เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5396 รักเพลงลูกกรุงจังครับ
หนานคำปันเกย
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

เมื่อ 16 ม.ค. 06, 19:50

คือตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่ครับว่าทำไมคนไทยไม่ค่อยทำเวปที่ใช้โหลดเพลงลูกกรุงจังครับเลยอยากถามคนรักเสียงเพลงเก่าๆนั้นพอจะรู้จักเวปโหลดเพลงลูกกรุงที่ไหนบ้างครับหรือใครมี ZIP ของเพลงลูกกรุงผมของแบ่งปันหน่อยได้หรือปล่าวครับ
เพราะจะเอาไปเปิดที่โรงเรียนครับตอนเช้าให้คุณครูและเพื่อนๆฟังครับเพราะหาได้ยากมากเลยปัจจุบันนี้...คือจะเซฟใส่แผ่นซีดีไปเปิดครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ม.ค. 06, 06:55

ผมยอมรับครับว่ายัง งง งง กับแนวเพลง "ลูกกรุง"

ใครพอยกตัวอย่างได้บ้างครับว่ามีใครร้องบ้าง

อย่างสุรพล สมบัติเจริญ เป็นลูกทุ่ง ลูกกรุง หรือ สตริง ?

แล้วอย่างพวกนักร้องวัยรุ่นของ RS หรือ GRAMMY จัดเป็นพวกไหนครับ

--------------------------------

ผมว่า เพลงลูกกรุงเก่าๆ หาซื้อได้ตามร้าน CD ทั่วไปครับ อยากได้ของหายากต้องลงทุนหน่อยครับ

ส่วนเว็บเพลงเก่าๆ ผมเคยเจอ แต่คงไม่ใช่ลูกกรุงแน่ๆ แต่เว็บให้ฟังเพลงเค้าไม่มีนโยบายให้โหลดเก็บอยู่แล้วครับ เพราะเป็นการ "ละเมิดลิขสิทธิ์" อาจถูกปิดเว็บได้

ของฟรีไม่มีในโลกครับ (ถ้าไม่เสียค่าเน็ต ก็เสียค่าไฟ อิอิ)
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 01:25

อ่านแล้วอมยิ้มเลย  
ถ้าไม่เสียค่าเน็ต ก็เสียค่าไฟ
เคยมีอยู่ช่วงนึงที่ยังโหลดได้ พอเค้าเลิกให้โหลดยังหงุดหงิดเล็กน้อย
อืม...นึกไปนึกมา...
ถือซะว่าเป็นการช่วยอุดหนุนคนผลิตเสียงเพลงแล้วกันเนอะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 02:57

มีคนเคยให้นิยามว่า "เพลงลูกกรุงคือเพลงที่ร้องเสียงขมิบๆ ในจังหวะลีลาศ(ละตินอเมริกาซะส่วนใหญ่) และไม่บ้านนอก" เพราะถ้าบ้านนอกก็จะถูกเรียกว่าลูกทุ่ง

ฟังแล้วคันๆยังๆงไม่รู้แฮะ

ลองหาจากเวบนี้ดูครับ น่าจะมีให้โหลดได้ (โดยไม่เสียค่าลิขสิทธิ์นะครับ เอิ๊กๆ)
 http://www.wayoutmusic.org/board/index.php
แต่ต้องสมัครสมาชิกซะก่อนนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์