เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9002 สลิ่มเย็นๆ ดับร้อน
Lynn
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 09:10

ขอย้ายจากสามย่าน มาที่วังท่าพระหน้าพระลานกันบ้าง  ใครเคยไปรับประทานอาหารที่ร้าน " มิ่งหลี "บ้างคะ  ชอบไหม  ดิฉันชอบมากเลย แต่หลังๆนี้ไม่ได้ไป  เพราะสมาชิกหดหายค่ะ และจอดรถยาก
ใครทราบประวัติร้านนี้บ้าง  เล่าให้ฟังบ้างซิคะ  ว่าจะตรงกับที่เคยได้ยินได้ฟังมาหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 10:05

คุณทิด  ตลาดสวนหลวงมีอะไรอร่อยก็แนะนำบ้างนะคะ  เผลอๆชาวสามย่านอาจเฮกันไปกิน
ร้านโจ๊กอยู่ตรงไหนคะ   เสียดายไม่เคยกินมื้อเช้าที่ตลาดสามย่าน
ร้านมิ่งหลีเป็น "ตำนาน" ของชาวหน้าพระลาน  เคยไปกินกับเพื่อนๆเป็นประจำเมื่อก่อน
แต่ไม่ทราบประวัติ   รู้แต่ว่าจะมีโอกาสกระทบไหล่ศิลปินดังๆชาวหน้าพระลานได้ก็ที่นี่ละ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 10:12

Khun Tao Chompoo ka, I would like to recommend Gai-tod-pak-tai, Ice- cream-khai-khang, Tao-teung, and Chao-guay at Talad Suanlaung ka. ยิ้ม
(When I came back home during this summer, I gained about 6 kgs. ka!)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 12:26

ตอบคุณทิด  ชื่อบ้านคุณแม่ค่ะ  บ้านคุณพ่อไปเปิดใหม่อยู่ใกล้ๆกัน ห่างไปอีกบล็อค

ไม่กล้าวิเคราะห์ค่ะ  แฮ่ะ

คุณ B กลับมาบ้านอีกที ถ้ามาทานต้มยำกุ้งด้วยกัน ดิฉันจะช่วยเพิ่มให้อีกซัก ๔ กิโลนะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x18.jpg'>
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 17:45

Thank you very much ka Khun Tao Chompoo. But 4 kgs. is not enough na ka! Because when I went back to CA., I have lost about 7 kgs. ka (Thank you all my professors!)
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 18:32

เห็นต้มยำกุ้งของคุณเทาชมพูแล้ว อดรนทนไม่ไหวค่ะ คงต้องหามาทานในเร็ววันนี้

พอนึกถึงเต้าฮวยสามย่านข้างกำแพงคณะบัญชีที่ขายตอนเย็นๆ ต้องนึกถึง "ก๊วย-โก๋" ด้วยค่ะ เป็นเฉาก๊วยตักแบบเต้าฮวย ทานใส่น้ำแข็ง แล้วก็ใส่ปาท่องโก๋แบบที่ใส่ในเต้าฮวยน่ะค่ะ อร่อยจริงๆนะคะ ไม่ทราบที่อื่นมีขายหรือเปล่านะคะ เคยทานแต่ที่สามย่าน

มื้อเช้าสามย่านก็เกาเหลาเลือดหมูด้วยไงคะ

คุณทิดคะ ตลาดสวนหลวงนี่คือตลาดแถวบรรทัดทองบริเวณหลังสนามศุภฯหรือเปล่าคะ ดิฉันเคยได้ยินว่ามีอะไรอร่อยเยอะแยะ โดยเฉพาะก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ เคยมีคนมาบอกว่าอร่อยมากค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 21:07

