เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 8990 สลิ่มเย็นๆ ดับร้อน
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 00:54

ความรู้สึกที่คุณหลวงนิลเป็น กำลังเกิดกับผมตอนนี้เลย ตกเย็นเฮ้อ อยากกินอาหารไทยดี ๆ ไม่มีเลย ผมน่ะลำบากครับอยู่เมืองเล็ก ๆ จะกินอาหารไทยทีต้องขับไปชั่วโมงเศษ ๆ ดังนั้นไม่ค่อยได้กินหรอกครับฮือๆๆ กระทู้นี้ทำร้ายจิตใจ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 07:26

Although there are about 5 Thai restaurants near Claremont, I still miss Thai foods ka. Since I do not think that their tastes are as good as those in Thailand ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 09:19

ตอบคุณพระนาย
ขอโทษค่ะ  ที่ทำบาปโดยไม่เจตนา แต่บาปคงน้อยหน่อยนะคะ
ม่ายบอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 17:14

คิดถึงห่อหมกมะพร้าวอ่อน ... เฮ้อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 18:33

เห็นแล้วจะได้หายคิดถึงไงคะ คุณม่ายบอก

(คุณพระนายช่วยลากเมาส์ข้ามภาพนี้ไปนะคะ)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x36.jpg'>
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 02:30

คุณเทาใจร้ายที่สุดเลย เอาภาพมาลงได้ไงโดยเฉพาะห่อหมกเนี่ย  ชอบที่สุดในชีวิตเลยค่ะ ชอบเป็นที่หนึ่งในอาหารไทยทุกชนิดเลย แต่ที่ชอบนี้ต้องเป็นที่แม่ทำเท่านั้นค่ะ แล้วห็ต้องเป็นห่อหมกปลาช่อนใส่ใบยอที่เอามาจากในสวน ก่อนกลับไปเมืองไทยทุกครั้งจะบอกให้แม่ทำเตรียมไว้ (แม่คงแอบบ่นว่าสูกเห็นแก่กิน)  เคยทำเองแต่ออกมาแย่มากเอาไปให้พี่ๆ แล้วเค้ารู้เลยว่าไม่ใช่แม่ทำ เศร้า พอมาอยู่เมืองนอกลองทำอีกที ก็ยังไม่ได้เรื่องอยู่ดี ภาพสวยดีค่ะแต่งงว่าเดี๋ยวนี้เค้าใส่ห่อหมกในข้าวโพด ไม่ใช่ใบตองแล้วหรือค่ะ แล้วมันหอมเหมือนในใบตองหรือ  อืมมม อยากกินเป็นที่หนึ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 09:34

บาปอีกแล้ว!!!!
ที่ใส่ในเปลือกข้าวโพดคงจะให้ดูแปลกตาไปจากที่ใส่ใบตองน่ะค่ะ  เวลาจัดวางบนโต๊ะแล้วสวยดี  
ร้านบางแห่งทำห่อหมกทะเล หยอดเป็นคำเล็กๆลงบนเปลือกหอยแมลงภู่
คนกินก็ตักกันมาคนละชิ้น  ง่ายดีค่ะ
ตอบเสร็จ  คุณเด็กฯอย่าเพิ่งว่าใจร้ายยิ่งกว่าเก่านะคะ
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 17:58

จำได้ว่า เมื่อตอนเด็กๆ มีร้านซาละเปาอร่อยมากที่สี่แยกบางลำพู  ร้านอยู่หัวมุมถนน ด้านถนนจักรพงศ์ตัดกับถนนพระอาทิตย์  ชื่อภัตตาคาร " อั้นเฮัยงเหลา " เป็นภัตตาคารเล็กๆ ที่ถ้าเป็นสมัยนี้ก็แค่ร้านอาหารธรรมดา จนดิฉันอายุ 50 กว่าแล้ว  ก็ยังหาซาละเปาอร่อยอย่างนี้ไม่ได้อีก  มีแต่ไส้หมูสับใส่ไข่ต้ม และ เป็ดอย่าง หอมเครื่องปรุงมาก พูดแล้วอยากกินขึ้นมาติดหมัดเลย  เสียใจที่ร้านนี้เลิกไปแล้ว เรื่องมันเศร้า
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 18:01

คุณเทาชมพูมีรูปดับความอยากอยาก ให้ดูบ้างไหมคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 20:34

มีคนส่งคำถามคำตอบนี้มาให้ เห็นว่าจากในอินเทอร์เน็ตนี้แหละครับ
ถาม - ทำไมซาละเปาต้องมีการจุดสีแดงไว้ข้างบนด้วย
ตอบ - จุดไว้เป็นเครื่องหมาย จะได้รู้ว่าซาละเปาลูกไหนจุดแล้ว ลูกไหนยังไม่ได้จุด...

ถาม - ทำไมซาละเปาถึงอาย
ตอบ เพราะถูกขนมจีบ... (ขนม จีบ ซาละเปา)
ถามต่อ- แล้วทำไมขนมถึงไปจีบซาละเปา
ตอบอีก- เพราะซาละเปาทั้งขาวทั้งอวบ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 21:35

จะหาภาพขนมจีบซาละเปามาประกอบคำตอบคุณนกข.

ก็เกรงว่าจะบาปหนักขึ้นไปอีก

ทำใจให้รักอาหารข้างล่างนี้ละกันนะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x42.gif'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 21:42

ป้านิลขา
มีภาพดับความอยาก(ที่ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่า)  แต่ส่งไม่เข้าค่ะ  
สวรรค์เป็นใจให้ส่งได้แต่ภาพอาหารไทยซะส่วนใหญ่
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 01:37

รูปที่ย่อใช้Adobe Photoshop 5.5ย่อได้ครับ ผมทำไว้เยอะเลยพวกอาหารนี่.....

ตอนสมัยผมอยู่ ไปกินที่ร้านอี่โภชนา หอยแมลงภู่อบหม้อดินเฉียบขาดมาก มั่วที่ร้านนั้นประจำ(ตอนนี้ถูกทุบไปแล้ว ข้างๆบัญชี จุฬาฯไงครับ  อ้อ ส่งรูมาให้ดูเป็นตัวอย่างก่อน
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x44.jpg'>
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 01:39

แก้คำผิดครับ  รูปครับ ไม่ใช่รู..
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 02:04

คุณด เด็กมาร่วมวงทำบาปตามถนัดล่ะซี อิอิ

คุณๆทั้งหลายคะ  เรามาเปิด ครัวเรือนไทย กันดีมั้ยคะ  เอาสูตรมาแบ่งกัน  ใครเห็นรูปจนหัวใจถูกกลั่นออกมาเป็นนำ้ลายสอปาก  จะได้เกิดความบันดาลใจไปเข้าครัวบ้างไงคะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์