เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11374 ดอกไม้ที่ชานเรือน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:37

Azealea หน้าตายังงี้

รออ.นิรันดร์มายืนยันอีกที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:40

เอ มันก็คล้ายกันมากนะคะ
Azealea ค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:48

ผมถึงไม่กล้ายืนยันไงครับอาจารย์(ถึงถ่ายภาพเองบางทีก็สับสนเองเหมือนกันครับ) บางทีเจ้า 2 สกุลนี้เขาก็หน้าตาคล้ายกันมาก
แล้วถ้าเคยเห็นพันธุ์ที่โคนกลีบดอกเชื่อมกันเป็นกรวยอีก จะยิ่งแยกลำบากเข้าไปครับ (ถ้าจำไม่ผิด ผมคุ้นๆพันธุ์สีส้มที่โคนกลีบเชื่อมกันเป็นกรวยว่ามาจากเขตที่รายสูง-เทอกเขาทางตอนใต้ของออสเตรเลียนะครับ) แต่ก็ไม่แน่ใจอีกแหละครับ ว่าจำถูกหรือเปล่า(ตอนนี้มีแต่เรื่องที่พรุ่งนี้จะสอบอยู่ในสมองครับ แหะๆ)
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:54

เอาภาพ "กุหลาบพันปี" มาฝากกันครับ
พวกนี้เป็นพันธุ์พื้นเมืองของไทยครับ มีหลายสีพอสมควร ส่วนมากจะเรียกชื่อกันตามสี เช่นในภาพนี่ก็เป็นกุหลาบแดงครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:56

กุหลาบแดงอีกภาพนะครับ กุหลาบพันปีพวกนี้กระจายตัวอยู่หลายเขตในประเทศไทย ซึ่งพื้นที่เป็นที่สูงเหนือระดับน้ำทะเลหลายพันเมตร
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:57

แก้คำผิดครับ

เป็นหลายร้อยเมตรครับ แหะๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 16:59

เข้าใจว่ากุหลาบพันปีที่พบตามธรรมชาติในประเทศไทย น่าจะเป็น Rhododendron ครับ

(พวกกุหลาบขาว กุหลาบแดง ที่กว่าจะได้ชมกันทีก็ต้องไต่เขากันขึ้นไปหลายกิโลเมตรนั่นแหละครับ)
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:00

.

พันธุ์นี้เรียกกันว่า "กุหลาบขาว" ครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:02

เอาแบบใกล้ๆบ้าง จะได้เห็นรายละเอียดชัดๆนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:03

ใกล้ๆอีกซักภาพครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:05

กุหลาบพันปี

กุหลาบพันปี (Rhododendron arboreum subsp. Subvayi) หรือคำแดงนับเป็นพืชหายากที่มีดอกงามมากที่สุด ชนิดหนึ่งของประเทศไทยและมีการกระจายพันธุ์ค่อนข้างจำกัดอยู่เฉพาะในเขตอากาศหนาวเย็นบนพื้นที่ ชุ่มชื้น สันเขาหรือหน้าผาระดับความสูงประมาณ 1,600 - 2,500 เมตร เหนือระดับน้ำทะเลในประเทศไทยพบได้ในป่าดิบเขาทางภาคเหนือ เช่น อุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ จังหวัดเชียงใหม่ และอุทยานแห่งชาติขุนแจ จังหวัดเชียงราย เป็นต้น ส่วนในต่างประเทศพบ ได้ที่อินเดีย เนปาล ภูฎาน พม่า และจีนในมณฑลยูนานและกุ้ยโจว

อันนี้ผมแฮปข้อมูลมาจากเวบนี้ครับ
 http://www.doiinthanon.com/unseen/  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:06

เวลาถ่ายใกล้ๆครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:10

ส่วนเจ้าตัวนี้ เวบที่จิ๊กมาบอกว่าเป็น Azealea หน้าตาแทบไม่ต่างกับรูปบนเท่าไหร่เลย แค่เปลี่ยนสีจากขาวเป็นแดง
สารภาพว่าเห็นแล้วมึนตึ๊บครับ เพราะที่ผ่านมาผมไม่ได้สนใจไม้วงศ์นี้เลยครับ เพราะมีความรู้สึกว่าปลูกเลี้ยงยาก ทั้งๆที่ Azealea บางสายพันธุ์น่าจะปลูกเลี้ยงให้ออกดอกในเขตกรุงเทพได้นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:12

ชนิดนี้มั่นใจว่าเป็น Azealea ครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 17:14

นี่ก็ Azealea แน่ๆครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์