เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 8996 สลิ่มเย็นๆ ดับร้อน
ลุงป่อง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 21 พ.ย. 00, 12:00

เมื่อคืนวาน ผ่านไปแถวๆ สามย่าน บังเอิญจำได้เพื่อนคนนึง
บอกว่ามีสลิ่มเจ้าอร่อยอยู่ ใกล้ๆ ตลาด ก็เลยแวะหาลองชิมดู
อร่อยมากเลย เค้าใส่เม็ดแปะก๊วย และลอยดอกมะลิ หอม เย็น
ว่างๆ ไปนั่งกินอะไรเย็นๆ ดับร้อนก็ดีนะ

นั่งทานสลิ่มเย็นๆหอมๆ แล้วก็คิดได้ว่าชีวิตก็แค่นี้เอง
enjoy life แล้วก็ช่วยเหลือสังคมตามควร ก็พอแล้ว
เรื่องเล็กน้อยก็ปล่อยวาง อภัยๆ กันไป

เพราะเรื่องที่เหลือก็แค่นำ้แข็งเพิ่มรสชาติให้สลิ่มเท่านั้นเอง
^_^
เคยอยู่สามย่าน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 06:47

ขอสักถ้วยเถิด เกิดแรงหวัง
อา..... ชื่นใจ :+)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 08:09

คุณลุงป่องเคยขึ้นไปกินอาหารชั้นบนของตลาดสามย่าน ในช่วงค่ำหลักเลิกเรียนหรือเปล่าคะ
เคยจำรสชาติต้มยำได้  แซบถึงใจ
แล้วปิดรายการด้วยสลิ่ม  หายเผ็ดดีค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 10:09

I love "Khai-ra-berd" and "Gang-som-khai-cha-om ka. ยิ้ม
ลุงป่อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 10:43

สมัยผมอยู่จุฬาผมก็อาศัยฝากท้องแถวนั้นอยู่เป็นประจำ (ถึงแม้จะยังไม่คึกคักเหมือนตอนนี้)
เวลาเพื่อนเก่านัดเจอกัน ก็มักจะแวะกินกันชั้นสอง บนตลาด อยู่เสมอๆ
อร่อย ได้บรรยากาศอย่างคุณเทาชมพูว่า
ใครไม่เคย แวะไปลองดูนะ

แนะนำเมนูเด็ด ปลากระพงผัดพริกไทย ร้าน เฮียเส(ธ) ฝั่งด้านหลัง
กินแล้วสดชื่น ทั้งคอ ทั้งใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 11:56

ฟังแล้วก็อยากไปแวะ  แต่ตอนนี้เป็นคนนอกไปแล้วค่ะน่าเสียดาย
คุณ B  แกงส้มชะอมชุบไข่ ที่ดิฉันชอบอีกแห่งหนึ่งคือที่ร้านอาหารบ้านคุณแม่ สยามสแควร์ค่ะ
รู้สึกกระทู้นี้จะเป็นรายการเรือนไทยชวนชิมไปแล้วนะคะ  ใครนึกถึงความหลังได้มาช่วยกันหน่อย
อักษรานิพนธ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 12:12

จริงๆแล้วคือ ซ่าหริ่ม หรือเปล่าคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 13:30

I think Ban-khun-mae serves it in too small bowl. (I am so greedy ka!)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 14:26

ตอบคุณอักษราฯ   ใช่ค่ะ
คุณ B คงอร่อยมั้งคะ เลยเห็นชามเล็กไปหน่อย
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 17:57

ดิฉันก็ขอคิดถึง "ไข่ระเบิด" กับคุณบีด้วยคนค่ะ คิดถึงเต้าฮวยตอนเย็นด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 19:43

กลับมาเมื่อไรเห็นจะต้องพาไปชวนชิมแล้วละค่ะ
ถ้ามาแถวบ้านดิฉัน  จะพาไปทานกุ้งอบภูขาไฟ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 20:55

เต้าหู้หมื่นลี้ และแกงส้มปลาช่อนทอด ไก่ผ้ดเม็ดมะม่วงทั้งปูแกะผ้ดผงกะหรี่ชั้นสอง บนตลาดสามย่าน..ฮือ ฮือ คืดถึงจ้งเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นจะให้อร่อยย่งขึ้นต้องรวมแก๊งค์เด็กชมรมฯไปด้วยกัน..แบบว่าแย่งแย่งกันโซ้ย อร่อยกว่าโซ้ยคนเดียวน่ะ..คืดถึงจริงจริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 08:42

โอ๊ย อร่อย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai174x12.gif'>
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 08:52

โอ้โฮ..เดินเข้ามากระทู้นี้เห็นแต่สี "ชมพู" เต็มไปหมด หึหึ
แหะๆ พอดีผมเด็กบ้านนอกชานเมืองน่ะครับ ไม่ค่อยคุ้นถิ่นแถวนั้น
แถวๆนั้นถ้าจะคุ้นหน่อยก็คงจะเป็นตลาดสวนหลวงน่ะครับ
...................
ตกลงว่าร้านอาหารที่สยามนี่ตอนนี้ชื่อว่าร้าน "บ้านคุณแม่"
หรือ "บ้านคุณพ่อ" ครับ จำไม่ได้แล้ว แต่เคยแซวกันกับเพื่อนว่า
สงสัยคุณพ่อกับคุณแม่หย่ากัน แล้วแบ่งสินสมรสใหม่เลยเปลี่ยนชื่อร้าน
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 09:05

อย่าลืมโจ๊กในตลาดสามย่านนะคะ  เป็นโจ๊กที่อร่อยที่สุดในประเทศไทยเลย คนดังๆมากินที่ร้านนี้กันเพียบ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์