เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2810 ช่วยนู่ด้วยนะคะ
inlove
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 21 ม.ค. 06, 11:09

ตอนนี้นู่กำลังทำงานของอาจานภาษไทยเรื่องอิเหนาแต่ตอนนี้นู่หาข้อมูลของตำแหน่งมเหสีทั้ง5ของกษัตริย์วงษืเทวัญยังไม่ได้แล้วก็ชื่อพี่เลี้ยงของอิเหนาและบุษบาด้วยอ่ะค่ะ      ผู้ที่รู้กรุณาช่วยให้ข้อมูลนู๋ทีนะคะ...........ขอบพระคุนมากค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 11:41

เดี๋ยวจะช่วยค่ะ ก่อนอื่นน้องช่วยโพสต์เข้ามาใหม่ แก้ไขภาษาไทยที่สะกดผิดๆ ตามแฟชั่นที่
ไม่น่านิยมเลยสักนิด

...พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันภาษาไทยแห่งชาติ
"เราโชคดีที่มีภาษาของตนเองแต่โบราณกาล จึงสมควรอย่างยิ่งที่จะรักษาไว้
ปัญหาเฉพาะในด้านรักษาภาษานี้ก็มีหลายประการอย่างหนึ่งต้องรักษาให้บริสุทธิ์
ในทางออกเสียง คือ ให้ออกเสียงให้ถูกต้องชัดเจน อีกอย่างหนึ่งต้องรักษาให้บริสุทธิ์
ในวิธีใช้ หมายความว่า วิธีใช้คำมาประกอบเป็นประโยคนับเป็นปัญหาที่สำคัญ
ปัญหาที่สามคือ ความร่ำรวยในคำของภาษาไทย ซึ่งพวกเรานึกว่าไม่ร่ำรวยพอ
จึงต้องมีการบัญญัติศัพท์ใหม่มาใช้"

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 12:36

อ่านกระทู้นี้ด้วยนะคะ
http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=43214
หน้า: [1]
  พิมพ์