เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6157 นักเขียน ,นักกวี สมัย ร.8-ปัจจุบัน(ร่วมสมัย)
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

เมื่อ 13 ม.ค. 06, 22:45

อยากให้ชาววิชาการช่วยทีครับ อยากทราบว่ามีท่านใดบ้าง ่สมัย ร.8 นะครับ(ร่วมสมัยก็ยิ่งดี)

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 06:04

คำที่ถูกต้องคือ "กวี"  ไม่ใช่ "นักกวี"
" กวี" คือผู้เขียน "บทกวี"
ไม่ใช่ "นักกวี" เขียน "กวี"
คำถามของคุณ ที่ถามว่า "มีใครบ้าง"
ขอตอบว่ามีหลายพันคนเชียวละค่ะ   ถ้ารวมปัจจุบันด้วย
ตอบไม่ไหว
แค่พิมพ์ชื่อ เครื่องก็คงแฮ้งค์แล้ว
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 07:08

ลองไปขอข้อมูลที่ "หออัครศิลปิน" ดูสิครับ

แผนที่ครับ

วัตถุประสงค์ครับ

* เพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เนื่องในวโรกาส ทรงครองราชย์ครบ ๕๐ ปี

* เพื่อเป็นศูนย์กลางในการรวบรวม และแสดงผลงานอันทรงคุณค่าด้านศิลปะและวัฒนธรรม ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ในฐานะที่ทรงเป็น "อัครศิลปิน"

* เพื่อเป็นศูนย์กลางในการจัดเก็บ จัดแสดงและสงวนรักษาผลงานที่มีคุณค่า ของศิลปินแห่งชาติ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต

* เพื่อเป็นสถานที่สำหรับให้ ศิลปินแห่งชาติ ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ และถ่ายทอดต่อยอด ความรู้ให้แก่เยาวชน ศิลปิน ผู้มีความสามารถในด้านศิลปะ

* เพื่อเป็นศูนย์กลางในการศึกษา ค้นคว้า วิจัย แลกเปลี่ยน ให้บริการข้อมูล ทางศิลปวัฒนธรรมทั้งในและต่างประเทศ

* เพื่อเป็นศูนย์กลางในการส่งเสริม และร่วมมือกับหน่วยงานภาครัฐ และเอกชนทั้งภายใน และต่างประเทศ ในการจัดกิจกรรม และการแลกเปลี่ยนผลงานทางด้านศิลปวัฒนธรรม

-----------------------------------

ไปขอข้อมูลมาแล้ว ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 07:27

คุณต้นกล้าฯ เรียนอยู่ที่ขอนแก่น  คงเดินทางมาขอข้อมูลไม่สะดวกนัก
อีกอย่างดิฉันคิดว่าหออัครศิลปินเขาไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับนักเขียนหรือกวีสมัยรัชกาลที่ 8  
ส่วนนักเขียนและกวีในปัจจุบัน  หออัครศิลปินก็เน้นศิลปินแห่งชาติเป็นหลักใหญ่ค่ะ  
รวมแล้วมีไม่กี่คน  เปิดเข้าไปค้นรายชื่อในเว็บได้
แต่ในจำนวนไม่กี่คนนี้ก็เป็นนักเขียนร่วมสมัยเสียกว่า 90%
ท่านที่อายุมาก เคยทำงานมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 8  ล้วนล่วงลับไปแล้วทั้งหมด
หน้า: [1]
  พิมพ์