เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8763 อรรถรส....รสแห่งถ้อยคำ (และศิลปะการใช้ภาษาเพื่อขอความช่วยเหลือ)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 22:39

คัดลอกมาฝากค่ะ คงกระเทือนหลายคน รวมถึงตัวเองด้วยค่ะ
คุณดวงใจ ศิริบุญ
รักและห่วงใยภาษาไทย

ขอบ่นยาวๆเรื่องการใช้ภาษาไทยหน่อยนะคะ นักเขียนหลายๆท่านคงไม่แม่นเรื่องการใช้อักษรต่ำ
กับสระและวรรณยุกต์ต่างๆ จึงมีการสะกดผิดๆออกมาให้เสียความรู้สึกเสมอๆ ในหน้านวนิยายบ้าง
หน้าบทความ บทสัมภาษณ์บ้าง ก็เพรารักสกุลไทยหรอกนะคะ ซึ่งเป็นนิตยสารที่ได้รับรางวัลด้าน
ส่งเสริมภาษาไทย ขอเรียนว่าอักษรต่ำนั้น ถ้าใช้ประสมสระเสียงนั้น คำที่ได้จะมีเสียงวรรณยุกต์ตรี
โดยตัวของมันเองอยู่แล้ว  ไม่ต้องใส่ไม้โท ไม้ตรีเข้าไปให้รุงรังอีก และถ้าประสมกับสระเสียงยาว
เมื่อไหร่นั่นแหละค่ะ จึงต้องมีรูปวรรณยุกต์เอกและโทเข้ามาช่วย โดยจะให้เสียงวรรณยุกต์
ที่สูงกว่ารูปอยู่ขั้นหนึ่ง อย่างเมื่อใส่รูปวรรณยุกต์เอก จะได้เสียงวรรณยุกต์โท เช่น น่า ยิ่ง ท่าน
และใส่รูปวรรณยุกต์โท จะได้เสียงวรรณยุกต์ตรี เช่น ร้อน เลี้ยว ดังนั้น อักษรต่ำจึงไม่ใช้กับ
รูปวรรณยุกต์ตรีเลยค่ะ ที่ใช้กันผิดบ่อยๆมักจะเป็นคำที่มาจากภาษาต่างประเทศ เช่น ซีฟู๊ด คุ้กกี้
คลิ้บ ซึ่งที่ถูกก็คือ ซีฟู้ด คุกกี้ คลิบ ที่เห็นบ่อยจนเบื่อมากจึงต้องลุกขึ้นมาเขียนถึงคุณพจนพร
ก็คือชื่อของดาราบางคน เขียนผิดกันเสมอตามหน้าหนังสือและนิตยสารต่างๆ จนดิฉันสงสัยว่า
เจ้าตัวเองเขาจะสะกดชื่อของตัวถูกหรือไม่

การใช้ภาษาอังกฤษปนภาษาไทย ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ดิฉันขัดหูขัดตาพอสมควรค่ะ
ถ้าเป็นภาษาพูดที่ออกจากปากตัวละคร ไม่ชอบเลย อย่าง “อย่าว่าแต่ที่ข้อมือเลย ที่ข้อเท้า
ยังมีสร้อยเพชรประดับทั้งสองข้าง! ยูไม่ควรดูถูกชีนะ จะบอกให้!” ถ้าใช้คำว่าเธอไม่ควรดูถูก
ผู้หญิงคนนั้น คงจะไม่ทำให้อรรถรสเสียไปดอกนะคะ ยิ่งวันดิฉันก็ยิ่งมีความรู้สึกว่า
คนที่จะใส่ใจภาษาไทยให้ถูกต้องยิ่งน้อยลงทุกที หันไปรับภาษาอังกฤษมาใช้เป็นการโก้เก๋ว่า
เป็นผู้มีความรู้หรืออย่างไรไม่ทราบ หนึ่ง เรื่องภาษาของพิธีกรก็เช่นกัน ดิฉันเคยดูรายการทาง
โทรทัศน์ครั้งเธอพูดว่า “ดิฉันเคยดูคอนเสิร์ตมาหลายอัน” ฟังแล้วกลุ้มใจจริงๆค่ะ อยากถาม
เหลือเกินว่าเธอนั้นเรียนภาษาไทยที่ไหน
 http://www.sakulthai.com/DSakulcolumndetailsql.asp?stcolumnid=3984&stissueid=2648&stcolcatid=12&stauthorid=54%20
สรุปได้ว่า
คุณอ๊อฟ ช่วยแก้ไขภาษาสะกดผิดด้วยนะคะ อักษรต่ำไม่ใช้ไม้ตรีค่ะ
“หากจะโพสต์คำตอบสำหรับกระทู้ในห้องนี้ ล๊อกอินก่อนนะคะ”
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 02:19

จริงค่ะ ที่เราสามารถหาอ่านเองได้
แต่น้อยคนนักที่จะหาอ่านเองนะค่ะ...เด็กสมัยนี้จะสนใจหนังสือดังๆ ซึ่งมักเป็นหนังสือที่แปลมาจากต่างประเทศนะค่ะ

การีนมักมีปัญหามากเลยล่ะค่ะ เรื่องการใช้วรรณยุกต์
อยากว่าแต่เวลาใช้เขียนเลยนะค่ะ ตอนจะอ่านออกเสียง ยังอ่านผิดอ่านถูกเลย ต้องมานั่ง กา ก่า ก้า ก๊า ก๋า ไล่ไปแบบนี้อยู่บ่อยๆเลยล่ะค่ะ เศร้าใจจริงๆ โตจนป่านนี้แล้ว บางครั้งยังอ่านผิดๆให้ได้อายชาวบ้านเลยล่ะค่ะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 20:05

อ่านความเห็นของคุณศนิแล้ว รู้สึกว่าผมพิมพ์กับพูดพอๆ กัน
อีกอย่างคือ พิมพ์ได้เร็วพอใช้ และไม่เมื่อยมือเวลาพิมพ์
คุณศรีปิงเวียงครับ ถ้าผมว่าแรงเกินต้องขอโทษด้วยนะครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์