เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 22655 ก่อนจะตั้งกระทู้ถามการบ้าน อ่านทางนี้ก่อนจ้ะ (First Aid)
deathspirit
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ปัจจุบันintania 90 ครับ

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 11:01

link ในความคิดเห็นเพิ่มเติมที่ 41 แล้วน่าสะเทือนใจมากครับ ไม่น่าเชื่อว่าคนเป็นถึง do?tor จะทำแบบนี้
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 11:38

เด็กๆทั้งหลายพึงจดจำไว่ว่า ทำอะไรอย่าให้ถูกจับได้ มันขายขี้หน้าเขา ถ้ารักจะลอกงานคนอื่น
ต้องใช้ฝีมือตัดแปะให้แนบเนียน ถ้าลอกไม่แนบเนียน น้ำเสียงของท่อนตัวเองกับท่อนที่ลอกมามันจะโดด

ทางที่ดีอ่านท่อนที่คัดมาให้ขึ้นใจ แล้วปิดไว้ กลับมาเขียนใหม่โดยใช้สำนวนตัวเอง เท่านี้ก็หลีกเลี่ยง
การโกงได้ นอกจากนี้ ต้องเรียนรู้วิธีการใช้ quotation แต่ไม่ใช่ไปโคตเขามาทั้งท่อนอยู่ร่ำไป
จะกลายเป็นงานที่ขาดเอกลักษณ์ของตัวเองเสียเปล่าๆ

-ดร. พีระพงศ์ สุขแก้ว ผู้แต่งหนังสือตามรอยพ่อ "เอกกษัตริย์อัจฉริยะ" กำลังเผชิญข้อกล่าวหาว่า
คัดลอกงานเขียนของคนอื่นมาเป็นของตัวเอง ตามลิ้งค์ ค.ห. 41
(เท่าที่เคยเปิดอ่านเล่มนี้ดู เนื้อหาก็น่าสนใจดี) อย่างไรก็ควรเคลียร์ตัวเองเสียหน่อยค่ะ

http://www.manager.co.th/MetroLife/ViewNews.aspx?NewsID=9480000033420  
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 16:21

ไม่เห็นต้องใช้วิชาอะไรเลยนี่คับ เพราะว่าอาจารย์บางโรงเรียนน่ะ เค้าก็ไม่สนใจหรอก ว่าเด็กจะไปเอามาจากไหน แค่มีส่งเช็คชื่อว่าส่งก็พอแล้ว แบบนี้ไม่ดีเลยนะ ถึงเรียนจบก็ไม่ได้เรื่องอะไรอยู่ดีอ่ะแหละ ไม่น่าเลยชาวโลก
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 13 ก.พ. 06, 19:26

แล้วคุณNuchan กับคุณNuchanaเนี่ย คนเดียวกันรึเปล่าคะ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 08:03

ตอบแทนนะค่ะ
ใช่ค่ะ
พี่นุชนา ที่ชาวเรือนไทยเข้าใจว่า พี่หนูจัน มาตั้งนานสองนาน

(แต่เราก็ไม่เข้าใจพี่เขาว่า หนูจงหนูจัน มานานสองนานหรอก เพราะเราอ่านไม่ออก...ให้อ่านเองก็เป็นหนูชานอ่ะจิ555+)

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 10:05

1. มีข่าวใหญ่ขอวการวรรณกรรมครับ (คลิกดูเอง)
 http://www.manager.co.th/MetroLife/ViewNews.aspx?NewsID=9490000019773
2. ชื่อนุชนาในปัจจุบันนี้ ตอนแรกผมเข้าใจว่าชื่อนุจันเสียอีก
จนกระทั่งคุณพี่เธอร้องเรียนถึงคุณพ่อน้องแฮปปี้ เลยใช้ชื่อนี้มาตลอด(ควานหาเองครับ)
3. คุณการีนบอกว่า อยากให้ผมบอกนิยามของรายงาน ผมจึงสนองมาดังนี้ครับ
รายงาน คือ
1. เอกสารรวบรวมเว็บเพจของแต่ละแห่ง
2. งานที่คนรุ่นหลัง ๆ ไมได้อ่าน
3. งานที่ลอกมาจากหนังสือทั้งดุ้น บรรทัดต่อบรรทัด
(มีต่อ)

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 17:10

4. ขยะที่เก็บไว้ในห้องเรียน
5. สื่อการเรียนการสอนที่ใช้ประโยชน์ได้น้อย
และอื่น ๆ อีกมาก
นั่น เป็นนิยามของรายงาน ถ้ามัวแต่ copy และ paste
จริง ๆ ผมไม่ได้มีเจตนาจะว่ารายงานไม่ดีนะครับ แต่ผมเห็นว่าถ้าเราทำมาก ๆ จะไม่ดีอย่างที่ผู้ทรงคุณวุฒิหลายท่านบอกไว้ครับ

Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 20:17

555+
เป็นซะอย่างนั้น งั้นการีนสรุปนิยามอย่างง่ายๆเลยล่ะกันนะค่ะ

รายงาน คือ รายละเอียดของความรู้ที่ได้รับมอบหมายมาโดยให้ไปคัดลอกจากผู้อื่น

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ก.พ. 06, 22:07

ผมก็ไม่ชอบให้เด็กไปลอกรายงานมาส่งเหมือนกัน
บางคนก็ copy paste โดยไม่ได้อ่านเลยด้วยซ้ำว่าส่งอะไรมา
ตอนหลังนี้ จะให้เด็กส่งรายงาน นี่ ต้องให้ทำด้วยลายมือ
ใครพิมพ์ด้วยคอมพิวเตอร์มาจะไม่ตรวจให้คะแนน

แต่

ก็มีบางครั้งก็เห็นใจเด็กเหมือนกัน
ในฐานะที่นอกจากเป็นอาจารย์แล้วก็ยังเป็นผู้ปกครองด้วย
เห็นลูกทำการบ้าน รายงานแล้วก็สงสารจริง ๆ นอนดึก ๆ ดื่น ๆ เป็นประจำ
ไม่รู้ว่าทำไมบางครั้ง รายงานที่ครูให้ส่งถึงได้มากมายนัก

ก็ถ้าพิจารณาแล้วเห็นว่า
เด็กไม่ได้มีเจตนา copy paste โดยไม่อ่าน พิจารณาไตร่ตรอง
ช่วยได้ก็จะพยายามช่วยตามกำลังกันไป    
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 17:48

เนื่องในช่วงเปิดเทอม
ผมขออนุญาตดึงกระทู้นี้กลับมาไว้ที่หน้าหนึ่งของเรือนไทยอีกครั้งครับ

Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 09:59

ออ....ตกกะใจหมด

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 17:14

นี่เป็นกระทู้คู่ขนานครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=101&Pid=31742  

thawankesmala
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

Khon Kaen University

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 20 ต.ค. 06, 04:48

อัพเกรดนิดนึงนะครับ กระทู้ตกไปนาน
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์