เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3198 ถามเรื่อง Phantom of the Opera ค่ะ
Traveller
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 18 ม.ค. 06, 10:47

ได้ดูฉบับที่เป็นละครเพลงที่ทำเป็นหนัง กับที่เป็น theater ที่ลอนดอน ซึ่งเหมือนกันมาก เพราะผู้สร้างคนเดียวกัน ประทับใจเรื่องนี้มากค่ะ

มีบางประโยคที่ใช้ในเรื่อง ฟังแล้วไม่เข้าใจค่ะ

raise up your hand to the level of your eyes .... ฟังดูเหมือนให้ระวังตัว แต่ก็ไม่เข้าใจว่ายกมือมาระดับตาแล้วมันจะป้องกันอะไรได้ค่ะ

order your fine horses now .... เอาม้ามาทำไมเหรอคะ เอามารบกันเหรอคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 11:46

1. เพราะแฟนท่อมแกมีบ่วงรัดคอคนได้ แล้วแกก็เคยฆ่าคนด้วยการใช้บ่วงตวัดรัดคอมาแล้ว (จำตอนต้นเรื่องได้ไหมครับ) ถ้ายกมือตั้งการ์ดไว้ยังงั้น เวลาแกทิ้งบ่วงลงมาปุ๊บ คนถูกคล้องยังสามารถเอามือกันออกไม่ให้บ่วงรัดคอตายได้ครับ

2. สั่งม้าฝีเท้าดีมารอไว้ เตรียมหนีตามกันไงครับ จำได้ไหมว่า ราอูลพูดประโยคนี้ก่อนกับนางเอกตอนสารภาพรักกันบนหลังคาโรงละคร (แล้วแฟนท่อมได้ยิน) เมื่อแฟนท่อมจับราอูลได้ ก็เลยเยาะเย้ยว่าเอาสิ ทีนี้สั่งม้าเอ็งมาอย่างที่เอ็งเคยพูดสิ (ดูซิจะหนีไปไหนได้)
หน้า: [1]
  พิมพ์