาพ โคลงกระทู้
3. กาพย์สุรางคนางค์ 28 กาพย์ยานี 11 กาพย์ฉบัง 16
4.เปษณนาทฉันท์ สยามมณีฉันท์ (ชโยสยาม ณยามจะรุ่ง สยามดรุณจะเร็วเจริญ) อินทรวิเชียรฉันท์ วสันตดิลกฉันท์
5. ร่ายยาว ร่ายสุภาพ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 12:51

ค.ห. 113 ไข่หมายถึงแอบไข่ไว้ที่ไหนบ้าง ไม่ใช่ไข่พรรค์อย่างนั้น เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นจริง
ไม่ต้องระบุหรอกค่ะว่ากี่ฟอง
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:16

จริงเหรอ?ฮืม (ทำหน้าซื่อไร้เดียงสาสุดขีด)

คุณปู่ถาวภักดิ์เลยหายไปเลย

ไม่ทราบว่าไปบวชแล้ว หรือแอบไปซุ่มสำรวจจุดยุทธศาสตร์ เอ๊ย ข้อมูลลับ ของตัวเองอยู่ที่ไหน เตรียมป้องกันจารชนสาว Nuchana นะครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:21

คุณนิล........เหอๆๆ....ถ้าบอกแล้วก็จาทำหน้าม่ายเชื่อ
คนที่บอกข้อมูลดิฉันก็คือ คนสุดท้ายที่คุณนิลคิดว่าจะเป็นคนบอก เอิก เอิก เอิก....
ไปก่อนวุ้ยตู
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:25

อ้อ "อันด้า..." ภาษาฮินดี อีนี่แปลว่าไข่จริงจริ๊งน่ะนายจ๋า แต่ไม่ใช่ไข่คุณผู้ชายอย่างที่ใช้ในภาษาไทย แต่แปลว่าไข่เป็ดไข่ไก่อย่างที่เรารับประทานกันน่ะ แปลว่า Egg คะร้าบ

มีเรื่องเล่าว่า (เรื่องจริงคะร้าบ) อีนี่คนไทยคนหนึ่งไปเที่ยวเมืองแขกอิ๋นเดี๋ยน่ะ ออกไปนอกกรุงนิวเด๋หลีมากไปหน่อย ไปถึงต่างจังหวัดเมืองที่แขกเขาไม่พูดภาษาอังกฤษกันน่ะ อีนี่จะกินข้าวเช้า สั่งบ๋อยไม่รู้เรื่องคะร้าบ เพราะจะขอ egg เขาไม่เข้าใจน่ะ ทำไง? อีนี่คุณแกนั่งคิดไปคิดมา โอ... นึกถึงคำว่าอัณฑะในภาษาไทยได้ บอกว่า "Egg - อันด้า"  โอ้- อีนี่แขกยิ้มหวานเข้าใจทันที เอาไข่มาเสิร์ฟเลยน่ะ

แต่เอามาฟองเดียวคะร้าย เพราะว่าภาษาฮินดีเหมือนกัน เอกะ แปลว่า หนึ่ง egg เอ๊ย เอกะอันด้าก็แปลว่า ไข่หนึ่งฟองนะสินายจ๋า...

(ไม่ทราบว่าอีนี่ในที่นี้ใครมี เอ๊ย ใครกินเอกะอันด้าเป็นอาหารเช้าเมื่อเช้ามั่ง คะร้าบ?)

อีนี่ติบอซาฮิบ จขกท. ค้อนจั๋นแล้วน่ะ กระทู้หลุดนอกเรื่องกาพย์กลอนไปไกลแล้ว

ปล. คำว่า กาพย์ (กาวยะ) ซึ่งไทยเอามาเรียกคำประพันธ์บางแบบนี่ อีนี่คำเดิมเขาแปลว่า "ถ้อยคำของกวี" นะนายจ๋า...
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:54

ฮ่าๆ ไม่เป็นไรครับพี่นิล
ผมกะว่าอีกสองสามวันจะเปิดกระทู้ใหม่แหนะครับ
(เอาให้มันเป็นกาพย์ เป็นกลอนของจริง อาจจะเป็นหมายเลข 2 หรือไม่ก็ขึ้นไว้ด้านหน้าว่า Authentic "เรื่องกาพย์ๆหลอนๆ" ก็น่าจะได้ -ไม่รู้ใช้ภาษาถูกหรือเปล่า)

ส่วนกระทู้นี้ เริ่มกลายเป็นกระทู้เรื่องในมุ้ง เอ๊ยไม่ใช่ เรื่องรักๆใคร่ๆ มีหนุ่มมีสาวมาส่งเพลงยาวหวานจ๋อยกัน
แล้วก็กลายเป็นกระทู้จอมแฉ ตั้งแต่เจ้าชายขนมครก ไล่ไปจนหนุ่มวิศวะไฟฟ้ามีไข่ 3 ใบ(น่าจะนะครับ อิอิ) เสียแล้ว
จะกลายเป็นกระทู้แขกกินไข่ซะหน่อย ก็ถือซะว่าเป็นกำไรกระทู้แล้วกันครับ ใครเข้ามาอ่านก็ได้ความรู้รอบเอว... เอ๊ย รอบตัวไปแล้วกันนะครับ อิอิ

ปล. ผมไม่ค้อนหรอกครับ แต่อยากให้พี่นุชหัดค้อนมั่งอ่ะครับ เอิ๊กๆ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 16
  พิมพ์