คิดถึง คิดถึงอาหารไทย
อย่าหาว่าดัดจริตเลยครับ เมื่อผมไปเรียนหนังสือประเทศนอก หลายปีพอสมควรแล้ว ผมไปอยู่แถวฝั่งตะวันออกของสหรัฐ (ไม่ใช่ฝั่งแอลเอ ซึ่งเขาว่ากันว่าเมืองไทยมีอะไรกินที่นั่นก็มี ตลอดวันตลอดคืนเหมือนเมืองไทย) คืนหนึ่ง ตื่นขึ้นมาตีสองกว่าจะตีสาม อยากกินหอยทอดตลอดโต้รุ่งจนน้ำลายไหล แต่จนปัญญาจริงๆ น้ำตาก็ไหลด้วย ว่าเรามาทำบ้าอะไรอยู่เมืองนี้วุ้ย ไม่มีหอยทอดกินตอนตีสามด้วย ...
ที่จริงร้านอาหารไทยเมืองนั้นก็พอมีนะครับ แต่ตอนตีสามจะไปหาที่ไหนได้ ผมว่า ตอนนั้นผมคงเรียนหนัก เหงา กับท้อแท้ด้วยแหละ เลยแสดงอาการออกมาเป็นการหิวหอยทอด
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 00:20

ที่นี่มีอาหารไทยเยอะมาก แต่ถ้าเป็นตอนอีสาม ขอแนะนำว่ามีแค่มาม่าต้มยำก็อร่อยแล้ว:) แซบบบบบ
ชาดำเย็น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 11:12

คุณเทาค่ะ  ต้มยำน่ากินที่สุดเลย  ทำไม่เวลาทำไม่เหมือนในรูป หนอออ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 11:23

ดิฉันไม่เคยทำได้เหมือนในรูปเลยค่ะ  

แต่ไม่เป็นไรเนอะ  กินแล้วแซบแล้วถือว่าโอเค

ใครชอบกินเส้นจันท์ผัดไทยบ้างเอ่ย?  

เอามาฝากให้ทรมานใจเล่นค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x26.jpg'>
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 13:28

โอย....ผัดไทยจานนี้ยิ่งดูน่ากินมากกว่าต้มยำกุ้งอีกค่ะ คุณเทาชมพู

เอามาทรมานใจกันเล่นแบบนี้ แล้วทรมานใจตัวเองบ้างมั้ยคะ
-- Mr เท่ง --
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 14:25

ผมอ่านความเห็นของคุณ นกข. แล้ว อดอมยิ้มไม่ได้ครับ น่ารัก น่าสงสาร ผมแนะนำให้ซื้อหอยลายกตระป๋องตราปล้ายิ้ม ติกครัวไว้บ้าง
ก็ดีนะครับ เอาไข่ละลายแป้งข้าวโพดแล้วใส่หอยลายทอดก็ยังพอทนนะครับ

คุณทิดครับ อย่างน้อยผมก็สี เขียวม่วงครับหนึ่งคนละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 15:49

ที่จริงมีอีกเพียบค่ะทั้งแกงเขียวหวาน   น้ำพริกผักจิ้ม

ไม่เอารูปมาลงแล้วค่ะเดี๋ยวทรมานใจทั้งสองฝ่าย

ขอแค่รูปซ่าหริ่ม ฝากให้คุณลุงป่องนะคะ

(ใครทราบวิธีย่อรูปบ้างคะช่วยบอกหน่อย)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x29.jpg'>
Lynn
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 17:26

มีร้านผัดไทยอร่อยมากอยู่ร้านหนึ่ง ชื่อร้านสวัสดี  อยู่ถนนนครไชยศรี ค่อนไปทางปลายๆคนละด้านกับศรีย่าน คนแน่นร้านตลอดเวลาเลยค่ะ ราคาไม่แพงจานละ 20 บาทเท่านั้น
นอกจากนั้นยังมีขนมผักกาดด้วย ขนมผักกาดเขาใส่ผักคะน้าแก้เลี่ยนด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 21:46

ร้านนี้คงจะได้ลูกค้าหน้าใหม่เพิ่มอีกหนึ่งหรือสอง(เอ๊ะหรือมากกว่านั้น) เร็วๆนี้ละค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์