เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7313 ขอทราบเกี่ยวกับพระราชดำรัสของในหลวง เกี่ยวกับภาษาไทย หน่อยค่ะ
kanompink
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

โรงเรียนศรีเทพประชาสรรค์

เมื่อ 20 ม.ค. 06, 22:10

คือพอดีจะนำพระราชดำรัสของในหลวงไปประกอบการเขียนเรียงความเรื่อง

รักในหลวง ห่วงภาษาไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  

แล้วพอดีต้องการพระราชดำรัสของในหลวงที่เกี่ยวกับภาษาไทย ค่ะ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีบ้างค่ะ นายหาแล้วไม่เจอเลยค่ะ  ถ้าใครมี ช่วยกรุณาโพสไว้ด้วยนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ม.ค. 06, 23:14

เมื่อสักครู่เข้าไปดู เจอเพียบเลย เด็ดๆทั้งนั้นค่ะ คุณใช้ key words อะไร บอกมาก่อน
เดี๋ยวจะพาทำการบ้านต่อค่ะ
kanompink
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 00:15

นายหาที่ google ค่ะ ใช้ key word คือ พระราชดำรัส ค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 00:32

คำว่า "พระราชดำรัส" กว้างเป็นมหาสมุทร คุณต้องบีบลงมา
ให้แคบลง มิฉะนั้นมันจะออกมาร่วม 10,000 รายการ
......ป้อนคำนี้ลงไปในช่องสืบค้น...   X     Y

เมื่อ X เป็น ประธาน และ
......Y เป็น คำนามของสิ่งที่ต้องการจะรู้
อย่าลืมเว้นช่องว่างระหว่าง X และ Y ค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 00:51

ขอมาช่วยแนะนำครับ

ถ้าต้องการทราบข้อมูลเกี่ยวกับในหลวง เช่นพระราชกรณียกิจ โครงการในพระราชดำริ พระราชประวัติ หรือ พระราชดำรัส ขอให้นึกถึงเว็บ "กาญจนาภิเษก" เป็นอันดับแรกๆ ครับ ข้อมูลถูกต้องแน่นอน เชื่อถือได้

ชื่อเป็นทางการใช้ว่า "เครือข่ายกาญจนาภิเษก"

ที่นี่จะมีพระราชดำรัสที่พระราชทานไว้ตั้งแต่ปี พ.ศ.2535 ถึงปัจจุบันครับ

การค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตเฉพาะเรื่อง ต้องมีเว็บในดวงใจไว้บ้างครับ
kanompink
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 00:56

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาให้คำแนะนำให้กับนาย ต่อไปก็ขอลุยเรียงความต่อล่ะคะ  

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์