เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4125 ใครพอจะหารูปได้บ้างครับ
หนานคำปันเกย
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

เมื่อ 15 ม.ค. 06, 18:24

คือผมไปหาภาพเกี่ยวกับมหาชาติคำหลวงในกูเกิลละมีน้อยมากๆครับใครที่มีเวปเกี่ยวกับรูปในวรรณคดีมหาชาติคำหลวงช่วยลงให้หน่อยได้หรือปล่าวครับเพราะในกูเกิลมีน้อยมากๆครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 19:19

เนื้อหาก็คือเรื่องเวสสันดรชาดก หารูปไม่น่าจะยากนะครับ หาในเวบที่มีรูปจิตรกรรมฝาผนัง มีตั้งหลายที่นะครับลองไปดูที่นี่ก็ได้นะครับ
 http://www.watbuppa.com/painting/  
อสุรผัด
*

ตอนนี้เรียนอยู่ ที่ รร.บุญวาทย์จ.ลำปาง สายวิทย์เกรด2.97งับ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 19:24

ขอบคุณมากๆครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 22:51

มีใครหารูปเพิ่มได้อีกหรือป่าวครับตอนนี้จะหาเพิ่มครับ
ละตอนนี้อยากได้รูปเกี่ยวกับสุภาษิตพระร่วงอีกครับในกุเกิล
มีรูปอะไรก็ไม่รู้ครับขอความกรุณาช่วยผมหน่อยนะครับเพราะจะต้องทำรายงานส่ง2เรื่องนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ม.ค. 06, 07:14

อันที่จริงก็อยากจะช่วยละนะคะ   แต่ว่าคำถามคุณ กว้างมาก
สุภาษิตพระร่วงเป็นเรื่องของสุภาษิตบทเล็กๆ รวมกันเป็นชุดใหญ่
คุณจะไปหารูปอะไรรูปเดียวที่ครอบคลุมหมดทั้งเรื่อง  คงไม่มี

บอกมาก่อนดีกว่าว่าต้องการรูปอะไร แบบไหนที่คุณคิดว่าจะเข้ากับเนื้อหาในเรื่อง
แล้วจะแนะนำว่าไปค้นกูเกิ้ล ด้วยคำอะไร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ม.ค. 06, 19:41

คืออยากได้ภาพที่เป็นโคลงกระทู้ของสุภาษิตพระร่วงในเรื่องขุนช้างขุนแผนตอนกำเนิดพลายงามที่เค้าเรียกว่า...สุภาษิตบัณฑิตพระร่วงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ม.ค. 06, 20:00

อ่าน คห. 5 แล้วอยากกินยาพาราฯสักหนึ่งกำมือ

โคลงกระทู้ของสุภาษิตพระร่วงในเรื่องขุนช้างขุนแผนตอนกำเนิดพลายงาม?
สุภาษิตบัณฑิตพระร่วง?

ขุนช้างขุนแผนตอนกำเนิดพลายงาม มีโคลงกระทู้แทรกอยู่ด้วยหรือ?
พูดเล่นหรือเปล่า?กรุณาเอาตัวอย่างมาให้ดูหน่อยได้ไหมคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ม.ค. 06, 21:34

ได้ครับ....
บัณ ฑิตเจิดจำแนกแจ้ง  พิศดาร ความเอย
ฑิต ยุบลบรรหาร           เหตุไว้
พระ ปิ่นนัคราสถาน       อุดรสุข ไทยนา
ร่วง  ราชนามนี้ได้         กล่าวถ้อยคำสอน

ประวัติวรรณคดี ม.4หน้า 39 บรรทัดที่ 7 เค้าบอกอย่างนี้ครับน่าสนใจดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 06:09

อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจ
มันเกี่ยวกับเรื่องขุนช้างขุนแผนตอนกำเนิดพลายงาม ตรงไหน?
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 10:53

ก็ในหนังสือเค้าบอกไว้ว่า"...มีใจความตรงกับสุภาษิตพระร่วง เช่น การเยนวิชา การตำหนิโทษผู้อื่น การยอมเสียสินเพื่อรักษาศักดิ์ การไม่คบคนพาล..."
***หน้าที่ 41 ย่อหน้าที่ 4***
ถ้ามันยากเกินไปงั้นเดี๋ยวผมจะตัดการหารูปทิ้งแล้วขอเอาแต่เนื้อเรื่องทั้งหมดเต็มๆเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 11:12

หงุดหงิดเสียแล้ว  คุณเขียนไม่ชัดเจนเองนี่นา อ่านแล้วปวดหัว

หนังสือที่บอกมาดิฉันก็ไม่เคยเห็นว่าเขาเขียนยังไง
รู้แต่ว่าในหนังสือวรรณคดีขุนช้างขุนแผนตอนกำเนิดพลายงามไม่มีโคลงกระทู้สุภาษิตพระร่วงอยู่ในนั้น แน่นอน
แต่ฟังเท่าที่บอกว่า ดาว่าหนังสือเรียนประเภทตัดตอนสั้นๆจากวรรณคดี  เขาคงมีคำสั่งให้ไปค้นหาเปรียบเทียบอะไรมาส่ง

เอาเถอะ   ถ้าคิดว่าแค่นี้มันยาก ไม่อยากตอบมากกว่านี้
จะทำอะไรกับการบ้านก็ทำเถอะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์