เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5440 โอ้ จอร์จ ! มันยอดมาก !
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

เมื่อ 19 ม.ค. 06, 04:49

ผมคิดว่า หลายท่านคงเคยได้ยินวลีดังกล่าวนะครับ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของบทสนทนาในโฆษณาขายตรง พวกอุปกรณ์ออกกำลังกายที่ฉายกันตามฟรีทีวีดึกๆ (ดึกมากๆ) ถ้าผมจำไม่ผิดก็น่าจะมีมาตั้งแต่ ๔ ถึง ๕ ปีที่แล้วครับ

(ต่ออ่านโปรดทำเสียงหล่อด้วยนะครับ อิอิ)

จอร์จ : โอ้ ไม่นะลินดา คุณยังใช้อุปกรณ์แบบนี้อยู่อีกเหรอลินดา

ลินดา : อ้าว ทำไมละค่ะจอร์จ รุ่นนี้ก็ดูดีออก ถึงแม้จะใหญ่โตเทอะทะ

จอร์จ : โถ่ ลินดา เดี๋ยวต้องใช้รุ่นนี้ แอ๊บโดมิไนเซอร์ ABC เล็กกระทัดรัด ไม่เปลืองเนื้อที่

ลินดา : แล้วแอ็บโดมิไนเซอร์ ABC มันดีกว่ายังไงหรือค่ะ

จอร์จ : อ้าว ดูกล้ามท้องผมสิ เดือนเดียวเองนะเนี่ยะ

ลินดา : โอ้โฮ กล้ามท้องสวยได้รูปเลยค่ะ เป็นไปได้ยังไงค่ะ

จอร์จ : นี่แหละ เพราะผมใช้เครื่องบริหารรุ่นใหม่ แอ็บโดมิไนเซอร์ ABC

ลินดา : "โอ้ จอร์จ ! มันยอดมาก!"

ปล.บทสนทนานี้ผมแต่งเองครับ อิอิ

เท่าที่ผมจำได้ รู้สึกจะเป็น "หม่ำ จ๊กม๊ก" จะนำมาเล่นใน "แก็งสามช่า" นะครับ โดยเล่นมุข "โอ้ จอร์จ ! มันยอดมาก" ต่อมาก็ฮิตระบาดไปเืรื่อยๆ เป็น

"โอ้ พระเจ้า ! จอร์จ ! มันยอดมาก !"

ต่อมาก็กลายเป็น

"พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก"  (ใครคือ พระเจ้าจอร์จ ฮืม)

ปัจจุบันผมพบว่ามันกลายเป็น

"พระเจ้าช่วย กล้วยทอด"   (กล้วยทอด มาเกี่ยวอะไรด้วย)

ก็ถือเป็นปรากฏการณ์ทางภาษาไทยอีกรูปแบบหนึ่งครับ ที่ได้รับอิทธิพลจากวงการโฆษณา กับตลก อิอิ

ทำไปได้ !?! (จากคดีเด็ด)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ม.ค. 06, 07:22

ที่จริง เดี๋ยวนี้มีภาษาวัยรุ่นใหม่ๆ ราวๆว่า
"พระเจ้าช่วยกล้วยทอด พระเจ้าจอร์จมันทอดกล้วย" ก็มีนะครับ อิอิ

ฟังแล้ว ชักงงขึ้นทุกที จอร์จไหนเนี่ยะทอดกล้วยด้วย อิอิ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ม.ค. 06, 09:35

ผมเคยได้ยินว่า "โอ้ พระจ้าวจอร์จ ไก่ทอด มันยอดมาก!"    

ผมเดาว่าจริงๆ ที่ว่า "Oh God! Gorge, it's great!" เป็นประโยคที่เค้าอุทาน "โอ้ พระเจ้า" แล้วเรียกชื่อจอร์จ แล้วบอกว่ามันยอดมากเลย

แต่คนไทยที่ได้ยินต่อๆๆๆๆกันมา มันก็กลายเป็น "โอ้ พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก!" ทำให้เกิด "พระเจ้าจอร์จ"  เป็นพระเจ้าองค์ใหม่โดยไม่ได้ตั้งใจ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ม.ค. 06, 09:39

โอ้ พระเจ้ายอด มันจอร์จมาก
หึ ๆ ๆ เคยได้ยินคำนี้ครับ จำได้ว่ามีคนในโรงเรียนเขาใช้กันอยู่คนหนึ่ง(และแพร่หลายไปแล้ว) เพื่อความขบขันครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
นันทิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำงานพนักงานองค์การของรัฐ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ม.ค. 06, 16:00

โอยยยย..  ขำค่ะ
อ่านที่ทุกท่านเขียนมา  ขำทุกคนเลยค่ะ

ไม่อยากบอกเลยว่า ดิฉันก็ชอบพูด
พระเจ้าช่วย  กล้วยทอด
แล้วยังมี  โธ่ถังกะลังคว่ำ
หุ หุ
humanfly
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ม.ค. 06, 09:17

ยังมีคนเพี้ยนคำอีกนา เช่น
พระเจ้าช่วยกล้วยทอด พระเจ้าจอร์จมันทอดได้
GFK
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

นักศึกษา ปริญญาตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชา วิศวกรรมการบินและอวกาศ (Department of Aerospace Engineering) มหาวิทย

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 15:05

พระเจ้าจอร์จ ......(A).......

A) จงเลือกข้อที่ถูกที่สุด

ก.  มันยอดมาก

ข.  มันทอดได้

ค.  ไก่ทอด มันยอดมาก

ง.  มันทอดกล้วย

จ.  ถูกทุกข้อ

Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 09:51

ขำทุกแบบเลยครับ อิอิ ถ้าเปลี่ยนเป็นอื่นๆ

พระเจ้าจอร์จ มันกล้วยทอด
พระเจ้าจอร์จ มันโดนต้ม
พระเจ้าจอร์จ ทอดไก่ต้ม
ฯลฯ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมมันตลกขึ้นมาได้ อิอิ

เอาสาระนิดๆ ดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้ไร้สาระ

---------------------------------------
จอร์จ (George)ชื่อนี้มีที่มาดังนี้ครับ

GEORGE = "farmer" from Greek georgos "earthworker". Saint George was the name of the patron saint of England and Portugal. Six English kings have had this name as well as two kings of Greece.

จอร์จ แปลว่า ชาวนา หรือ เกษตรกร มาจากภาษากรีกว่า "เก-ออรฺ-กอส" คือ ผู้ทำงานบนผืนดิน (Geo = Gea = แม่พระธรณี,เช่น Geology = ธรณีวิทยา)

นักบุญจอร์จ คือนักบุญผู้อุปถัมภ์ประเทศอังกฤษและโปรตุเกส ประเทศอังกฤษมีพระมหากษัตริย์ที่ทรงพระนามว่า "จอร์จ" อยู่ด้วยกันทั้งสิ้น ๖ พระองค์ และประเทศกรีซมีอยู่ ๒ พระองค์

ที่มา แปลจาก : http://mizian.com.ne.kr/englishwiz/library/names/etymology_of_first_names.htm  
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 12:54

พระเจ้ายอด มันจอดหมาก
(มาอีกแล้วครับท่าน)
ป.ล. แล้วพระเจ้ายอดนี่ มีจริง ๆ หรือเปล่าครับ เคี้ยกๆๆ

เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 18:53

น่าจะเสียงคล้ายกัน God กับ Gorge เลยพ้องเสียงมั้งครับ

Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 08:27

555 นี่แหละครับ เอกลักษณ์ของภาษาไทย มีการเล่นคำกันอย่างสนุกสนาน ซึ่งผมคิดว่าภาษาอื่นๆ คงจะเล่นได้ไม่เหมือนเรา

อาจเรียกวลีเหล่านี้ได้ว่า "วลีคะนองปาก" อิอิ

"เจ้ายอดจอร์จ มันทอดหมาก"
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 17:50

ขอแวะที่นี่สักครู่นะครับ
เห็นด้วยกับคุณ  Hotacunus ทุกประการครับ ไม่แน่ว่าอาจจะกลายเป็น
เจ้ายอดหยอด มันหยอดหมาก

หน้า: [1]
  พิมพ์